สอบถามเรื่องระบบเบรครถกระบะทีนะครับ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย tae_bkk, 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_bkk

tae_bkk New Member Member

45
    2
    0
    พอดีรถผมมีอาการเกี่ยวกับเบรค ดิสเบรคหน้า ตอนเบรคแรงๆฝั่งเดียวนะครับ (ฝั่งคนขับ)

แล้วรถออกอาการปัดเห็นได้ชัดเลยนะครับ เปน D4D 4 พ๊อต นะครับ

ผมควรจะแก้ไขยังไงดีเหรอครับ

ล่าสุดไปเปลื่ยนน้ำมันเบรค+ไล่ลมก็ยังไม่หายนะครับ

ขอบคุณครับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ขอโทษด้วยไม่รู้ว่ามาถามตอนไหนกำลังไล่ลบกระทู้เลยมาเจอครับ

อาการเบรคแล้วดึงซ้ายขวา อยากจะวิเคราะห์ให้ฟังว่า สาเหตุหลักๆ เลยมาจากตัวการดังนี้

1 ตัวเบรคเอง เวลาที่เบรคจับหรือเหยียบเบรคลงไป เบรค 2 ข้างเกิดความฝืดไม่ท่ากัน อาจะเกิดจาก
    - การไล่นฟองอากาศออกไม่หมด
    - ผ้าเบรคกับจานเบรคมีปัญหาเช่น ผ้าเบรคไหม้จากการเบรคหนักหรือผ้าเบรคละจานอยู่ตลอดเวลา
    - ตัวคาลิปเปอร์เอง หามันเกิดสนิม ทำให้มันติดตาย ทำให้ 2 ข้างจับไม่เท่ากันครับมี 4 แต่ทำงานแค่ 2
    ก็ทำให้ดึงแล้วครับ
    - หาเกิดการรั่วซึมของน้ำมันเบรคก็ทำให้ดึงได้ แต่จะเป็นข้อไหนนั้น เราให้ ตาดูหูฟังมือคลำ ก็พอจะตัดออกเป็นอย่างไปได้คับ

2 เกิดจากช่วงล่างครับ อันนี้มองข้ามไม่ได้เลย
    - บูชปีกนก บนล่าง ตัวการแรกเลย เวลารถเราวิ่งไป ล้อจะกลิ้งไปจะเข้าหลักการไจโลสโคบ เวลาเรา
    แตะเบรค กะเกิดแรงต้านให้ล้อของเราพยายามเลี้ยวออกด้านนอก หากช่วงล่างเราดี ล้อ 2ข้าง
    จะสมดุลกัน หาก ข้างไหนหลวม จะทำให้มันเลี้ยวเองทำให้มุมโทเพิ่มขึ้นรถเราจะดึงครับ
    - ลูกหมกก็เช่นกัน

ก็ประมาณนี้แหละครับ

3. tae_bkk

45
    2
    0

พี่โค๊ช มีร้านทำช่วงล่างกับเบรคไหมเหรอครับ

เหมือนผมจะเป็นกรณีสองเลยนะครับ

ล้อหน้า แบะออกฝั่งที่ล๊อคนะคับ เหมือนรถแข่ง ล้อมุดซุ้มล้อเลยนะครับ

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    อยู่แถวไหนครับ

อู่ A-TEC อู่เล็กๆ มีฮ้อยมีเครื่องตั้ง0 ครบๆครับ เบอร์อยุ่ข้างล่าง

ถ้าไกล แนะนำ หาร้านที่ไว้ใจได้ครับ

5. tae_bkk

45
    2
    0
    ผมอยู่ย่าน นวมินทร์-รามอินทรา-มีนบุรี-นิมิตใหม่ ครับพี่

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ครับไม่ใกล้ไม่ไกล ลองดูครับว่าสะดวกแบบไหน

7. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ร้านเค้าดีจริงๆครับ เพิ่งเปลี่ยนเบรกมาครับ

8. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เบรคดีกว่าเดิมเยอะไหมพี่น้อง...........

9. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ดีกว่าเดิมครับ Coach หยุดทันใจครับ

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมว่าอย่าปล่อยไว้นานซักพักก็เปลี่ยนผ้าเบรคได้แล้วครับผม

11. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    แหม ขยันทำรถจังนะครับพี่น้อง

12. กบ TFR

กบ TFR New Member Member

5
    0
    0
    น้องใหม่ครับ อยากทราบราคาเทอร์โบครับ TF06-1 ราคา 9000 พันแพงมั้ย แล้วนอกจากนี้มีใครมีเทอร์โบไรมาขายอีกบ้าง พอดีตัวเก่ามันพัง ส่งรูปพร้อมราคาให้ด้วยนะที่ [email protected] รบกวนพี่ ๆผู้รู้หน่อยนะคร๊าบ ครอบคุณคร๊าบ

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่แพงหรอกครับ9000 ผมมีนะแต่ราคา15000น่ะ จะรับซักลูกไหมครับ

14. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
  15. Reloaded

1,378
    32
    0
    15000 นี่ โปร 3 เดือนป่ะพี่ ถ้าอยู่ได้พ้น 3 เดือนค่อยจ่าย

16. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    มิมิ

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เออดีๆๆ เห็นด้วย

18. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ถ้าเป็นอย่างงั้นผมขอใส่ให้พังก่อนพอถึง3เดือนแล้วค่อยคืนละกัน มิมิ

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เป็นอย่างนี้นี่เอง จะได้จำไว้ .5555++

20. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    555 ,มี Warranty แบบนี้ด้วยเหรอครับ .....น้อง M

21. tae_bkk

45
    2
    0
    ผมขับไปทำเบรคที่ อู่พี่อ๊อดเรียบร้อยแล้วครับ ต้องขอบคุณพี่เจี๊ยบมากครับ ที่อุตสาห์บอกทางผมแต่เช้าเลย อิอิ

22. Reloaded

1,378
    32
    0
    ทำเสร็จกี่โมงครับ

23. ไม่ทราบว่าร้านนี้เขารับดัดแหนบไหมครับ พอดีอยากจะดัดให้ตรงอะครับตอนนี้รองก้อน2.5"เพรียวๆอยู่แต่ตับแหนบมันห้อยไม่สวย เลยลบกวนพี่ๆที่รู้ช่วยแนะนำผมทีครับ

24. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    รอผู้รู้มาตอบครับ

25. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    มีอู่ประจำทีมด้วยต้องไปลองแล้ว

26. up up up up up

ยังรออยู่ครับ ผมอยากจะดัดแล้วครับขอราคาค่าทำด้วยก็ดีครับ หรือจะแนะนำร้านอื่นๆที่รับดัดให้ผมก็ไปนะครับ ผมอยู่แถวพระราม3 หาร้านดัดยากมากครับแถวๆนี้ครับ ขอบคุณครับ

27. รับครับราคาก็ทั่วไปไม่แพงครับ สั่งได้ครับจะเอาแบบใหน แบบเซอร์กิจพี่เค้าก็ถนัดนะครับ......

28. Reloaded

1,378
    32
    0
    AOD ATECH SHIBUYA HARAJUKU YOKOHAMA MIYASAWAKUNG SERVICE SHOP

ทำได้ทุกอย่าง

29. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เข้าไปที่อู่ A TEC ก็แล้วกันครับทำได้ไม่มีปัญหาครับ ค่าทำก็ไม่แพงหรอก

คุ้มเสียมากกกว่าเพราะว่างานปราณีตครับ.....ลองใช้บริการดู ยังไงติชมกันได้

30. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    ตามโค้ชบอกเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้