### มาเปลี่ยนปั๊มติ๊กกันครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 20 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตามกระแสของ Kun ksaEK97 ขอบคุณครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=442398&page=3

เปลี่ยนแล้วเสียงแรงฉีดปั๊มติ๊กส่งมาในห้องเครื่องดังกว่าเดิมครับ

มาเริ่มกันเลยครับ
    ภาพที่
    1. ปั๊มติ๊กตัวขวามือสุดเป็นของเดิม ที่ผมเพิ่งเปลี่ยนเสร็จครับ ส่วนตัวที่เหลือก็ของรถคันเก่าของผม
    2. เปิดเบาะหลังก็จะเห็นฝาปิด
    3. เปิดออกมาฝุ่นเพียบเลย

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ภาพที่
    4. ล้างมันซะหน่อยเดี๋ยวฝุ่นลงไป
    5. ถอดสายไฟ ท่อส่งน้ำมัน ท่อไหลกลับ น๊อตอีก 6 ตัว
    6. ดึงออกมาตามรูป ถ้าดึงตรงๆมันไม่ออกครับติดขอบถัง

3. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ภาพที่
    7. ซ้ายมือเป็นตัวเก่า ขวามือเป็นตัวใหม่
    8. ถอดออกมาเพื่อสลับกัน ตัวกรองใช้ของเดิมนะครับ
    9. สลับเสร็จเรียบร้อย เปรียบเทียบกับตัวเก่า จะเห้นว่ามันเล็กกว่ากันนิดนึง

4. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ภาพที่
    10. พร้อมใส่กลับที่เดิมแล้วครับ
    11. ถอดออกยังไง ใส่กลับไปอย่างนั้น เสร็จเรียบร้อยครับ ใช้งานได้ดี

ข้อแนะนำ ปลั๊กไฟตรงปั๊มติ๊กควรใช้ของมันเองก็คือของใครของมัน ตัวปลั๊กในมันไม่เท่ากัน
    ตัดต่อและบัดกรีเอาครับ ภาพที่ผมลง ของผมยังไม่ได้ทำครับ

5. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    DiํY เจ๋งครับ

ถ่ายรูปสวยและชัดเจน คุณ ZAM อยู่แถวไหนครับเนี่ย

6. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ที่สำคัญ เปลี่ยนแล้ว กินน้ำมันขึ้นอีกนะครับ
    อยากแรงในรอบสูงๆ ต้องทำใจนะครับ
    :D

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    สุดยอด คุณ ZAM ZAM แล้ว ของเก่า เป็นอะไร หรือ พังแล้ว
    ครับ แล้ว สรรพคุณ เป็นอย่างไรบ้างครับ

8. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ของเก่าที่เห็นในภาพ ยังใช้งานได้ดีมากครับ (แล้วเปลี่ยนทำไม) ผมเห็นว่ามันไม่แพงมาก
    อยากทดลอง กินเหล้ามากกว่านี้อีก ก็เลยทำให้กับรถที่เรารักบ้างครับ
    ผมทดลองมาเดือนกว่าได้แล้วครับ

ข้อดี รถผมเครื่องเดิมๆไม่ได้แต่งอะไร ขับปกติ 100 - 140 กม./ชม. ไม่เห็นผลอะไรเลย
    เพราะของเดิมมันพออยู่แล้ว แต่ที่ได้แน่ๆใหม่กว่าใหญ่กว่า (ดูจากสีเปรียบเทียบเอา) รอบสูงๆดีครับ
    แรงฉีดมากขึ้น มันจะดังกว่าเดิม ฟังจากหน้าเครื่องเปิดฝากระโปรง บิดสวิทต์ ON ตอนที่เรารอไฟสีส้มดับก่อนสตาร์ท เสียงดังฉี๊ดมากขึ้นครับ ( ผมเป็นคนช่างสังเกตุ )ถ้ารถที่เปลี่ยนเครื่องแต่งเครื่องต้องการความแรง ผมว่าดีแน่นอน เครื่องแต่งกันเป็นหมื่นเป็นแสน ปั๊มติ๊กไม่ถึงพันบาทเลย คุ้มสุดๆ
    ( ผมคิดเองนะครับ อย่าพึ่งเชื่อผมซะทีเดียวต้องฟังคนอื่นด้วยครับ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2009
  9. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    ตัวใหม่ที่ได้มาเป็นของเครื่อง J รึเปล่าครับ

10. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    มีข้อควรระวังมาบอก

ปลั้กที่ใส่ควรใช้ปลั๊กให้ตรงรุ่นของปั๊มติ๊กด้วย เพราะขนาดpinไม่เท่ากัน

จะทำให้กระแสไฟตรงจุดนั้นสุง ใช้ไปนานๆขั้วจะละลาย ปั๊มจะน็อค

เจอกับตัวเองเลย

11. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แหล่มเลยครับคุณ

12. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    ของ ผม น็อค แล้ว ครับ จอด มา นาน ประ มาณ ปี กว่า ๆ ๆ

ปล. แล้ว มาน เกี่ยว ป่ะ เนี่ย
    :D

13. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ไวไวนี้ก็เห็นพี่โจมาลงทีนึงแระ

14. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    สุดยอดครับ ....

15. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ถูกต้องครับ ผมให้เครดิต Kun ksaEK97 และขอบคุณ ไว้ที่กระทู้แรกเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้