ตกงานคับ ตอนนี่ว่างๆอยู่เลย อยาก เชื่อมอาก๊อน เปนอะคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Happy club, 13 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Happy club

Happy club New Member Member

6
    0
    0
    เพื่อนๆ ท่านใดพอ จะทราบข้อมูลบ้างไหมอะคับ ประมาณว่าที่ไหนรับสอนบ้างคับ
    หรือ ท่านใดพอเชื่อมเปน แนะนำทีคับ อยากเชื่อมเปนอะคับ แต่ไม่รู้ข้อมูลเลย มีแต่ใจอย่างเดียวอะคับ:):)

2. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เชื่อมอาร์กอน ลองไปเป็นลูกมือร้านท่อไอเสียดูครับ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ลองหาข้อมูลดูที่นี่ก็ได้นะครับ อาจจะช่วยได้

กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน กระทรวงแรงงาน ครับ

http://www.dsd.go.th/index.php

โชคดีครับ

4. NIRANAME

NIRANAME New Member Member

40
    1
    0
    ให้กำลังใจครับ
    ในช่วงเวลาเศรฐกิจโลกเป็นแบบนี้ ความรู้ด้านวิชาชีพ อาจจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบา

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน เลยคร้าบ จะได้ความรู้และเทคนิคที่กว้างและถูกหลักวิชาการ ส่วนชั่วโมงบินก็หาเอา

ตามร้านท่ิอฯ จะเป็นงานเชื่อมแบบพื้น ๆ ไม่รั่วเป็นใช้ได้

ช่างเชื่อมอาร์กอน ถ้าอยู่ในแวดวงอุตสาหกรรมงานเชื่อมท่อ High pressure ละก็ ค่าแรงเดี๋ยวนี้ 100.-
    ต่อชั่วโมงแล้ว ยังไม่รวมค่าอย่างอื่นอีกเยอะ
    แถว ๆ ชลบุรี ระยอง แหล่งเที่ยวกลางคืน ถ้าบอกว่าเป็น Engineer จะไม่มีใครสนใจ ไม่รู้จัก แต่ถ้าคุณเป็น Welder ละก็ เนื้อหอมเลย อู้ฟู่มาก

เชื่อมอาร์กอน ต้องระวัง มีอันตรายแก่สุุขภาพ ถ้าป้องกันไม่ดี ปอดอาจจะหายได้
    นอกจากการป้องกันทางสุขอนามัยแล้ว คุณต้องดื่มโซดา(เพียว) และนมกล่อง เป็นอาจิณ

6. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เริ่มแรกคงต้องหาที่ที่มีคนสอน + กับเครื่องมือให้เราลองก่อนครับ

ตามศูนย์พัฒนาอาชีพน่าจะมีนะ แถวบ้านผมเค้าเปิดสอนฟรีเป็นรอบ ๆ ไป ลองดูครับ

7. ADDICTIVE-R

ADDICTIVE-R Member Member

157
    1
    18
    เพราะอะไรหรอพี่บอย อยากรู้อ่ะพี่...

8. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ตอบแทนนะคับ เพราะว่าเวลาเชื่อมอาร์กอนจะมีก๊าซที่เป็นพิษต่อร่างกาย
    ขณะทำงานควรอยู่ในที่ๆอากาศถ่ายเทได้สะดวกถ้าเป็นไปได้ก้อใส่ผ้าปิดจมูกด้วยก็ดีคับ
    เพราะไอก๊าซตัวนี้ถ้ามันเข้าไปสะสมในร่างกายมากๆก้อเท่ากับคุณสูบบุหรี่วันละหลายๆซองครับ
    อีกอย่างคือถ้าคนที่ไม่คุ้นเคยกับการเชื่อมโลหะต่างๆ ตอนทำงานครั้งแรกก็ได้นอนร้องไห้ตอนดึกๆแน่คับ
    จะรู้สึกคล้ายๆทรายเข้าตาเยอะมากๆ ลืมตาไม่ขึ้น น้ำตาไหลพรากจนหมอนเปียก ตอนเช้าตื่นมาตาบวมตุ่ย ไปทำงานไม่ได้ (เล่าจากประสบการณ์จริงๆ 555) :D:D:D

