ถ้าเข็มความร้อนเจ้า Neon มันมักจะขึ้นมากกว่าปกติตอนช่วงรถติดนาน ๆ แก้กันยังไงให้อาการหายขาดครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย thejack, 24 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thejack

thejack New Member Member

24
    0
    0
    ถามพี่ ๆ ชาว Neon หน่อยครับ ถ้าเข็มความร้อนมันมักจะขึ้นมามากกว่าปกติตอนช่วงรถติดนาน ๆ ล้างหม้อน้ำมาแล้วและเติมน้ำยาคูลแลนท์แล้ว ก็ยังชอบจะขึ้นมาตอนรถติด แต่พอออกตัวขับไปก็ลงไปเหมือนเดิม ผมสงสัยว่า:

1. หม้อน้ำมันเล็กไประบายความร้อนไม่ค่อยทันหรือป่าว ควรตีขึ้นมาใหม่ให้มันใหญ่กว่าเดิมไหม
    2. เกี่ยวกับพัดลมอ่อนแรงไปรึป่าว (แปลงไปใช้ของญี่ปุ่นข้างนึงแล้ว แต่ยังใช้ระบบการทำงานเของรถหมือนเดิม)
    3. เซ็นเซอร์ที่วัดความร้อนส่งมาที่หน้าปัด เจ๊งหรือป่าว มีพี่ ๆ ท่านใดเคยเสียและเปลี่ยนกันมั่งหรือไม่
    4. ท่านที่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อน สุดท้ายแล้วต้นตอมันอยู่ที่อะไรครับ แล้วแก้ยังไงถึงจบปัญหาได้

และสุดท้ายขอคำแนะนำหน่อยว่าควรจะไล่แก้อย่างไรให้อาการหายขาดครับ เพราะแฟนขับแล้วไม่ค่อยสบายใจ :(

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

2. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ตอบตามที่เคยเกิดขึ้นกับตัวเองนะครับ เข็มความร้อนขึ้นสูงกว่าปกติรถผมก็เคยเกิดครับ แต่ถ้ามันไม่ขึ้นมากเกินก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ(เข้าใกล้เตือน)พัดลมที่ติดใช้สองตัวรึป่าวครับ ตัวหม้อน้ำได้ใช้ตัวเดิมๆๆรึเปล่าครับส่วนมากเค้าจะเปล่ยนเป็นอะลูมิเนียมกันนะ(ของเก่าเป็นพลาสติก) เคยได้ข่าวว่ามีคนตีขึ้นใหม่ด้วยเหมือนกัน(ของเก่ามันเป็นพลาสติกแล้วพังเลยตีขึ้นใหม่) แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน
    ผมตอบตามที่ผมรู้นะครับ ลองดูท่านอื่นมาแนะนำอีกทีนะครับ

3. 1.8 bar

1.8 bar New Member Member

7
    0
    0
    พัดลมหม้อน้ำทำงานปกติมั๊ยครับ ของผมเคยเป็นมันทำงานมั่งไม่ทำมั่ง สายไฟตรงปลั๊กมันหลวม เลยตัดแล้วต่อสายตรงเลย ปกติ

4. kromnouvo

kromnouvo New Member Member

42
    0
    0
    นีออนมีพัดลมหม้อน้ำอยู่ 2 ตัว ตัวนึงจะทำงานเมื่อคุณเปิดสวิตท์แอร์
    อีกตัวนึงจะทำงานเมื่ออุณหภูมิความร้อนเครื่องยนต์ขึ้นสูง
    ทั้ง 2 ตัวจะถูกควบคุมสั่งให้ทำงานโดนอุปกรณ์ที่เรียกว่า ดีเลย์ เสตจ (ถ้าเรียกผิดขออภัย)
    อุปกรณ์ตัวนี้จะอยู่ตรงใต้ฐานแบตเตอร์รี่ ถ้าเสียพัดลมอาจไม่ทำงานตัวใดตัวนึง
    หรือทั้ง 2 ตัว (หากมั่นใจว่าตัวพัดลมไม่เสีย) แก้ไขได้โดยแปลงไปใช้ดีเลย์ ธรรมดา
    แต่ใช้ 2 ตัว แยกควบคุมัพดลม 2 ตัว

