วิธีป้องกันแก๊งค์ปาหินครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย golf the zeed, 8 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เนื่องจากช่วงนี้แก๊งค์ปาหินกำลังระบาดหนักในหลายจังหวัด และมากขึ้นเรื่อยๆ จึงขอแนะนำวิธีป้องกันดังนี้

1. หากท่านมีกำลังทรัพย์ อาจติดฟิลม์กรองแสงชนิดใสที่กระจกบานหน้าทั้งบาน เพื่อดูดซับแรงกระแทกจากหินที่มากระทบ และป้องกันความร้อนได้ด้วย

2. ส่วนใหญ่การปาหินมักเกิดขึ้นในตอนกลางคืน บนถนนสายเปลี่ยวและมืด ดังนั้นหากท่านต้องเดินทางในถนนที่มีลักษณะดังกล่าวควรเปิดไฟสูง (เมื่อมีโอกาส) เพื่อสอดส่องดูว่ามีจักรยานยนต์ที่ขับขี่สวนทางมาหรือไม่ เนื่องจากคนร้ายมักจะซ้อนท้ายจักรยานยนต์ที่ไม่เปิดไฟหน้า หากท่านเปิดไฟสูงนอกจากจะช่วยให้สามารถมองเห็นคนร้ายแล้ว ยังช่วยบดบังสายตาของคนร้ายได้ด้วย นอกจากนั้นท่านไม่ควรขับรถด้วยความเร็วสูงในถนนที่มีลักษณะแบบนี้ ให้ระวังทางโค้งมากเป็นพิเศษ เพราะคนร้ายมักใช้ทางโค้งเป็นจุดดักซุ่มรอ

3. หากท่านสังเกตุเห็นว่ามี จยย. กำลังขับขี่สวนทางมายังท่าน ท่านควรรีบชลอความเร็วและเปลี่ยนช่องจราจรให้ออกห่างจากรถ จยย. ให้มากที่สุด ถ้าไม่สามารถเปลี่ยนช่องทางได้ให้ลดความเร็วเหลือเพียง 40-60 กม/ชม. ยิ่งความเร็วช้าเท่าไหร่ ความแรงของก้อนหินที่มากระทบรถของท่านก็จะน้อยลงมากเท่านั้น

4. หากรถของท่านถูกปาหินใส่ได้รับความเสียหายแล้ว อย่าจอดรถในบริเวณนั้นทันที เพราะคนร้ายอาจตามมาปล้นทรัพย์สินท่าน พยายามประคองรถช้าๆ ไปจนกว่าจะพบผู้คนและเข้าขอความช่วยเหลือ

ทั้งหมดก็เป็นข้อแนะนำเบื้องต้นสำหรับผู้ที่ต้องเดินทางไปในสถานที่เสี่ยงต่อการโดนปาหินนะครับ :D:D:D

2. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    แล้วมีวิธีป้องกันโดนแอบถ่ายไหมครับ....สำหรับพวกชอบออกนอกเส้นทางอ่ะ

ปล.ขณะนี้ทีมงานถ้ำมอง GROUP ได้ลงพื้นที่จ.สงขลาเพื่อไปสังเกตุการณืสมาชิกท่านนึงที่อยู่แถวภาคใต้...ยังไงก็ระวังตัวด้วยนะครับสำหรับสมาชิกที่ไม่อยู่ในเส้นทางกลับบ้าน

ปล. รักครอบครัวนะครับอย่าหนีเที่ยวนะ..ถ้ามอง GROUP จับตาดูท่านอยู่ อิอิอิอิ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

4. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ขอบคุณครับ...

สำหรับคำแนะนำที่ดี และสามารถนำไปใช้ได้นะครับ.... :D:cool:

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    :D:D:D ดีนะที่ผมรักครอบครัว เลยไปไหนมาไหนแบบสบายใจ ไม่ต้องระวังหลัง 555+

6. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    พี่จงพึงระวัง 3 อย่าง

1.ระวังข้างคือระวังพี่ก้อยจะตัดรอบ
    2.ระหวังหน้าคือระวังเจอปาหิน
    3.ระวังตัวเพราะพี่กำลังถุกหมายหัว....จากทีมงานถ้ำมองกรุ๊ป :cool::cool::cool:

7. กลับมาแร้วมาแล้วววววววววววววว มาด้วยความเมามาย *0* ม่ายช่าย มาด้วยความมั่นใจ .... มาบอกถึงสถานการ์ณ การปาหิน แถวๆประจวบ ครับ