9. EGR

862
    166
    0
    คุณภาพงานเชื่อมอาร์กอนจะออกมาดี ถ้าเชื่อมในที่อับ (ไม่ให้อากาศภายนอก เข้าไปแทรกก๊าซที่ปกคลุมแนวเชื่อม ทำให้เกิดฟองอากาศ) แต่ไม่ดีกับสุขภาพช่างเชื่อมโดยตรง ต้องมีพัดลมระบายอากาศ

ควันและแสง ครับ ที่อันตราย

แสงที่มีความเข้มสูง/รังสี จากการอาร์คระหว่างเชื่อม มี 2 อย่าง
    1. รังสีอุลตร้าไวโอเลท ทำให้ตาอักเสบ ตาบวม เจ็บตา รวมทั้งมะเร็งผิวหนัง
    2. รังสีอินฟราเรด อาจทำให้เป็นต้อกระจกได้
    เห็นช่างตามอู่เล็ก ๆ ทั่ว ๆ ไป ใส่แค่แว่นตากันแดด ดูเท่ แต่อันตรายแก่สายตามั่ก ๆ ความเข้มของเลนส์แว่นกันแดดไม่พอต่อการป้องกันรังสีจากแสงงานเชื่อม

ควัน
    มีก๊าซพิษจากการหลอมละลายลวดเชื่อมกับการเผาไหม้ฟลักซ์ หากสูดดมเข้าไปสะสมในร่างกายมาก ๆ จะมีผลกับระบบการทำงานของปอด น้ำในปอดไม่จับตัว ปอดแฟ่บ และอาจมีเม็ดเลือดแดงมากกว่าเม็ดเลือดขาว ต้องทำ้คีโม เหมือนคนเป็นมะเร็ง
    ดังนั้น ช่างเชื่อมมืออาชีพทั้งหลายจึงหาทางแก้โดยบริโภคนมสดกล่อง โซดา สัปปะรด เพื่อป้องกันและไล่สารพิษเหล่านี้ให้บรรเทาเบาบาง บางคนก็ล่อไข่ดิบด้วย เหมือนเป็นการชำระล้างภายในร่างกาย (ทั้งปวงนี้น่าจะเป็นภูมิปัญญาแบบชาวบ้าน ไม่รู้ว่าได้ผลชงัดหรือปล่าวแต่เค้าว่าก็ดีขึ้นนะ)

และเมื่อทำงานเชื่อมไประยะนึงก็เปลี่ยนอาชีพ เพื่อไม่ให้สารพิษสะสมในร่างกายมากเกินจนเกิดอันตราย

พอดีว่าอาชีพหลักที่ผมทำอยู่มันเกี่ยวข้องกะคนอาชีพนี้ และพบเจอในสิ่งที่เค้าเป็นมา(ไม่ใช่หมอนะครับ อิอิ)

หลาย ๆ อาชีพ ก็อาจมีอันตราย ถ้าเรารู้เท่าทันและรู้จักป้องกัน โอกาสรอดก็เยอะ
    แต่ตอนนี้ผมล่ะกลัวหวัด 2009 จริง ๆ ไม่ใช่ธรรมดา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2009
  10. ^BANK^

4,902
    124
    63
    โห ตอบได้อย่างมืออาชีพแท้ๆเลยครับ
    ผมจบเทคนิคสาขาช่างเชื่อมยังตอบแบบงูๆปลาๆเลย เอิ้กๆๆ :D

11. EGR

862
    166
    0
    ไม่ขนาดนั้นครับ พอรู้บ้างนิดหน่อย:D

ว่าแต่ว่า คนที่จะเป็นช่างเชื่อมอย่าเพิ่งป๊อดเป็นห่วงปอดซะก่อนล่ะคร้าบ ช่างเชื่อมเก่ง ๆ เยอะมากในประเทศไทย เป็นสินค้าส่งออกมานานแล้วด้วย ต่างชาติยอมรับช่างเชื่อมจากประเทศไทยเป็นลำดับต้น ๆ ของโลกเลยนะ
    คนอาชีพนี้รวยไปก็หลายคน