อีกกรณีนึง ต้องลองเช็คปั๊มน้ำ กับฝาหม้อน้ำครับ

ขอให้โชคดี....พี่แป้ง 087-9072535

5. thejack

24
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ
    - ที่ว่าเข็มความร้อนขึ้น เคยปล่อยแล้วดูว่ามันจะขึ้นไปแค่ไหน ปรากฎว่าขึ้นไปจนเกือบสุดด้านบน เลยต้องดับเครื่องทิ้งไว้ให้เป็นชั่วโมงให้เครื่องเย็นแล้วเปิดเช็คน้ำดูว่าแห้งหรือไม่ ผลคือน้ำยังอยู่ปกติทั้งในกระบอกน้ำหล่อเย็นและในหม้อน้ำ
    - เท่าที่ผมไปมองตอนนี้เป็นหม้อน้ำเหล็กแล้วครับ แต่ดูแล้วไม่ค่อยจะหนาสักเท่าไหร่
    - ผมยังไม่แน่ใจว่าช่วงที่เข็มความร้อนมันขึ้นพัดลมทำงานปกติทั้งสองตัวหรื่อไม่ เพราะส่วนใหญ่มักเป็นตอนรถติดไฟแดงนาน ๆ เลยไม่มีโอกาสลงมาดูครับ และหลังจากมีอาการครั้งล่าสุดเลยเอารถไปลองจอดติดเครื่องทิ้งไว้ดูนาน ๆ แบบไม่ได้เปิดแอร์ พบว่าเมื่อความร้อนถึงจุดหนึ่ง(แต่ยังปกติ)พัดลมทั้งสองตัวจะทำงานพร้อมกันไประยะหนึ่ง และหยุดทำงานเมื่อทำงานไปได้ระยะหนึ่ง และอีกพักหนึ่งก็จะทำงานต่อพร้อมกันทั้งสองตัวสลับกันไปแบบนี้ อาการแบบนี้ปกติมั้ยครับ (เสียดายว่าไม่ได้ลองดูตอนเปิดแอร์ ไม่รู้ว่าผลจะต่างกันหรือเปล่า)
    - ถ้าพัดลมทำงานแบบที่ผมบอกน่า แปลว่าไม่น่าจะมีปัญหาจากเรื่องปลั๊กและรีเลย์ต่าง ๆ ใช่ไหมครับ

พี่แป้งรับดูแลเกี่ยวกับเครื่องยนต์โดยเฉพาะปัญหาเข็มแสดงความร้อนขึ้นไหมครับ หรือหากพี่ไม่ได้รับดูแลด้านนี้มีช่างที่ถนัดรถ Neon แนะนำไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2009
  6. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    พัดลมปกติครับ (มันจะตัด ๆ ต่อ ๆอย่างนี้) ลองเช็คที่ปั้มน้า กับเซ็นเซอร์น้ำก่อนดีกว่า

7. thejack

24
    0
    0
    ปั๊มน้ำกับเซนเซอร์น้ำมีวิธีดูอย่างไรครับว่ามันไม่ดีแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

8. thejack

24
    0
    0
    เพิ่งจะไปเปิดเจอว่าพี่เป้รับแก้ไขปัญหา Neon อู่พี่อยู่ที่ไหนครับ จะหาเวลาไปครับ

9. neon_mp

557
    1
    0
    ไม่ได้มีอู่ครับ แต่ถ้านีออนใครมีปัญหาก็ทำให้ได้ครับ

โทรมาได้ครับ 0816890154

10. JCNeon

JCNeon New Member Member

9
    0
    0
    คุณเป้ ผมว่าเรียกว่า อู่ ก็โอเคนะครับ สภาพใกล้เคียงละครับ อิๆ

11. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ไฟหน้าสวยดี ซื้อมาเท่าไรครับJCNEON ชอบๆๆ(ของที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปก็สวย)อิอิ

12. JCNeon

JCNeon New Member Member

9
    0
    0
    คุณ thejack ผมก็เคยเป็นครับ แต่ของผมเป็นที่ดีเลย์พัดลมหน่ะครับ

ขอบคุณครับ คุณ Super_gang พี่ชายผมซื้อจากอเมริกา ส่งมาให้หน่ะครับ โคมประมาณ 100 USD แต่ค่าส่ง 60 USD แล้วยังมาเจอภาษีบ้านเราอีก 2 พันกว่าบาทครับ (พอดีมาเจอ Neon Club ช้าไปหน่อยอ่ะครับ ไม่งั้นคงสั่งซื้อกับคุณแป้งไปแล้ว :D)

ปล. ใครทราบวิธีส่งเข้ามาแบบเลี่ยงๆได้ ก็ PM มาบอกผมมั่งนะครับ อิๆ ขอบคุณครับ :)

13. thejack

24
    0
    0
    ล่าสุดผมพบว่าเจ้า Neon ของแฟนผมความร้อนขึ้นเฉพาะในขณะที่เปิดแอร์แล้วรถติดไฟแดงอ่ะครับ
    แต่พอปิดแอร์ปุ๊บเข็มความร้อนเริ่มลงมาอยู่ในระดับปกติ รบกวนพี่ ๆ ทุกท่านช่วยวิเคราะห์สาเหตุหน่อยครับ จะได้ไปถูกทางครับ

ขอบคุณครับ

14. neon_mp

557
    1
    0
    โทรมาดีกว่าครับ ต้องคุยกันยาว

0816890154

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้