อยากจะขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยคับ จะวางโบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Belle gti, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    คือว่าพึ่งได้รับมรดกมาจะป๊ะป๋า คันข้างๆนี่แหละค๊าบ อายุมันก็16ปีแล้วน่ะ อตีตเป็นรถบรรทุกปลา เด่วนี้ใช้รุ่นใหม่ของโลกบรรทุกอยู่ คันนี้วิ่งไม่ทันชาวบ้านเค้าเลยจอดอยู่โคนต้นไม้
    ผักสวนครัวขึ้นเต็มเลย ผมเห็นก็เสียดายก็เลยขอป๊ะป๋าเอามาทำสีปะผุ ดัดคัดซี ซ่อมจนวิ่งได้แหละคับ
    เครื่องเดิมๆสนิท ลองเปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องดูก็มีไอน้ำมันเครื่องนิดหน่อยคับ เหยียบมิดวิ่งเต็มที่120
    ล่าสุดไปเช็คปั๊ม เดินท่อไอเสียใหม่ ก็ดีขึ้นมาหน่อยนึง แต่เวลาแซงมันก็ยังไม่ทันใจอ่ะครับ

พอดีมีเทอร์โบ Z18 อยู่ ตอนแรกไม่กล้าใส่

เพราะเห็นเค้าบอกว่า2Lฝาชอบแตกกับความร้อนสูง
    แต่ลองถาม ช่างเครื่องที่สนิทกัน เค้าบอกว่าที่ฝาแตกเพราะเค้าใช้บูสเยอะแล้วระบบระบายความร้อนไม่ดี
    โข่งหลังไม่พอดีกับไอเสียที่ออกมา ทำให้มันอั้นจนเกินความร้อนสะสม ละเลยเรื่องน้ำมันเครื่อง

ถ้าใช้บูตส์ไม่หนักมาก แต่งปั๊มดีๆ แล้วลดกำลังอัดภายในกระบอกสูบ ระบบหล่อเย็นดีๆใช้น้ำมันเครื่องที่เหมาะสม โข่งหลังพอดีๆไม่เล็กเกินไป และรู้ว่าเครื่องที่ทำมา เราทำมาแค่ไหนมันวิ่งได้สุดแค่ไหนไม่ไปฝืนมัน ก้อจะใช้ได้นาน ถ้าจะเอาแรงๆก็ทำระบบส่งกำลังให้มันแม็ตซ์กับกำลังของเครื่องยนต์
    ต่อให้ไปวางเครื่องที่มันแรงๆ แล้วไม่ทำระบบส่งกำลัง ก็เท่านั้นแหละ ช่างเค้าว่างั้น
    (ผมว่ามันก็มีเหตุผลน่ะ ปกติผมก็ขับรถไม่เร็ว แต่ยกเว้นบางกรณีคับ)

ก็หาข้อมูลจากในเว็บบ้างอะไรบ้าง+ถามคนที่เค้ามีประสพการ มาสักระยะ

ตอนนี้ก็ตัดสินใจว่าจะวางโบ Z18 ที่มีอยู่
    ก็เลยคิดว่า
    จะใส่ประเก็นลดกำลังอัด
    เปลี่ยนฝาปั๊ม ลูกปั๊มไม่เปลี่ยน
    บูตส์ 10-12 ปอนต์ (ไม่มีอินเตอร์ )
    หม้อน้ำสามช่อง (มีอยู่แล้ว)
    คิดใว้ว่าจะทำเองกะเพื่อน
    ส่วนปั๊มไปร้านไหนดีหว่า (มีใครแนะนำที่ไหนบ้างคับผมจะได้ตาม)
    คลัตซ์ทองแดง+หวีSSS

พี่ๆว่าไงคับ โอเคมั๊ยกับ Z18 รึว่าพี่ๆจะแนะนำแบบไหนยังไง

ยินดีรับฟังน่ะครับ

ขอบคุณครับ

2. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    รอเซียนๆควันดำเข้ามาตอบครับ...

3. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    เรื่องโบม่ะค่อยเก่ง ถ้าเรื่องเครื่องเสียงหล่ะก้อ อิอิ

ตามนั่นเลยพี่ ที่ช่างบอก ที่ฝาแตกส่วนมากบูทเยอะน้ำมันเครื่องขาด

ตาน้ำเล็ก

4. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    แจ่มไปเลย

5. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    มาหาความรู้ครับ คิดติดโบเหมือนกัน

6. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    สาวกควันดำ มาช่วยๆ กันหน่อยเร็ว

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามที่ช่างที่สนิทกันท่านว่าไปเลยคับ
    ถูกต้องแล้วหล่ะ ถ้าเอาแค่ขับมัน ๆ
    แซงสนุกขึ้น ก้อของที่คุณมีนั้นก้อแหล่มแล้วคับ

8. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ถ้าเครื่องเดิมๆ สนิท ทำปั้มก็อาจจะดีขึ้นมาหน่อย

ใช่ครับ เครื่องตละกูล L ชอบมีปัญหาเรื่องความร้อน
    ถ้าเซ็ตโบเเช่ไม่ได้นานหลอกครับ งานเข้า
    เอาง่ายๆ เบลอาจจะเข้าใจ
    รถเพื่อนพี่ เครื่อง 5 L เซ็ตโบกาเร็ต ประมาณใหญ่กว่าZ
    นิดหน่อย รอบตัวมี ปั้มเดิม+ฝาปั้มเทอร์โบ+อินเตอร์ VR4 +เกตแยก
    บูชประมาณ 15-20ปอน ซัดยาวตั้งแต่ขึ้นมอเตอร์เวย์ ยันลงร่มเกล้า
    แบบว่า เจโบเดิมไปทางไหน 5L ก็ตามมาทางนั้น แบบเข็นกันไปเรื่อยๆ ความเร็วน่าจะอยู่ ประมาณ 150++ กลับถึงบ้าน 5Lงานเข้า
    เสียงก๊อกๆๆมาเลย ลื้อเครื่องมาดู ลูกเกือบติด 1ลูก ปอกเป็นรอย

ถ้าจะทำอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ก็ดีครับแต่ควรมีอินเตอร์ด้วย
    ซัก VR 4 กำลังดี
    แต่มีทางเลือกครับ
    1. เห็น หัวข้อถาม จะวางเจ
    จุดคุ้มทุนนะครับถ้าคิดจะวาง กับเครื่องตัวที่ใส่อยู่
    เราเทริน 2L ได้นะครับ ราคา 20000++ เครื่องSTD.
    ราคาเครื่อง เจโบ A/T 30000+- ค่าวางอีก 20000+-
    2. แต่ถ้าจะเซ็ตโบZ ก็ได้ครับ แต่ถ้าเครื่องมีปัญหาตามมาทีหลัง
    ก็เหมือนเอาเงินไปทิ้งแล้ว 20000
    บอร์ดี้ตอนเดียววางเจโบ วิ่งกระจายแน่นอน
    บินได้แน่นอน

9. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    เข้ามาหาความรู้ 555

10. zenryoku

304
    3
    0
    เปลี่ยนใจกินเจดีกว่าครับ
    ลงเจจบเลยทั้งแรงทนด้วยครับ

11. บินได้จิงดิ บินแบบใหน บินไปเกาะไม่เอานา อิอิ

12. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0

ไปแซวเขา ระวังนะครับ คุณพี่

13. ของพี่ไม่แรง บินไม่ใหวหรอกมั้ง ไม่มีเกาะด้วยแถวนี้:D:D:D

14. Tos&Aun

Tos&Aun New Member Member

73
    2
    0
    ขอแนะนำด้วยคนนะครับ...
    จากที่ผมเคยเล่นเครื่องตัวนี้มาแล้ว...
    2Lร้อนง่ายมากครับ
    ถ้าจะเซ็ต Z ก็น่าจะมี Inter ขนาดซัก VR4 อย่างที่พี่แมนว่า
    วิ่งขำๆท่ออินเตอร์2นิ้ว ปั๊มถ้าให้แนะนำก็ ดาวลอยดีเซลเลยครับ ร้านอยู่หนองแขม ถนนเพชรเกษม เจ๋งมาก
    ผมเคยมี2L โบCT20 ใส่เฉพาะฝาปั๊มของดาวลอยก็วิ่งจมไม 160 สบายเลย
    แต่ความร้อนระวังให้ดีนะครับ 2แอลร้อนจริงๆ
    ถ้าเอาแรงเอาจบกินเจดีฟ่าครับ...กินเหมือนกันซะ ขอบคุณครับ...

15. zenryoku

304
    3
    0
    []

ขอแนะนำด้วยคนนะครับ...
    จากที่ผมเคยเล่นเครื่องตัวนี้มาแล้ว...
    2Lร้อนง่ายมากครับ
    ถ้าจะเซ็ต Z ก็น่าจะมี Inter ขนาดซัก VR4 อย่างที่พี่แมนว่า
    วิ่งขำๆท่ออินเตอร์2นิ้ว ปั๊มถ้าให้แนะนำก็ ดาวลอยดีเซลเลยครับ ร้านอยู่หนองแขม ถนนเพชรเกษม เจ๋งมาก
    ผมเคยมี2L โบCT20 ใส่เฉพาะฝาปั๊มของดาวลอยก็วิ่งจมไม 160 สบายเลย
    แต่ความร้อนระวังให้ดีนะครับ 2แอลร้อนจริงๆ
    ถ้าเอาแรงเอาจบกินเจดีฟ่าครับ...กินเหมือนกันซะ ขอบคุณครับ...

ถ้าจะเอาแรงแบบไม่พึ่งโบก็ได้ครับ ของผมวิ่ง160ได้สบายheader+ปั๊ม+พักกลางไส่ตรง+ทดเฟือง3.9+เพิ่ม%เฟืองอีกหน่อย(ทำเอง)แค่นี้ก็ขับมันแล้วครับ stepนี้ถ้าเพิ่มเฟืองเกียร์5ทด 0.798 แจ่มเลยครับ

16. เจ็บมาเยอะคับ ถ้าเล่นหนักๆไม่ไหว ทำ เอาวิ่งหนุกๆพอได้

17. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามเซียนทั้งหลายว่าเลยจร้า

18. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ไม่น่าเชื่อนะว่าเครื่องเจบินได้ด้วย

19. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    เจ จะบินแล้วหรอคับ

20. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    วางเจเลยครับ forjuner ยังแค่มองตาม

21. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ใส่เลยครับจะได้มีสิงควันดำเยอะๆ เก็บไว้ก็สนิมขึ้นครับเปล่าๆ

22. คุนกำลังพาดพิงนะเนี้ย

23. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    มีตัวเลือกให้พิจารณาครับ

24. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    J bo คับ จบและแรง 280 ม้า เห็นๆ ดีเซลเซ็ทโบ ม้ามาเท่าไรก็ไม่รู้

25. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    มาช่วยเชียร์เจอีกแรง อิอิ

26. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ขออีนเตอร์ VR4 อีกซักลูก นอกนั้นตามที่ตั้งใจไว้
    ร้านปั๊ม ไทยนิยมดีเซล หลักสี่ครับ
    จบข่าว.....

27. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เอ้า....เจโบไปเลยครับ

28. zenryoku

304
    3
    0
    เห็นด้วยครับ วางให้ดี เดินสายให้ครบ จบที่ทางหลวง
    (วิ่งเร็วโดน200):cry::cry:

29. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ลองเลือกเอาและกันคับ...... โบ z กะ j บินได้........อิอิ

30. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    หนับหนุน ควันดำคับ
    เราต้องอนุรักษ์ไว้นะ มิเข่นนั้น
    มันจะเรือนหายไปจาก Hlc 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้