โปรดสังเกตุ ถ้าคุณเห็นชายฉกรรจ์ แต่งตัวในชุดยีนส์ทั้งชุด คาดเข็มขัดหัวสเตนเลสอันเบ้อเร่อ ใส่บู้ทหนังยาว สวมแว่นดำ ขับปิคอัพหรูคันโต ๆ มีสาวแจ่ม ๆ นั่งข้าง ๆ แล้วละก็ นั่นแหละ ช่างเชื่อมมืออาชีพล่ะ ส่วนใหญ่พำนักอยู่แถวย่านอุตสาหกรรมหนัก

12. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เลงเครื่องเชื่อมอาร์กอนอยู่เหมือนกัน แต่ได้อ่านแล้ว อึ้งเลย หาเครื่องเชื่อมไฟฟ้าดีกว่า
    ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่า หากจะเลือก เครื่องเชื่อม dc ที่ขายกัน 6000 กับ เครื่อง ac ที่ใช้กันทั่วไป 3000 อันไหนคุ้มกว่ากัน หากเอามาใช้เชื่อมเล็กๆ น้อยๆ ตามประสาคนรักรถ

13. ^BANK^

4,902
    124
    63
    ช่ายๆ ช่างเชื่อมไทยเก่งมากครับ เงินเดือนไม่ต้องพูดถึง
    สูงมากยิ่งถ้าฝีมือเทพๆหน่อยนะ ชั่วโมงนึงได้เงินหลักหมื่นก็มี วันนึงทำสักสามชั่วโมงก็เหลือแล้ว
    ถ้าอยากเชื่อมเก่งๆอย่างแรกเลยต้องมีความอดทนค่อนข้างสูงหน่อยเพราะมันไม่ใช่งานที่สบายอะไรเลย เหนื่อยพอสมควรคับ
    แล้วต้องเชื่อมทุกวัน หลายๆชั่วโมงจนจับจุดได้จะทำยังไงให้แนวเชื่อมออกมาคุณภาพดี ไม่มีตามดหรือสแลกฝังใน
    สะสมประสบการณ์เยอะๆ เก่งแน่นอน
    แต่ไม่ควรทำงานแบบนี้ไปตลอดเพราะมันทำลายสุขภาพคับ ทำแค่พอเก็บเงินได้ก้อนโตๆก็ค่อยเปลี่ยนงานใหม่
    หรือเอาเงินที่เก็บได้จากการทำงานมาเปิดธุรกิจส่วนตัวเป็นเถ้าแก่เองซะเลย จ้างคนงานมาทำงานแทนโดยเราเป็นคนคอยควบคุมงาน
    จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ต้องดีแน่ๆครับ อิอิ ล่อซะยาวเลย :D

เครื่องเชื่อมอาร์กอนบางรุ่นก็เชื่อมแบบลวดหุ้มฟลักซ์ได้คับทำงานได้สองอย่าง ว่าแต่จะเอาไปเชื่อมอะไรเป็นหลักอ่ะคับ เหล็กหรือว่าสเตนเลส ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานแบบไหน

14. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ใครอาจจะมองว่าเวอร์หรือไม่เซียนช่างเค้าคับ ถ้าฝึกใหม่ๆขอให้หาหน้ากากแบบทีมแดร็กที่ใช้ไนโตรมีเทนเลยคับ
    มันจะได้ชินตั้งแต่เริ่มต้นคับถ้าเป็นไปได้หาถุงผ้าแบบสวมหัวใส่ด้วยก้อจะดีคับ ก่อนทำงานควรหาครีมทาด้วยจะช่วย
    ได้คับ อาร์กอนเวลาเชื่อมจะไม่ค่อยมีควันคับซึ่งเราจะเลี่ยงได้ยากเพราะเรามองไม่เห็นคับ ถ้าแบบเชื่อมไฟฟ้าเรายังหลบเลี่ยงควันได้บ้างคับ เชื่อมใหม่ๆไม่ว่าแบบไฟฟ้าหรืออาร์กอนถ้าป้องกันไม่ดีขอบอกว่าอาจจะไม่ได้นอนทั้งคืนคับ
    เหมือนทรายเข้าไปอยู่นัยตาทั้งกองเลยคับ หายใจจะติดขัด(การกระพริบตากับการหายใจมันเชื่อมโยงกันคับ) ก๊าซ
    อาร์กอนอันตรายต่อผิวหนังด้วยคับ(ผมเคยหน้าไหม้ ลอก)แนะนำไปพวกศูนย์ฝึกอาชีพของกระทรวงแรงงานของทุก
    จังหวัดคับ หรือเราจะฝึกเองโดยการหาเครื่องก้อได้คับไม่ยากแต่ต้องป้องกันให้ดีคับ

