น้ำมันแพงชิบหาย......!!! เราจะทำอย่างไรดี

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    หัวข้อนี้เรามาอภิปรายกันไหมว่า น้ำมันแพงทำอย่างไรดี จะวางใหม่หรือจะทนใช้ไป.........

ผมขอเกริ่นก่อนว่า ถ้าน้ำมันแพงจนเราไม่มีเงินพอที่เราจะซื้อน้ำมันเติมได้ ผมแนะนำ ให้ไปซื้อมอเตอร์ไซค์เก่าๆ ซักครับ แนะนำ ฮอนด้า ดรีม ครับสปอร์ 4 จัวหวะครอบครัวหรรษา สีขาวปลอดตำรวจไม่ค่อยจับเพราะว่า เป็นรถที่ข้าราชการซื้อเท่านั้น( ข้าราชการมักจะไม่จับกันเอง ) ถ้ามีเงินแทบจะไม่พอ เติมน้ำมันผมว่านะ ลองรัดเข็มขัดดูก่อนที่จะตัดสินใจอย่างอื่นเช่น วางเครื่อง ลองวางแผน ดูว่า เราจะใช้รถให้น้อยลงได้ไหม จากเดิมที่ใช้ เดือนละ 2000 กม. ลองลดดูซัก 20 เปอร์เซนต์ จากที่เราจะไป อาบอบนวด ขับรถไปซื้อแปลงสีฟันที่โลตัส ลอง ไปแค่เดือนละครั้ง ซื้อของให้ครบ และงดไปเตร็ดเตร่ตามผับบาร์ เพราะว่าเจอด่าน ต้องขับอ้อมอีกไกล แถมต้องไปส่งนังตอแหล ข้างๆอีกด้วย.....? และก็ ต่อมาก็ปรับปรุงรถเราให้ประหยัด่ที่สุด คือ เติมลมให้แข็งๆ กระด้างช่างมัน นึกซะว่าถ้ากระเด้งที เท่ากับรถทอนเงินเรามาทีละ สตางค์ล่ะกัน ขับรถจำกัดรอบ เครื่องยนต์ ขับไม่เกิน 2000 รอบ แล้วเปลี่ยนเกียร์จนเกียร์ 5 ขับไม่เกิน 100 อย่ากระแทกคันเร่งซะมิดด้าม เพราะว่ามันจะแดกน้ำมัน........ แต่วิธีนี้ไม่เกิดประโยชน์ สำหรับผู้ที่ให้รถเชิงพานิชย์ ใครที่ใช้รถมาก ขนาดที่ ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเดือนละครั้ง ผมว่า เปลี่ยนเครื่องยนต์ดีกว่า ครับเพราะว่าคุ้มกว่ากัน เยอะ หากเราลงทุนไป 60000 แค่ไม่เกิน 10 เดือน เราก็ประหยัดได้แล้ว........แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความจุกจิกนะครับ บางคนขับอย่างเดียว ไม่ไหว....... เติมแต่แก๊สไม่ยอมเติมน้ำมันเลย วางเครื่องไปได้ 1 เดือน รถสตาร์ทไม่ติด มาบ่นช่างที่อู่ เครื่องเป็นอะไรเนี่ยสตาร์ทไม่ติดเลย ทำเป็นหรือป่าวเนี่ย ช่างดูแล้วปวดหัว น้ำมันเบนซิลหมด ซื้อมา 200 เติมไปสตาร์ทติดชึ่งเลย เจ้าของยังเถียงอีกว่า อ่าวก็ให้ติดแก๊สแล้วทำไมต้องเติมน้ำมันเบนซิลอีกล่ะ...........!!! ไม่บอกจะไปรู้หรอ.......(ช่างผิดอีก) เห้อ???

