ช่วยผมหน่อยครับเรื่อง เครื่องคาบู !!!!!!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 23 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    คือ B11เครื่อง 1300 ของผมมันกินน้ำมันอยุ่ 7โล/ลิตรอะครับ

เครื่องปกติครับแห้งๆ น้ำมันเครื่องปกติครับ ไม่ค่อยลด(เช็คกี่ทีก็ราวๆเดิม)

แต่อาการคือ กินน้ำมันอะครับ แล้วก็เวลาเร่งรอบสูงเนี่ย มีควันขาวออกมานิดๆ

กรองน้ำมันเบนซิลใหม่ กรองอากาศใหม่ ลมยาง33

กับปลายท่อเนี่ยเหนรุ่นพี่บอกมี เขม่าควันดำๆ แบบไม่ค่อนข้างชื้นนิดๆ

ตอนนี้ผมไม่รู้จะแก้ที่ จูนคาบูใหม่ดี หรือ เปิดฝาเครื่องเลยดีครับ เพราะบางคนบอก เริ่มหลวม บางคนบอกจูนใหม่

ซึ่งผมจูนมาหลายรอบแล้ว แล้วช่างสมัยนี้ หายากมากอะครับที่ทำคาบู เก่งๆ (รถผมเก่าเองนะครับไม่ได้โทษช่าง) จูนกี่ที ก็แบบนี้อะครับ

ลองผิดลองถูกมาหลายร้านแล้วทำเปนบ้างไม่เปนบ้างอะคับเลย มาขอความรู้จากในนี้ดีกว่า
    แล้วคืออยากได้ สัก 10 Up โล/ลิตรอะครับ ต้องทำไรบ้างอะครับ

****** ขอบคุณมากครับ *****

2. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อัตราการกินน้ำมันส่วนใหญ่ของเครื่องคาบูก็จะประมานนี้แหละครับ(ถือว่าอยู่ในเกณท์ปกติครับ) จะให้มันประหยัดมากกว่านี้จริงๆเครื่องคงจะต้องสมบูรณ์มากครับบวกกับการจูนที่ต้องเหมาะสมมากอีกเช่นกันด้วยครับ ที่บ้านผมก็มีEFเครื่องคาบูเดิมๆปกติอย่างที่บอกมาเหมือนกัน เรื่องกินน้ำมันก็จะประมาณเท่านี้ล่ะครับ7-8โล/ลิตร ส่วนเรื่องควันขาวที่ว่าคงต้องหาสาเหตุครับ และอีกส่วนหนึ่งก็คือมันคงจะเป็นเรื่องของการสึกหรอล่ะครับ เพราะว่ามันก็ถูกใช้งานมานานมากแล้ว ถ้าอยากให้มันประหยัดกว่านี้ก็คงต้องลองจูนกันใหม่ล่ะครับ แต่มันจะเป็นอะไรที่ปวดหัวมากๆครับกว่าจะลงตัว :D

มาลองแชร์ประสบการณ์กันดูครับ7-8โล/ลิตร สำหรับคาบู ผมถือว่าปกติครับ.. ยังไงก็ขอให้เจอช่างที่จูนคาบูได้อย่างที่คาดหวังนะครับ

3. Tz

253
    3
    0
    เบื้องต้น ขอขอบคุณพี่ ninja b11 ที่ให้ความรู้เรื่องคาบูงับ

ใครมีอะไรแนะนำได้นะครับ

ผมอยู่แถวนวมินทร์-บางกะปิใครพอรู้ร้านทำ คาบูเก่งๆบ้างอะ

4. Tz

253
    3
    0
    ขอบคุณครับ พี่^^

เคยเข้าร้านช่างก็บอกแบบนี้ แต่รถคันอื่นเขาวิ่งกัน 140-170 ทานน้ำมันกัน 10โลลิตร จริงๆนะ B11 อะ ครับ

เลยอยากรู้ทำไงกัน มาแชร์ความรู้กันหน่อยงับ ^^

5. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    รุ่นนี้มันขึ้นชื่อเรื่องประหยัดเลยครับ.... ทำไมมันกินผิดมากขนาดนี้

6. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    จูนเองเลย ขับรถเก่ามันต้อง ปลุก ปล้ำ กะมัน ถึงจะสนุก...

จะได้ ความรู้ใหม่ๆ และประสบการณ์ด้วย

ถ้าเราไม่เป็นไรเลย มันจะขับแล้วเครียด

ลองทำดู ตามที่บอกแหละ :D:D:D

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามพี่นินไปครับ

บางที พวกยางในคาร์บู มันไม่ไหวแล้วอ่ะครับ
    จะเกิดอาการจูนไม่ลง เครื่อง E13 ชุดซ่อมหาซื้อได้ไม่ยาก

ส่วนควันขาว เคยลองเปิดฝามาตั้งวาล์วมั่งยังครับ
    อายุรถขนาดนี้ ได้ 7 โล ลิตร พี่ว่าโอนะ
    E15S พี่ก่อนติดแก๊ส ได้ 6 ก็ดีใจแล้น

8. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    แหะ ๆ ๆ ๆ มาแอบดูคับ

จากเดิม รอบไม่นิ่ง เดี๋ยวต่ำ เดี๋ยวสูง ควันขาว วิ่งไม่ออก

ผมก็เปนคับ เข้าอู่ ล้างคาบู ไล่นมหนูใหม่ ตั้งไฟ จูนใหม่ ตั้งวาล์ว เปลี่ยนกรองอากาศ

ผลที่ได้ ดีมากคับ วิ่งลื่นขึ้นมาก กินน้ำมัน เหนแม่ผมบอกว่า 10โล ลิตรคับ พอดีแม่ผมใช้คับ แหะ ๆ แต่เปน E15 นะคับ

ถ้าอยู่ใกล้ๆ กะผมว่าจาให้มาลองขับดูคับ อิอิ ถ้าผ่านๆมาแถวเพชรเกษรม ก็มาลองๆขับได้คับผม

9. Tz

253
    3
    0

ขอบคุณมากครับพี่ แหะๆ ผมอยู่แถวเกษตร-นวมินทร์ อยุ่ไกล เลย เด๋วจะลองทำตามที่บอกครับ ว่าจะล้างคาบูกับ ตั้งวาร์วดูครับผลเป็นไงเด๋วมาบอก แล้วกันครับ

ขอบคุณพี่โบ ขอบคุณทุกคนที่มาตอบด้วย อิอิ ช่วงนี้ฝนตก น้ำ ท่วม B11 เลยออกโรง 55+

10. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อิอิ ฝน ตก รถผม ออก ไม่ได้ คับ 555555++ ผุ ทั้ง คัน

ไม่ต้อง เรียก พี่ก็ ได้ มั้ง คับ ผม 23 เอง คับ พี่

11. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    Ga 15 ตอนนี้ผม กินอยุ่ที่ 11 โลลิตรในเมือง

แต่เครื่องผม วิ่งมา แสนโลเอง ผมว่า 7 โลลิตร OKแล้วนะ

ยังไงลอง ล้างคาบู ดูกรองดีๆ แล้ว จูนใหม่ น่าจะดีขึ้นนะครับ

12. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ถ้าคาร์บูฯไม่เคยรื้อซ่อมมาก่อน ลองโทรไปคุยที่ 085-335-4828 เลยครับ อยู่รามคำแหงนี่เอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้