เส้นทางอย่างที่พูดๆกันคือ มืด มากถึงมากที่สุด เส้นทางที่วิ่ง มา จะมีรถสิบล้อวิ่งอยู่เลนซ้ายเป็นแถวๆเป็นจังหวะจังหวะไป บางทีก็จะมีรถทัวร์วิ่งไล่ตรูดมาบ้าง ส่วยใหญ่ รถทัวร์จะใช้ความเร็วสูง ไม่ต่ำก่า 130 แน่ๆ ( เพราะไล่ดูแล้ว 130 มันยังถีบออกเลื่อยๆ ) เลยไม่อยาก กดเพราะสงสารรถครับเลยต้องวิ่งแซงรถสิบล้อไปเลื่อยๆ บางจังหวะก็วิ่งอยู่คันเดียวโดดเดี่ยวสุดๆ แต่จะเปิดไฟสูงอยู่ตลอดเวลา ( มีกลัวผีเล็กน้อย ) เพราะคนในรถหลับเรียบบบบบบบบบบบบบบบ - -* ..... เพราะถ้ามีอะไรเห็นคนเดียวเจอคนเดียว จะเล่าให้ใครฟังใครมันจะเชื่อ หาว่าง่วงตาฟาด ซะงั้น ทางที่วิ่งมา มีด่านตรวจตลอกเส้นทางครับ ประมานซัก 50 - 60 โล จะมีตั้งจุดสกัดแล้วแต่บางทีก็ 80 โล เกือบๆ 100 โลมีทีนึง แต่ก็พอเบาใจได้มั่ง ขับมาถามว่ามีคนขับมอไซร์ย้อนศรไหม มีครับ แต่เป็นชาวบ้านแถวๆนั้น เพราะส่วนใหญ่ จะเป็นวัยรุ่นที่ก่อเหตุ ... ก็กลัวๆอยู่เหมือนกัน พอมีมอไซร์ย้อนมาทีไฟมีเท่าไหร่ใส่หมดมันย้อนมาทางซ้ายเรา ผมออกขวาวสุดจะติดเส้นด้านขวาเลยกลัวแต่พอจ้องมองดูด ดีๆแล้ว .... เป็นชาวบ้านแถวๆนั้นทั้งนั้น ตามทางที่วิ่งก็พอมีรถกระบะสายตรวจ วิ่ง ไปตามทางที่ไม่มีด่านแล้วเป็นที่ที่ น่าจะอันตรายครับ ทั้ง 2 ฝั่งเลยที่วิ่งมาอะ เท่าที่นับได้ฝั่งผมด้านเดียวนะ 2 - 3 คันที่แซงมา แต่ดูเหมือนจะเป็นคนละเขตกันอะครับเพราะ นานๆจะได้เจอทีนึง ฝั่งที่สวนมาก็มีรถกระบะสายตรวจวิ่งเหมือนกันแต่ไม่ได้นับครับว่ากี่คันที่ผ่าน

สรุป สถานการ์ณตอนนี้ ก็ปานกลางไม่น่ากลัวเกินไปไม่อันตรายเกินไป พอไปได้ ไปกลับปลอดภัยครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าเลิกเข้มงวดแบบนี้แล้วจะมีแบบเดิมกลับมาอีกรึป่าวอันนี้ก็ต้องดูต่อไป แต่ผมดูแนวๆแล้ว น่าจะอีกซักพักใหญ่ๆนะที่เข้มงวดแบบนี้ ...

จบการรายงานข่าว ช่อง NDK ทีมข่าวถ้ำมอง Group

8. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    เดี๋ยว17-19นี้ผมจะลงไปทำข่าวที่ภาคใต้ให้อีกรอบนึงครับ....ว่าสถานการณืเป็นอย่างไรบ้าง

ใครที่คิดจะออกนอกเส้นทางในช่วงวันเวลาดังกล่าวก็ขอให้หลีกหลบกันให้ดีๆเด้อ ตาปุ้ย ตาเกียร์ ระวังนะเราตามท่านอยู่

งานนี้เรามีสุนัขดมกลิ่นอันดับ1แชมป์ หลายเดือนซ้อน เดินทางไปด้วย หึหึหึไม่ว่าจะกกอีหนูไว้ไหนเราก็หาเจอ 5555555+

9. หึหึ ....................... ระมัดระวังกานหน่อย นะ ท่านๆทั้งหลาย โห่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ *0*

10. maxjustin

maxjustin New Member Member

18
    0
    0
    ถ้าโดนปา คุมสติให้อยู่รีบจอดรถ หยิบขอคู่ใจ แล้วกดหมดแม็ก ไปที่เจ้าของหินที่บินมา
    !
    !
    !
    !
    !
    มันไม่เคยทำให้คุณผิดหวัง

11. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ขับระมัดระวังล่ะกัน เดินทางปลอดภัย ไอ้น้อง อะไรยอมได้ ยอมมันไปซะ (ให้มันไปตาย) :p :p :p

12. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    พวกนี้ กับพวกขโมยของ ขโมบรถ จับได้ต้องตัดมือมัน มันถึงจะเข็ดหราบ

13. ถูกต้องครับเป็นความคิดที่ดีมากผมก็อยากจะทำแบบนั้นแต่มันไม่เจอ :D:D:D

14. golf the zeed

3,808
    7
    38
    :D:D:D ถูกใจจริงๆ ครับ แบบนี้ต้องเอาให้คาที่เลยใช่ป่ะ

15. พี่ใช่ไหมที่คาที่ เจอพี่ก้อย ตบ คาที่ โห่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ *0*

16. golf the zeed

3,808
    7
    38
    :eek::eek::eek::eek::eek: อยากลองมั้ยล่ะ 555+

17. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ตอบแบบนี้แสดงว่าเคย........โดน :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้