จะติดทีวีในรถยนต์เลือกแบบไหนดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย dome0222, 14 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dome0222

dome0222 New Member Member

31
    3
    0
    ผมดูมาอยู่หลายยี่ห้อแต่ไม่รู้เลยว่ายี่ห้ออะไรดี...ผสมกับงบประมาณมีไม่มากเลยมียี่ห้อมาให้แนะนำดังนี้ครับ
    1. WoldTech
    2. Foryou
    3. Zulex

ทั้งหมดคงเป็นของจีนครับแต่อะไรที่เคยใช้กันบ้างครับแนะนำด้วย

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    Zulex ชื่อนี้รู้สึกว่า จะเห็นมาก่อนใครนะ ถ้าจำไม่ผิด
    คุณภาพ พอ ๆ กัน จะแตกต่างกันแต่ละรุ่นครับ ผมเคยไปยืน
    ดู บางรุ่น ก็คมชัด พอใช้ได้ ตามราคาครับ แต่ความคงทน
    ก็ ตามสภาพ และราคานะครับ

ถ้าจะซื้อ ในกลุ่มพวกนี้จริง ๆ ก็ต้อง ไถ่ถามจากร้านที่
    จะซื้อ ว่ามีประกัน อย่างไรแต่ละยี่ห้อ หลังการขายมีการส่ง
    ซ่อมสะดวก รวดเร็วไหม มันจะไม่เหมือน พวก เคนวูด อัลไฟน
    แคลเรียน พวกนั้น ค่อนข้างจะมีความมั่นคง และทนทาน แข็ง
    แรงมาก กว่าอะครับ

3. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    จออย่างเดียวใช่ไหม ? ครับ หรือ ว่า ทั้งจอทั้งวิทยุแบบ 2 DIN

ถ้าจออย่างเดียว ZULEX กับ WoldTech น่าจะมาจากโรงงานเดียวกัน คุณภาพพอกัน
    เรื่องจอ คุณภาพ สมราคาครับ ใช้ดีทีเดียว จะเสียก็เรื่องเดียว คือ จอจะชอบพับไม่ลง ปุ่มกดชอบลอก
    ติดมาสองคันและรถเพื่อนผมเองไปซื้อมาจากบ้านหม้อแล้ว เพื่อนเอามาให้ผมติดให้
    ถ้าเสียก็เอาไปเคลมแถวบางใหญ่ครับ ศูนย์บริการอยู่ที่นั่น ประกัน 1 ปีครับ

แต่ foryou นี่ไม่รู้แต่ เคยใช้วิทยุอยู่ (รถคันที่บ้าน) ห่วยมาก

ถ้าเป็นแบบ 2 DIN ทุกอย่าง ok หมด ยกเว้นเรื่องเสียง มันก๊องแก๊ง สู้พวก แบรนด์เนมไม่ได้เลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2009
  4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    WoldTech , Zulex ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ แหล่งเดียวกัน มันถูกดี แบบสไลท์เก็บอย่าไปใช้ มันเสียง่ายมาก

5. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ek ถ้าติดแบบสไลด์มันจะบังช่องแอร์นะครับ แล้วความเย็นก็จะมากระทบกับตัวจอ
    ทำให้มีละลองน้ำ ใช้ไปสักพักลาโลกแล้วครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนช่องเป็นแบบไทอาเลยติด 2 din

6. ตัวบุ้ง

ตัวบุ้ง New Member Member

24
    5
    0
    ลองดูยี่ห้อ concept

ลองดูยี่ห้อ concept เป็นอีกทางเลือกมั้ยครับ เคยลองเปรียบเทียบ
    เรื่องความคมชัด ค่าความสว่าง สีที่สดไม่เพี้ยน และผมใช้อยู่
    ได้ติดตั้งมาจากร้าน Mirage Car Audio แถวศรีนครินทร์

