ไม่มีเงินเก็บ!!ทำรถจนหมดตัวT_T..มีใครบ้าง???

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    555+ ผมขอชูมือคนแรก เรียนจบมา2ปีแว้ว หาเงินได้เดือนละหมื่นกว่าๆ แต่ไม่เค้ย ไม่เคยมีเงินเก็บเล้ยให้ตายสิ มันละลายหายไปกะไอแก่คู่ยากส์ส์ คือรถผมม่างเก่าค่อดๆละ เป็นมรดกมาจากที่บ้าน ประมาณว่าหวงไม่ยอมขาย ผมก็ต้องใช้มันนี่แหละ ถือว่าดีกว่าเดินอะนะ55+ ตั้งแต่เดือนแรกที่ได้มันมา สภาพมันก็ยังดีอยู่หรอก ตอนนั้นเพิ่งหาเงินเองได้ เลยจัดมาแต่งโน่นๆนี่ๆ อย่างละนิดละหน่อย จากรถบ้านเดิมสุดๆ ยัดโน่น แต่งนี่ไป เออ..มันก็ดูเหมือนรถจะแรงวุ้ย แต่อย่ามาท้านะ เค้าวิ่งได้ไม่เกินร้อยยี่ เด๋วจะแยกร่างซะก่อน55+ พอแต่งมันได้เข้าที่ ทีนี้มหากาพย์ของการซ่อมก็เริ่มขึ้น มันเริ่ม พังไล่จากช่วงล่าง ระบบเบรก แอร์ เครื่อง ตัวถัง แล้วก็จะวนๆๆๆอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ซ่อมแอร์เสร็จ เครื่องจะเริ่มรวน พอเครื่องนิ่ง ช่วงล่างจะส่าย ช่วงล่างอยู่ตัว ทีนี้เครื่องก็จะมีปัญหา ม่างวนๆเวียนๆกันอยู่อย่างนี้ ผลก็คือ เงินที่หามาได้ โน่นครับ ------->มันไปจมอยู่กะรถสุดรักไปซะแหล่ววว เฮ้อ..ซ่อมไม่จบซะที วิ่งได้นิ่งไม่เคยเกินเดือน ให้ตายดิปีเตอร์ จะผลาญเงินกุไปถึงหนายยย เอ้า!!.ใครที่ประสบชะตากรรมแบบผมมั่ง ช่วยรายงานตัวหน่อยครับ จะได้รู้ว่า ผม ก็ไม่ได้เป็นคนเดียว ที่หมดตรูดดดไปกะรถคนเดียว แหะๆ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เป็นครับ

เมื่อวานก็ไปถอย TV ติดรถมา

หมดตัวเลย

3. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    รถผมมันไม่ค่อยงอแง เลยไม่ต้องหมดกับค่าซ่อม

แต่.. รถราคาแค่แสนแปด

รวมๆตั้งแต่ได้มาจนถึงทำรอบนี้หมดเกินล้านและ T___T

ลัมละลายโดยสิ้นเชิง(ที่สำคัญ..แฟนด่าหูชา)

4. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    พอกานครับ แต่ก็ภูมิใจครับ ไม่เปงหนี้ ไฟแนนท์

5. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    :D :D :D เ ป็ น เ ห มื อ น กั น ค รั บ

โ ด น ที่ บ้ า น บ่ น จ น หู ช า

ห า ไ ด้ เ ดื อ น ห มื่ น ก ล า ง ๆ - 2 ห มื่ น ที่ บ้ า น ใ ห้ อี ก ห มื่ น

เ อ า ม า ทำ ร ถ จ น เ เ ท บ จ ะ ไ ม่ มี กิ น

เ เ ต่ พ อ คิ ด ร า ย ก า ร ที่ อ ย า ก ทำ เ เ ล้ ว . . . . โ อ้ ย ย ย อี ก ย า ว

6. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    เงิน เดือน เพี่งออกเมื่อ วาน ........ไปโดน เบรคไหม่ มาไส่ รถที่บ้าน .......หมดเลย...

7. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    เหมือนกาน

ไม่มีจะกินแล้วทุกวันนี้

แต่เหนรถก้อออิ่มแล้ว 555++

8. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    มันเหมือน สิ่งเสพติด ได้ลองแล้วยากที่จะโงหัวขึ้น

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เปนเหมือนกานค้าบ โดนที่บ้านบ่นทุ๊กวันนนนนน

10. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ตะก่อนมี EF เครื่องเดิม เปลี่ยนวาล์วน้ำ สักพักหม้อน้ำ สักพักแบต สักพัก ชาฟ

ก็เหมือนๆจะโอเวอร์ฮอลเลย เพราะไล่เปลี่ยนหมด แต่ก็เป็นประสบการณ์

11. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    แฟน ผมก็ บ่น ซื้อของให้ แฟน พัน สอง พัน บ่นไม่มีเงิน

แต่ ซื้อ ของแต่งรถ สอง สาม หมื่น ไม่พูดสักคำ อิอิ

โดนประจำ

12. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    เหมือนกันครับ มีเท่าไรไม่เคยเหลือเงินเก็บที่เคยมีหมดเกลี้ยง :sad::sad::sad::cry:

13. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    มันเป็นเรื่องธรรมชาติ

มีเยอะหมดเยอะ มีน้อยหมดน้อย ฟันธง

อิอิ .....

14. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    ถือคติคับ...."รถอิ่ม...คนอด"...

15. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เป็นเหมือนกันครับ แต่ว่าตอนนี้เค้าไม่งอแงเลยสบายหน่อย ส่วนเงินก็เก็บๆไว้บ้างยามจำเป็น

16. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ผมก็เป็นคับ แต่งจนหมดตัว ไม่มีตังจะกินก็จะแต่ง

แต่ลองมามองในอีกมุมนึง คนรุ่นๆเดียวกัน เค้ามีการงานที่มั่นคง มีครอบครัวไปแล้ว เฮ้อ....

แต่ก็จะแต่งต่อไป เหอๆ :D:D:Dมันอยู่ในสายเลือดไปแล้ว

17. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เป็นเหมือนกัน...

แต่ที่หนักกว่า คือทำรถทีละ สองคัน

นี่ดิ ถึงกะเครียดดดด เป็นบางจังหวะ

แต่ก็สนุกกะมัน นะ
    :D:D:D

18. จะควักตังค์ตังค์ซื้อของใช้ พัน สองพัน นั่งคิดแล้วคิดอีก แล้วก็ไม่ซื้อทั้ง ๆ ที่เป็นของจำเป็น

เอารถเข้าอู่ ทำโน่น ทำนี่ เปลี่ยนโน่น เปลี่ยนนี่ หมดเงินไปเป็นหมื่น ไม่เคยต้องคิดมาก
    ตัดสินใจไม่เกิน 3 นาที ก็ไปเอาตังค์มาจ่าย

19. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    หมดแล้วหมดอีกหมดจนไม่มีให้หมดแล้วตอนแรกก็ว่าจะทำแค่สวยก็จะไม่ทำและตอนหลังก็เริ่มทำเครื่องกะว่าทำไม่เยอะและในที่สุด.............หมดเงิน:cry::cry::cry:

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แหม่ อันนี้โดนใจ ครับ:D

21. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    หมดเหมือนกันครับ

ทำรถคือยาเสพติดอีกประเภทครับ

22. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ถูกต้องเลยนะครับบบบบ
    ไปโลตัสซื้อของใช้ดูๆไป......ทำไมแพงจัง
    แต่..........ของทำรถ ซื้อไปได้สองสามหมื่น(รถราคาไม่ถึงแสน แต่ทำไปหลายแสน อิอิ)

23. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    อ่านแล้วโดนใจจริงๆ :cry::cry::cry::cry::cry::cry:

ว่าแต่ราคาที่ทำรถไป ไม่อยากจะเอ่ยเลยคร้าบบบบบบบบ

24. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ก็แค่รถราคาไม่กี่บาท แต่ค่าดูแลบำรุง+ความหล่อและแรง แพงกว่าค่าตัวรถอีก อิอิ
    เงินติดลบทุกเดือน แต่ก้มีความสุขคร้าบบบบ

25. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    ทำรถ หรือ เลี้ยง ญ หมดวะ คุณนะ อิอิ :):)

26. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    หมดเหมือนกัน

แต่พักหลังไม่ได้หมดกับรถเท่าไหร่ หมดกับของมึนเมาและโคโยตี้ อิอิ

27. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อิอิทุกวันนี้ยังไม่มีเงินเก็บเลยครับ ไปใช้อย่างอื่นด้วย อิอิ

28. Rookie

Rookie New Member Member

26
    3
    0
    ผมโดนมาเย๊อะ เจ็บมาก็เเยยยยยยยอ๊ะะะะะะะะ

29. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .........เหมือนกัน เลยคับ....ไม่มีเงินเหลือ..เลย......แต่ ทำแล้วมี ความสุข ก็จะแต่ง......แต่ง เอาพอดีๆ........

30. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ของผมที่บ้านเค้าเลิกบ่นไปแระ เพราะห้ามผม ห้ามอะไรห้ามได้ แต่ห้ามเรื่องรถ คงต้านไม่ไหว 5555555

ผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่เงินเดือนชนเดือนครับ เดือนไหนมีค่าซ่อม ก็เจียกเอาไปเป็นค่าซ่อม เดือนไหนเงินเดือนเหลือ ก็เก็บเป็นทุนค่าซื้อของแต่งรถ หรือเงินสำรองจ่ายสำหรับซ่อมในอนาคตครับ โดยพยายามให้เงินเหลืออย่างน้อยเดือนละ 1000 บาททุกเดือนเพื่อเป็นทุนสำรองไว้ ทำไปเรื่อยๆ ครับ ผมถือคติว่า รถถ้าเราดูแลมันดีๆ มันไม่มีทางทิ้งเราไปแน่นอนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้