15. DenKi

DenKi New Member Member

321
    14
    0
    เคยลองมาทีนึ่ง สุดติ๊งงงงครับ ใส่หน้ากากแล้วนะ ตื่นมาตาแดงไปหลายวันเลยครับ ตอนเชื่อมไม่รู้ครับ ใส่กางเกงขาสั้น นั่งเชื่อมแบบบ้านๆๆเลย กล้วยทอด แสบขาสุดดดด หนังลอกมาเป็นแผ่นนนเลยครับเพื่อนๆๆๆ อันตรายมากกถ้าไม่ป้องกันดีๆๆครับ ขอให้ได้งานไวๆๆนะครับ ตกงานเหมือนกันครับ

16. joke-jz

joke-jz New Member VIP

67
    3
    0
    พี่ที่ร้านผมก็เริ่มแย่และคับ เชื่อมล้อทุกวันมาหลายปีและ รู้สีกเหนแกเชื่อมมา 7-8 ปีและนะที่แกบอก ตอนนี่ตัวเริ่มๆเหลืองๆ ดูแกเริ่มสุขภาพแย่กว่าเมื่อก่อนเยอะเรี่ยวแรงไม่ค่อยเท่าไรและไม่สบายบ่อยมาก ดูท่ามันจะอันตรายจิงๆ เคยไปมองดูแกเชื่อมแปบเดียว ทั้งแสง และควันแย่จิงๆ แสงรองมองแปบเดียวนอนไม่ได้เลยคับแสบตาทั้งคืน ควันท่าก็คงเข้าปอดไปเยอะ เคยเหนแกใส่กางเกงขาสั้นเชื่อมพออีกสองสามวันผิวหนังที่ขาลอกเหนๆเลย เคยได้ยินมาว่าเชื่อมติดต่อกันสัก 5-6 ปีไม่ดูและตัวเองดีๆรู้เรื่องแน่นอนคับ ปอดหาย ไม่รู้จิงหรือปล่าวนะคับ ได้ยินมาอีกที

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2009
  17. B2

B2 Member Member

527
    1
    18
    ถ้าจะหัด ก็ลองหาเครื่องมาลองดูก็ได้ครับ ทฤษฎีเชื่อมพื้นฐานเหมือน เชื่อมอาร์ค แต่อาจจะต้องเอาวิธีเติมลวดมาจากการเชือมแก๊ส แค่นั้นเอง อันตรายจากการเชื่อมอาร์กอร์น อยู่ที่ควันที่เป็นไอระเหยของโลหะครับ ปกติแล้วตัวอาร์กอร์นเองมันจะหนักกว่าอากาศ ปล่อยออกมาเพื่อปกคลุมแนวเชื่อมแทนฟลัก โอกาศที่เราจะสูดเข้าไปน้อยเพราะมันจะตกลงสู่ด้านล่าง การป้องกันก็คือ ระหว่างเชื่อมให้หาพัดลมพัดควันออกจากตัวก็จะช่วยได้ครับ
    แล้วอีกอย่างที่อันตรายก็คือแสงรังสีความร้อนจากการหลอมละลายของโลหะ อาจารย์ผมเคยบอกว่า ขณะเชื่อมพึงระรึกไว้เลยว่าขณะนี้ท่านมีดวงอาทิตย์น้อยๆอยู่ในมือแล้ว จึงควรแต่งตัวให้รัดกุมเพื่อป้องกันรังสีนั้น

View attachment 1378116

18. puky

464
    28
    0

เอามาเชือมเหล็กเป็นหลักครับ แต่เห็นคนขาย ว่าเครื่องเชื่อม dc เชื่อมง่าย งานสวยกว่า ac คนเชื่อมไม่เป็นยังเชื่อมได้ เลยอยากถามนิดครับว่าเครื่องเชื่อม dc มีดีจริงหรือไม่ แล้วหากเจ๋งแล้วซ่อมทั่วไปเหมือนเครื่อง ac ไหมครับ