พี่ที่ทำงานใช้ Zulex แบบ 2 DIN หน้าจอ กระดกได้Touch Screen
    ใช้มา6เดือน หน้าจอดับ เอาไปเคลม ฝ่ายเคลมบอกว่าสายแพรจอขาด
    ต้องเปลี่ยนใหม่ 850 บาท ของอยู่ในประกัน พนักงานเคลมบอกกว่าเกิดจาก
    การใช้งาน ไม่ใช่เกิดจากข้อบกพร่องของตัวเครื่อง เซ็งเลยพี่ผม

Concept ราคาไม่แตกต่างจาก Zulex
    บริษัทที่นำเข้าชื่อ HI-FI World นำเข้า JVC เครื่องเสียง Perfoemance
    Concept Quest

ประสพการณ์ส่วนตัวน่ะครับ.........:p

7. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    คุณ ตัวบุ้ง
    ไม่ทราบราคาเท่าไหร่ครับ Concept ที่ติดตั้งมาอ่ะครับ
    เป็นแบบ 2 Din หรือ 1 Din รุ่นอาไรครับ
    ขอบคุณครับ
    :D

8. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขอเติมด้วยคนครับ เคยติดแบบป๊อบอัฟมาของ ZULEX มาแต่เปิดไม่ค่อยบ่อย เพราะไม่ชอบดูทีวีก็เลยไม่เคยเจอปัญหาอะไรใช้มาปีกว่าก็ยังดีอยู่ครับ แต่เจอปัญหาเหมือนที่เพื่อนๆว่า คือเวลามันป๊อบขึ้นมา บังแอร์หมด เลยเปลี่ยนเป็น 2DIN พร้อมกับทำแอร์เต็มระบบ(ถ้าย้อนไปได้จะไม่เอาแบบเต็มระบบครับ) แล้วก็ใช้วิทยุของ Techline ตามรูป ที่เลือกรุ่นนี้เพราะว่า ตอนซื้อหิว้กรอบแอร์ติดไปด้วย เอาไปทาบกะทุกตัว ตัวอื่นๆมันเหลือขอบด้านข้างๆละเกือบเซนต์แต่ตัวนี้เต็มหมด เพราะดูเหมือนมันถูกออกแบบมาให้ใช้กับ JAZZ ครับเวลาเปิดเครื่องจะมีเครื่องหมาย H ขึ้นมาก่อน ข้อเสียคือ รุ่นนี้มันแค่รองรับ GPS ครับต้องหากล่องมาเพิ่มอีกทีจึงจะใช้ GPS ได้ เพื่อนผมเพิ่งไปซื้อมาจากคลองถม(จำยี่ห้อไม่ได้)ราคา 16000 แต่มี GPS Buildin พร้อมใช้งานได้จริง ลองมาแล้วครับ( มองของตัวเองแล้วเซ็งเลย) ลองดูจากรูปและแนะนำติชมได้ครับ...

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  10. dome0222

dome0222 New Member Member

31
    3
    0
    ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆเลยครับ

11. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    สวยครับ พี่

12. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    กัดฟันอีกนิดสส์ JVC ก้อโอแร้วคับ ใช้ยาวๆๆ กันปาย

13. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ลองดูครับ

14. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    หาร้านใกล้บ้าน แล้วเลือกแบรนด์ญี่ปุ่นที่ร้านใกล้บ้านเป็นตัวแทนจำหน่ายดีที่สุด ส่วนของจีนไม่แนะนำให้ใช้นะครับเพราะมันจะมีปัญหาเรื่องสีไม่เป็นธรรมชาติ เช่นขาวก็จะขาวเว่อร์ไปเลยแบบหารายละเอียดแทบไม่เจอ อันนี้เป็นประสบการณ์ที่เคยใช้มาครับและไม่ใช่จะถูกนะจอที่เป็นมอนิเตอร์อย่างเดียวเล่นอะไรไม่ได้เลย 12000 ยังห่วยอ่ะตอนนี้คบกับ JVC อยู่แจ่มมาก อีกอันก็ Pioneer อันนี้จะมีปัญหาเรื่องการอ่านแผ่น...

15. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ผมว่า ตอนนี้เก็บตังรอไปก่อน อดใจรออีกนิด พวกแบรนด์แนมทั้งหลาย
    จะมี GPS บิวอินติดมาให้ด้วย
    ตอนนี้ใน Ebay มี เต็มไปหมดไม่แพง คาดว่าอีกไม่นานมาไทนแน่
    ตอนนี้ก็เก็บตังไว้รอ สอยได้เลยครับ

16. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ผมเห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่าน ว่า ให้ใช้ ของมี แบรนด์ยุ่น ดีกว่า (ทำที่อื่นไม่ใช่ใน ปุ่นแล้วก็ตาม)
    ในรุ่นเล็ก ๆ เอา แบบ ผ่อนที่ร้านก็ได้ """"ถ้าคิดว่าจะเปิด ดูทุกวัน หรือ คนข้าง ๆ ชอบดูทุกครั้ง
    ทุกวัน ที่ขึ้นรถ กัดฟันรอ หรือ ผ่อน พวก 0 เปอร์เซนต์ก็ได้ ดีกว่าครับ""""" เพราะ มันจะทนทาน
    คุณภาพ ต่าง ๆ ดีกว่า ศุนย์ซ่อม ก็โอเค ดีกว่า ไม่บอบบาง ก๊อง แก๊งกว่า ลองตัดสินใจอีกทีครับ เข้า
    ไปดู ตามร้านติดตั้ง ดูก่อน ก็ได้ครับ

17. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    Pioneer รุ่นล่างสุด หมื่นปลายๆเองครับ สบายใจกว่าเยอะ

18. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    เคยเห็นทีวีในรถ ของพี่ทามะซัง ถ่ายรูปมาชัดแจ๋วเลยคับ น่าสนมั่กๆรุ่นนี้

19. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    แรงบันดานใจฉันเลยนะนั่น ทำให้ต้องไปหา 3 ปุ่มมาก็เพราะรูปในทีวีพี่ต้นนี่แหละ ... :D

20. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    สวยมากมายครับ แล้วว่าแต่เซ็นเซอร์ได้ครบยังครับถ้ายังก็ขอให้ได้เสร็จหล่อสะมะบูนไวๆนะครับ

21. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    อันนี้ติดตาและติดใจกันไปหลายคน

22. [​IMG]

ใช้แต่ TV ขาวดำ Family คร้าบ

23. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    คุณชอลิ้วเฮียงกะคุณทามะซังนี้ มุกเค้าเยอะจริงๆครับ มาตะละทีผมอ่านแล้วนั่งยิ้มคนเดียวหลายทีแล้ว(มะได้บ้านะครับ)มันขำๆดีครับ....:)

วันก่อนหลังจากที่ผมยังรู้สึกค้างคาใจอยู่ว่าตัว 2DIN ที่เพื่อนผมซื้อมามันยี่ห้อและรุ่นอะไร ก็เลยโทรไปขอให้เค้าช่วยส่งรูปมาให้ครับ จริงๆแล้วผมไม่ได้ที่จะระบุเจาะจงให้ใช้รุ่นนั้นรุ่นนี้นะครับ เพียงแต่เห็นว่าด้วยราคานี้มีตัวนี้ให้ก็มาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ ส่วนท่านใดมีกำลังทรัพย์มากหน่อยก็ใช้แบรนด์เนมกันไป ส่วนท่านใดที่คิดว่าเอาแค่พองาม ไม่ได้เน้นดูภาพแบบเก็บทุกรายละเอียดตอนขับรถก็พิจารณาเอาตามกำลังนะครับ....สำหรับรุ่นนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าเมื่อนำมาติดตั้งแล้วมันจะเหลือกรอบด้านข้างกับด้านบนแค่ไหน(แต่ร้านประดับยนต์น่าจะจัดการช่องว่างตรงนี้ได้ครับ)เพราะเพื่อนผมใส่อยู่ใน D-Max4D เค้าครับ มาดูกันครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้