อนาคตของรถยนต์ อย่าว่าแต่น้ำมันเลย ต่อไปแก๊สก็ต้องขึ้นตามไปด้วย เพราะว่าเมื่อก่อนเอาไว้จุดเตาแก๊ส ตอนนี้ เมื่อก่อน ถึงนึงใช้ได้ 6 เดือน เอามาเติมรถ ใช้ได้ 3 วัน ต้องใช้แก๊สเป็นปริมาณมากกว่าเดิมหลายเท่าตัว.......แก๊สในบ้านเราเองก็ไม่เพียงพอ ต้องนำเข้าจากพม่า และต่างประเทศ จากเมื่อก่อนส่งออก แต่เดี๋ยวนี้ต้องนำข้า และที่สำคัญ เมืองนอกเค้าก็ไม่ทนโง่ใช้น้ำมันเหมือนกัน ไม่นานราคาแก๊สก็จะขึ้น แต่อย่างไรก็ถูกกว่าน้ำมัน ผมภาวนาให้คนแห่ติดกันเยอะ ให้เกิน 50 เปอร์เซนต์ของ รถดีเซลทั้งหมด เพราะว่า ความต้องการน้ำมันดีเซลลดลง ของล้นตลาด ราคาก็ถูกลง แถม อะไหล่เครื่องก็ ถูกแสนถูก มีมากมายให้เลือกสรรค์ ถ้าคุณวางเครื่องไป แล้วมีอะไรเสียขึ้นมาเช่นน้ำแห้ง แบริ่งละลาย คุณจะไปเอาอะไหล่ที่ไหน ต้องนำเข้าอะไหล่เก่ามาเป็นอะไรหรอ ความต้องการสูง ราคาก็สูงตามไปด้วย เดี๋ยวเดียวนี้ เจไม่โบ 3 หมื่นแล้ว เทอนเครื่องได้ 35000 เอง ยิ่งใส่เกียร์ออโต้ด้วย เกียร์พังขั้นมานะมึง(มันต้องพังพร้อมๆกัน) เอาเป็นว่าตั้งแต่ ปีหน้าเป็นต้นไป เกียร์ ออโต้ เจไม่โบ กับเกียร์ เดิม ที่ชนกับเครื่องเจได้ มีราคาแน่นอน......... แล้วเวลาเติมแก็สทีเซ็งมาก คิวย๊าวยาว.......

2. Ha_Sa_Bi

Ha_Sa_Bi New Member Member

26
    0
    0
    ผมชอบตรงที่ต้องไปส่งนังตอแหลที่นั่ง ๆ จังเลยพี่

3. 5555555555555
    ว่ากันไป

4. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    อย่าเบิร์น อย่าเบิ้ล ประหยัดได้เยอะ...เหอ เหอ

5. รถแรงๆๆแย่เลย น้ำมันแพงโคตร รถต้นจอดผุแล้ว ใช้แต่มอไซครับ ประหยัดดี

6. _nop_

811
    0
    0
    อีกหนึ่งทางเลือกที่ดี...เพราะผมก็ใช้...:D:D

7. Ha_Sa_Bi

26
    0
    0
    สงสัยต้อง ฮอลด้าเดินแล้ว

8. D-MAX บ้านช่าง

D-MAX บ้านช่าง New Member Member

143
    1
    0
    ปั่นจักรยานดีกว่าออกกำลังกายไปในตัว

9. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    5555 นังตอแหล โดนอ่ะเพ่เจี๊ยบ อิอิอิ

10. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    นั้นถ้าอดไม่ได้จริงก็ออกBM(X)ไปส่งนังตอแหลแทนแล้วกันนะ อิอิ

11. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ฮืม...ไปกลับกรุงเทพๆ----->>ชลบุรีทุกอาทิตย์ บางอาทิตย์กลับกาญ ไปทำงานวันละเกือบ20กิโล รถเมล์ก็ไม่มีผ่าน
    จะไม่ไหวแล้วค่าน้ำมันแสนแพง แต่ก็ยังชั่งใจ ใจมันรักดีเซล ไม่รุจะทำยัง..........................เฮ้อ

12. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    จะขยับรถไปไหนเเล้วไม่ได้ตังค์นี่ไม่อยากไปเลยอะพี่ ทุกวันนี้ก็วิ่ง 70 กม/ชม. ตามไมล์อยู่เเล้วอะ (ช่วงประหยัด อิอิ) ถ้าไปเเถวๆนี้ก็รู้ๆกันโซนิคดีกว่าเพราะเบนซินเรามีเยอะ คิคิ

13. Chai_Rama2

Chai_Rama2 New Member Member

65
    0
    0
    อย่าไปคิดมาก เดี๋ยวโลกก็แตกแล้ววว

14. Chai_Rama2

65
    0
    0
    เห็นเค้าว่าคนไทยเก่ง ทำไมไม่ลองทำรถไฮบริดจ์ราคาคนไทยซื้อไหว หรือโมเองแบบไฮบริดจ์กานดูเนอะ

15. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ไม่รู้นะแต่ผมแนะนำว่า หากใครไม่จักหัวเทียน ไม่ใช่หัวฉีดนะที่จะใช้กันยันชั่วโคตร มีกำหนดเปลี่ยนนะครับ แล้วอย่าลืมว่าเครื่องเจนะครับ ไม่ฮอนด้าเวฟ ต้องคูณ 6 เสมอจำเอาไว้........จอดรถตากฝน หรือที่บ้านมีฟาร์มิกกี้เมาท์ ระวังให้ดี เครื่องเจไม่ได้แพ้ฉี่หนู แต่แพ้ฟันหนู เพราะว่าพี่ติดใจทุกที่......(เอ๊ะ เกี่ยวกันไหมเนี่ย) ถ้าไม่เคยจูนคาร์บูเลยต้องศึกษากันหน่อย แก๊สบางต้นดีปลายไม่ดี เครื่องร้อน แต่ปรหยัดแก๊ส ถ้าจูนแก๊สหนา เหม็นแก๊ส แต่ปลายไหลดีครับ แต่แดกแก๊สแถมเหม็นอีกต่างหาก ขับๆไปกับนางตุ๊กหน้าโบ๊ะ มีมุขให้เล่นแต๊ะอั๋งตลอด ขับๆ ไป ปุ้ง!!!!! ว๊ายเสียงอะไรน่ะพี่ หนูกลัว ...โอ๋ ไม่ต้องกลัวนะ เสียงน้องชายพี่เบิ้ลเครื่องน่ะ เดี๋ยวพี่พาน้องชายไปเข้าอู่ เช็คเครื่องหน่อยดีกว่า ว่ามันยังฟิต ยังเปรี๊ยบด๊วบ หรือป่าว ........ .5555

ให้เครื่องดีเซล พังกันไม่กี่สาเหตุ เพราะว่า มันง่าย ไม่น้ำแห้ง ก็ชาร์บละลาย ถ้าเครื่องเบนซิลหรอ จะเอาอะไรระบบไฟ หรือจะจุกจิกฮาร์ดแวร์ ถ้า6เม็ด ไม่สามัคคีกันซักเม็ด.........คุณจะได้ขับ อิมเพสซ่า ในบอดี้กระบะ ด้วยนะ ..........จะบอกให้ ........

โค้ชกวนๆ

16. 2.5 Di Turbo

2.5 Di Turbo New Member Member

27
    1
    0
    เดี๋ยวโอลิมปิกของจีนจบ ราคาก็เริ่มลดลงแล้วครับ ตอนนี้นั่งดูกีฬาเคล้าน้ำตาไปก่อนครับ

17. Ha_Sa_Bi

26
    0
    0
    ช่วงนี้ก็รอดูบอลยูไรไปก่อนแหละกัน

18. แพงแค่ไหนเราก็ต้องเติม อย่าคิดมากครับ แค่ 40 บาทแล้ว

19. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เจไม่ได้จุกจิกอย่างที่คิดนะครับ อิอิ

20. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
    น้ำมันแพง เราก็ต้องเติมอยู่ดี ช่างมัน ทำอะไรมีความสุขก็พอแล้วละคับ

21. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    +555+ ผมเคยปรึกษาที่บ้านว่าจะวาง J แล้วติด LPG ผลตอบรับกลับมา
    มีรถถ้าไม่มีปํญญาเติมน้ำมันมึงก็เดินซะ กรูเซ็งอย่างแรง
    ช่างมันเถอะคับสู้ได้แค่ไหนก็แค่นั้นแหละ อย่าไปเคลียด อิ อิ ฮาเข้าไว้

22. Chai_Rama2

65
    0
    0
    ข่าวดีคับ มีพวกๆบอกข่าววงในมาว่า เดือนหน้า LPG จะขึ้นเป็นลิตรละยี่สิบแร้ว อย่าเครียดไป

23. Ha_Sa_Bi

26
    0
    0
    ช่ายเลยคับพอได้ยินมาบ้างครับ

24. miracle

miracle New Member Member

93
    0
    0
    ตอนนี้กำลังวิจัย นำขี้มากรั่นกรองเป็น LPG
    เด๋วต่อไปขี้จะมีราคานะ
    เจผมไม่เคยจุกจิกเลยนะ
    จิงๆ

25. Ha_Sa_Bi

26
    0
    0
    ขี้ก็มีค่าแล้วเดี๋ยวนี้

26. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
    ถ้าคนบนโลกใช่แบบไม่ประหยัดอะไร ๆ ก็ขึ้นคับๆๆๆ

27. _nop_

811
    0
    0
    ไม่เหมือนเมียใช่ป่ะ โคตรจุกจิก...กรั่กๆๆๆ

28. Ha_Sa_Bi

26
    0
    0
    พี่นพได้จัยมากกกกกกกกกกก

เจไม่เหมือนเมียเจไม่จุ๊กจิก

แต่เมียโครตจุ๊กจิก

55555555555555555555555555+

29. pord_13

pord_13 New Member Member

54
    0
    0
    ขึ้นรถสวัสดิการ มธ. 2 อาทิตย์มาแล้ว วันหยุดก้อเอารถมาออกกำลังกาย แผน 2 2JZ LPG Inside..........ไม่ไหวเมื่อไหร่ล่ะเอาแน่

30. STEP_OUT 001

STEP_OUT 001 New Member Member

196
    1
    0
    ตอนนี้ ผมซัดรถตลอด ทุกครั้งที่ออกจากบ้านครับ
    แม่งแพงนัก ประชดแม่งเลยใช้แม่งให้หมดโลก
    จาได้เดินกันซักที อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้