19. EGR

862
    166
    0
    เรื่องเครื่องเชื่อม ไม่ค่อยสันทัดเลย คร่าว ๆ ก็ประมาณว่า

เครื่องเชื่อม DC จะใช้งานได้กว้างกว่า (เชื่อมโลหะ , เหล็ก , สเตนเลส) เชื่อมชิ้นงานบาง ๆ ได้ดี งานเชื่อมสวยกว่า กินไฟน้อยกว่า น.น เบา ไม่เทอะทะ

เครื่องเชื่อม AC จะใช้กับงานที่ Heavy กว่า เชื่อมชิ้นงานหนา ๆ ได้ดีกว่า ปรับแอมป์ในการเชื่อมได้เยอะ ตัวเครื่องมี น.น มาก เทอะทะ

อยู่ที่ลักษณะการใช้งานเป็นหลักครับ ถ้าไม่ได้เชื่อมงา่นที่หนามากก็เลือก DC น่าจะดี ประหยัดไฟ เคลื่อนย้ายสะดวก เชื่อมง่ายกว่า(อาร์คไม่แรง ประกายไฟไม่เยอะ ควบคุมแนวเชื่อมได้ง่าย) ตัวเครื่องอาจจะแพงกว่าแต่คุ้มในระยะยาว

20. B2

B2 Member Member

527
    1
    18

ผมว่าคนขายเค้าไม่ค่อยรู้เรื่องรึเปล่าครับ

เครื่องเชื่อม DC ใช้กับเหล็ก แสตนเลส มันจะแยกย่อยไปอีก เป็นระบบ คอล์ย สังเกตุได้ว่าเวลาปรับ ไฟจะหมุนๆเอา กับแบบ อินเวอร์ตเตอร์ มันจะใช้กดปุ่มเร่งไฟเอาครับ
    ระแบบ คอล์ย เครื่องราคาถูก น้ำหนักมาก กินไฟมาก ส่วนเครื่องอินเวอร์ตเตอร์ ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ราคาสูงกว่า แต่กินไฟน้อยกว่าครับ

ถ้าจะแยกเครื่องตามชนิดลวดที่ใช้ และวิธีเชื่อม มันก็ยังจะแยกได้อีก เป็น MMC หรือที่เราเห็นว่าใช้ลวดเชื่อมแบบธูป กับแบบ TIC และ แบบ MIG สองแบบนี้จะใช้ ก๊าซอากอร์น เป็นตัวไล่อากาศเวลาเชื่อม แต่เดี๋ยวนี้เครื่อง TIC บางตัวก็เชื่อม MMC ได้ครับ ส่วนข้อแตกต่างระหว่าง TIC กับ MIG คือ MIG มันจะมีลวดไหลออกมาเอง ส่วน TIC ต้องใช้มือเติมลวดครับ

ส่วนเครื่องเชื่อม AC จะใช้กับ การเชื่อม อลูมิเนียม หรือ ทองเหลือง ทองแดง ครับ บางตู้ มันจะเชื่อมได้ทั้ง AC/DC ครับ

ขนาดของตู้ จะกำหนด ด้วย ขนาดแอมป์ ข้อสั้งเกตุคือ เครื่องเชื่อมที่ใช้ได้ทั้ง AC/DC จะมีขนาด 200 แอมป์ ขึ้นไปครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2009
  21. puky

464
    28
    0
    ต้องข้อโทษกับความไม่รู้ของผม
    เครื่อง AC ที่ผมหมายถึง คือ ตัวที่ใช้เชื่อมกันทั้วไปตามร้านเหล็กดัดครับ ตามตลาดนัดเห็นขาย 3000 มีปลั๊กเสียบไฟบ้านได้เลย ไม่ต้องไปจ้ำกับไฟเมน
    เครื่อง DC ที่ผมหมายถึง คือ เครื่องเชื่อมแบบ DC inverter ครับ เห็นเพิ่งเอามาขายในบ้านเราตาม home pro ราคา 6000-8000 ครับ

ขอบคุณคุณทุกท่านที่ช่วยตอบ มากครับ

22. เข้ามายืนยัน ว่า Welder เงินดีจริง ๆ ครับ ยิ่งถ้าได้งาน Offshore ด้วยล่ะก้อ

23. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
    เรายกตัวอย่างกันง่ายๆนะ
    ตู้อาก้อน (T.I.G) จะแบ่งระบบได้เปนระบบใหญ่ๆคือ
    Inverter ก็จะตู้เล็กๆ มีราคาตั้งแต่ถูกๆถึงหูฉีก ตู้รุ่นนี้มักจะถูกใช้กับงานนอกสถานที่
    Transister ตู้จะใหญ่ขึ้นมาหน่อย เหมาะสำหรับงานที่หนัก มีคุนสมบัติพิเศษคือ ทนทายาด ไฟนิ่ง แต่ แพ้หนู อิอิ

