เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ ยังไม่ได้แจ้ง โดนจับมั้ย??

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ข้าวสารซิ่ง, 18 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    คือผมเอากะบะไปวางเครื่องเจมาครับ แล้วรถยังผ่อนอยู่ กะว่าผ่อนหมดจะไปแจ้งเปลี่ยนพร้อมโอนทีเดียว เพราะคุยกะไฟแนนท์แล้วค่อนค่างยุ่งยากพอสมควร

ถ้าผมจะยังไม่แจ้งลงเล่ม ขับไปแบบนี้ซัก1ปีจะได้มั้ยครับ ที่ตำหนวดเขาจะจับรึปล่าว และถ้าโดนจับ ปรับแพงมั้ยครับ :)

1. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ถ้าไม่โชคร้ายขับอยู่ดี ๆ แล้วโดนด่านใหญ่ ๆ ขอตรวจ ก็ไม่โดนหรอกครับ แต่ถ้าโดนก็แล้วแต่พี่รวยเค้าอ่ะครับว่า เท่าไหร่

2. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    เรื่องราคาค่าปรับผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าโดนจับโดนตรวจก็โดนปรับแน่ล่ะครับ ( ถ้าพี่เขาตรวจนะครับ ) ทางที่ถูกต้องถึงจะยุ่งยากลำบากก็ควรจะไปแจ้งหน่อยเถอะครับ

3. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    อย่าไปซีเรียส ถ้าโดนเรียก ยิ้มเข้าไว้ พูดเพราะๆ ยังไงก็ไม่โดน ถ้าโดนก็เจรจา อย่าให้เกินมาตรฐาน 100 บาท :D

4. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    จัดไปคับ น้าเอ๋ 100 นึง
    พยายามอย่าให้โดนจับข้อหาหนัก ๆ อ่ะคับ
    แค่จ่ายเงินให้เค้าไป เค้าก้อปล่อยเราแล้วคับ

5. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ส่วนที่เข้าด่านไม่ค่อยตรวจเลขเครื่องเว้นแต่จะโดนแกล้ง หรือรถเด่นจริงๆ หรือ โดนจับตอนวิ่งมิดไนท์ ถ้าปกติ ก็ผ่าน ตลอด ส่วนค่าปรับยังไม่เคยโดน ครับ

6. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ถ้าด่านไม่ใหญ่จิง เค้าไม่ค่อยตรวจเครื่องกันเท่าไรนะครับ

ติดไฟแนนท์เค้าก็เปลี่ยนให้ไม่ยากนิครับ แค่เอาเอกสารไปให้เค้า

ทางไฟแนนท์ก็เดินเรื่องให้เองคับ ผมเคยเปลี่ยนอยู่อ่ะคับ

7. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เรื่องแค่นี้ทำไมไม่ปรึกษาผมละเสี่ยเอ๋...ได้ทุกเรื่องเกี่ยวรถยนต์เนี่ยจะต่อจะเเจ้งจะขายบอก..

8. เด่วจะลองไปเจรจากะไฟแนนท์อีกที เคยถามเมือปีที่แล้ว เขาว่าทำได้มั้ยเขาบอกว่าต้องเอารถไปตรวจสภาพที่กุงเทพ(ผมอยู่ต่างจังหวัด แต่รถดันทะเบียนกุงเทพ) แล้วรถผมโหลดพอสมควร เลยกัวจะไปแล้วไม่ผ่าน เสียเวลาเปล่า เด่วลองไปคุยดูอีกทีว่าพอมีหนทางที่ง่ายกว่านี้มั้ย เพราะเคยได้ยินว่าเด่วนี้ตรวจสภาพ ไม่จำเป็นต้องไปตรวจที่ตัวเองจดทะเบียนใว้ก็ได้
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

9. อ้าวเหรอรุ้งี้ถามหน่อยคงดีเนอะ พอดีพี่เห็นไม่สบายอยู่ด้วยยิ่งไม่กล้ารบกวนใหญ่เลย;)

10. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ใช่ครับถ้าไม่ซวยจริงๆคงไม่โดน แต่จะมีปัญหาตอนต่อภาษี

11. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เริ่มดีขึ้นมากเเล้วเสี่ย ตอนนี้ก็ออกจากรพ.เเล้วมีไรโทรหานะคับ..:)

12. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    หายไวๆนะครับท่านกริช เป็นกำลังใจให้หายป่วยไวๆนะครับ

13. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ฝากตรวจสภาพฯต่างจังหวัดได้ครับ ไม่ต้องเข้า กทม.
    ปรกติ พี่หรวดเค้าไม่ค่อยตรวจเลขเครื่องฯ หรือถ้าแจ็คพอตจริง ๆ ก็บอกว่าเครื่องฯเจ๊งพึ่งวางมาใหม่ เอกสารเลขเครื่องฯยังไม่ได้รับ ร้านขายเครื่องฯกำลังดำเนินการให้
    แล้วอย่าลืม บริจาคพี่แกซักหน่อย ฉลุย ครับ :D

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เหมือนของผมเลยครับผ่อนมาสามปีจนหมดค่อยแจ้งทีเดียวก็ได้ครับ
    ผมวิ่งขอนแก่น-กรุงเทพ ประจำเจอด่านก็ไม่เห็นว่าอะไร

15. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    จำไม่ผิดว่าหากเกิดอุบัติเหตุ เฉี่ยวชน งานอาจเข้า แถมประกันก็ไม่จ่ายด้วยน่ะ ลองหาวิธีแจ้งเปลี่ยนจะดีกว่า

16. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ผมคิดเหมือนพี่เรย

100 เดียว ผ่านทุกด่าน :D

17. ขอบคุณทุกความเห็นจากเพื่อนๆชาวrcเวปมากๆเลยครับ เด่วรอได้อินวอยมาแล้วค่อยคิดอีกทีดีกว่าครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

18. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมก็ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเลย

ขับมาเกือบปีแล้ว

19. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไม่โดนหรอกน้าเอ๋ ถ้ามันไม่ตรวจจิงๆนะ อิอิ โดนก็ยาวไป 100 บาท

20. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    ให้ไฟแนนเปลี่ยนให้ง่ายกว่ามั้งครับ เค้าก็ทำให้หนิครับ ไม่ก็ให้ ตรอ เปลี่ยนก็ได้ไม่กี่ร้อยครับ ขับสบายใจ

21. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    ผมโดนมาแล้ว กะลังจะไปลากรถเพื่อนจอดเสียอยู่ อยู่ๆก็เข้ามา
    โดนข้อหาเลขเครื่องไม่ตรงกับตัวถัง

( พอดีไม่ได้เอาอินวอยย์เครื่องติดมากับรถ )

ตำรวจบอกปรับ ไม่เกิน 2000 บาท

คุยตั้งนานเค้าไม่ยอมไปเสียค่าปรับที่โรงพัก โดนไป 1000 นึง

* - * ท่านบอกว่าอย่างน้อยต้องพกอินวอยไว้ เพราะอยู่ดีดี จะเอาข้อหารถเถื่อนมาให้ซะงั้น

22. แล้วถ้าอยู่ในช่วงรอใบอินวอยยังงี้ต้องทำไงครับ ตอนนี้มีแค่ใบเสร็จจากร้านที่วางมาครับ

23. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ถ้ากรณี นี้ น่าสนใจครับ

ถ้ามีปัญหาเฉียวชนมาล่ะ แย่เลยครับ

ถ้าลำบากยังงัย ก้อ ลองไปแจ้งดูก่อนดีกว่ามั้ยครับ

เป็นห่วงกลัวงานจาเข้าเอาอ่ะครับ :D

24. Claw

Claw New Member Member

40
    3
    0
    กำลังหวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ เพราะมีแต่ใบเสร็จเช่นกัน รออินวอยจากร้านอยู่ แต่ขับมาเดือนนึงได้ละครับ:eek:

25. เก็บใบไว้ให้ดีที่สุดคับ ตาเอ๋

26. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ไปแจ้งพร้อมกันมะคับ ผมก็ยังไม่ได้แจ้งวางเครื่องมาจะ 2 เดือนและ ใบอินวอยยังไม่ได้ไปเอาเลย

27. ตอนนี้ทำไรไม่ได้เลยครับ รออินวอยอย่างเดียว มีแค่ใบเสดค่าวางอย่างเดียวเท่านั้น รถผมใช้งานอยู่ต่างจังหวัด ด่านคิดว่าน่าจะน้อยกว่ากุงเทพมั้ยครับ ถ้าโดนก็คงต้องคุยยาวเเหงๆ

28. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    สงสัยจะเจอปัญหาเดียวกัน แต่ของผมกะว่าจะเอาเงินไปโปะแล้ว โอนทีเดียว ... มันจะยุ่งยากไหมนิ

แบบนั้นง่ายเลยครับ ของผมนี่เหลืออีกปีกว่าเลยอ่ะ:cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้