ถ้าคุนมีความต้องการอยากซื้อตู้เชื่อม T.I.G มาใช้งานซักตัวนึง ผมมีเกล็กความรู้เล็กๆจะบอกครับ

1.สมมุติจะซื้อตู้เชื่อมมารับงานเชื่อม เหล็ก กับ สแตนเลสอย่างเดียว แนะ พวก Inverter ขนาดไม่ใหญ่ ระบบไม่ยุ่งยาก หาตัวที่ไฟซัก 200-250 amp จะเชื่อมสนุกมากๆ อย่างถ้ารุ่นยอดนิยม เช่น PANA 150 เชื่อมสวยครับ แต่เจองานหนาๆ แล้วเซ็งอย่างเดียวครับ อิอิ

2.ถ้าจะซื้อมาเชื่อม อลูมิเนียมด้วยแนะนำระบบนี้ครับ Transister ยื่ห้ออะไรก็ได้ครับ ราคาจะค่อนข้างสูงหน่อยครับ แต่หายห่วงเรื่องความสวยของแนวเชื่อม ทนทาน ราคาไม่ตก เอาไฟ 250 AMP ขึ้นนะ รับประกันความมัน รุ่นนี้เราจะพบเจอได้บ่อย ตามร้านท่อชื่อดังเช่น เหรียญชัย บางมด BRP เป็นต้น ตู้รุ่นนี้ส่วนใหญ่จะมีระบบ PULSE มาให้ (ไม่ขออธิบายนะครับ เพราะจะยาวมากๆๆ เอาเป็นว่ามันเยี่ยม ผมว่าเหมาะสำหรับมือใหม่มากๆ) รยี่ห้อที่ผมกล้าแนะนำในระบบนี้คือ
    1.PANASONIC 300 ตู้เขียว เชื่อมแนวสวย มีClear Balance ไว้ใช้เวลาเชื่อมอลูมิเนียม แนวจะได้ใสกิ๊กๆ ทนทาน ราคาประมาน 40000-50000 โดยประมาน

2.OTC 250-500 AMP ส่วนยี่ห้อนี้ผมชอบโดยส่วนตัวมากๆครับ เยี่ยมกว่า PANA ทุกอย่าง ช่างเชื่อม มืออาชีพรู้จักทุกคน ประมานว่า เอ็งมี1 ข้ามี2 นะครับ แนวกริ๊บ ทนมากๆ ราคา ประมาน 40000-100000 แล้วแต่รุ่นโดยประมาน

จะบอกไว้อีกอย่างครับ อย่าคิดว่าตู้ยี่ห้ออะไรก็เชื่อมสวยได้เหมือนกัน เชื่อมติดเหมือนกันครับ แต่เรื่องความสวยของแนวเชื่อมไม่มีทางเหมือนกันแน่นอน แม้แต่ช่างเชื่อมมืออาชีพก็ทำไม่ได้ครับ

24. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ชัดเจน.....

เจ้าสำนัก B2 Racing บางแสนมาเอง

วิศวกร ลงมือทำงานเอง ถึงว่า...

เครื่องมือที่ร้านมีแต่ของดีๆ

หากอยากได้งานดี ฝีมือเนียน ติดต่อเลย

081-860-5376

ไปโดนมาแล้ว เนียน.....ชัดเจน....

เจ้าสำนักลงมือเองทุกขั้นตอน....

25. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ตัวจริงเรื่องงานเชื่อม มาแนะนำข้อมูลดีดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ และประสบการณ์

26. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    เยี่ยมจิงๆกาทู้นี้

27. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    เคบอยากได้ตู้เล็กๆใน Home pro เหมือนกันครับเห็นช่างตอนมาทำบ้านใช้แล้วอยากได้บ้าง แต่ไม่รู้จะใช้ทำไรนี่สิ แค่อยากไว้เผื่อเชื่อมไรเล่น -*-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้