นอกเรื่องนิดนึง คิดว่า FD มันจะเปลี่ยนโฉมปลายปีใหมครับ มีใครมีข้อมูลบ้าง พอดีจะออก FD แร้วว

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย duke_es, 7 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    :cool:ถึงเวลาจะเปลี่ยนรถแล้วครับคงจะต้องอําลา ES กันแล้ว แต่คงจะเจอหน้าเจอตาผมอีกแน่นอน เพราะยังไงมิตรภาพก็ยังเหมือนเดิม รถผมก็เริ่มเข้าปีที่ 7 แล้วด้วยขายตอนนี้ยังคงได้ราคา ก่อนที่ตัวใหม่มันจะ Minor Change แล้วราคารถจะตกไปอีก
    อีกอย่างของแต่ง FD เยอะเหมือนกันเท่าที่ศึกษามาได้ 2 อาทิตย์ คิดๆแล้วก็เสียดายคันเก่า บ่นพรึมๆมาเข้าเรื่องดีกว่า
    อาจจะนอกเรื่องไปบ้างเพราะขับแต่ ES เลยไม่รู้ถามใคร ถามในนี้แหล่ะ คิดหนักครับ มีใครมีข้อมูลบ้าง เพราะ FD ออกมาเมื่อปี 2006 นี้ก็ 2008 3 ปีแล้วกลัวสิ้นปีนี้มันจะถึงอายุขัยของการเปลี่ยนโฉมใหม่ แล้วจะกลายเป็น Civic 2009
    เพราะกําลังจะออกรถใหม่ครับ ถ้ามันจะออกจริงๆ จะได้รอก่อน เห็นเมื่อ Motor Show ที่ผ่านมาออกมาเป็นตัว FD SPORT แต่แค่เอารถ 2.0 มาทําใหม่ ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
    เหมือน Nono Change เพราะมันไม่ Minor Change สะทีเดียว ใครวิเคราะห์เก่งๆ ช่วยวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยครับประกอบการตัดสินใจ ผมก็ลองไป Board FD มา
    ลองค้นๆ ดูข่าว Minor Change เยอะมาก เลยไม่รู้ว่ามันจะมาตอนใหนกันแน่ ส่วนตัวขับแต่ ES ไม่ค่อยรู้เรื่อง FD เลย ช่วยหน่อยน๊าค้าบบ และถ้าออกรถตอนนี้ คิดว่าซื้อ 2.0 Sport ดีกว่า หรือว่า 2.0 ธรรมดาเอามาทําเอง
    หรือว่า 1.8 ตัวท๊อป ดีครับ และถ้าเผื่อจะขายต่อ ใส่ชุดแต่ง Modulo กับ ชุดแต่ง Mugen อันใหนจะได้ราคากว่าครับ ตอนนี้ในใจคิดว่าอยากออกตัว 2.0 Sport เพราะได้ชุดแต่งแท้ Modulo รอบคัน เบิกศูนย์ก็ 60000 กว่า
    ก็จะกลายไปสาวก Modulo ไป หรือถ้าเอามาทําเอง ก็จะเปลี่ยนไปทํา Type R ไม่ก็ Mugen แต่อันนี้จะคงต้องเป็นของก๊อปแน่ๆ ก็เลยไม่รู้ว่าอันใหนจะคุ้มกว่าระหว่าง ซื้อ 2.0 Sport ได้แท้ แต่ซื้อ 1.8 เอามาทําเอง ได้ก๊อป
    และถ้ามาทําเองคงต้องเป็นตังตัวเองทํา แต่ถ้าออกมาจากศูนย์พ่อเป็นคนจ่ายยยยยย ใครก็ได้ช่วยคิดหน่อยค้าบบบบ ฮือๆ

2. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ไม่เปี่ยน ไม่เปี่ยนรถ 55 5+

3. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    FD ตัว minor change มีออกมาแน่ๆ แต่ต้องรอหน่อยถ้าไม่รีบ แต่ถ้ามันออกมาแล้วไม่สวยถูกใจ ไปซื้อตัวเก่าก็จะได้ราคาส่วนลดเพิ่มนะ
    ส่วนว่าจะเอาตัวแต่งดีไหมนั้น ต้องลองถามตัวเองก่อนว่าจะตั้งใจแต่งรถแนวไหน ถ้าชอบ mugen ก็เอาตัวธรรมดา ถ้าชอบทรง modulo ก็ให้เอาของ 0 เลย
    ส่วนราคาขายต่อใส่ชุดแต่งอะไรราคาก็ไม่หนีกันหรอก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2008
  4. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    หลายเสียงบอกเปลี่ยนปีหน้า แต่ผมว่าน่าจะปลายปีหน้า ส่วนตัวไปลองขับมาแล้วไม่ถูกใจครับ แนะนำให้ไปลองขับก่อน ผมไม่ชอบหูช้างเล็กๆนั่นเท่าไรเลย รอไมเนอเชนอยู่เหมือนกันว่าจะขนาดไหน

5. jewel~

jewel~ New Member Lady Member

58
    14
    0
    วัีึนนี้เพิ่งไปคุุยกับเซลล์มาค่ะ ..

เค้าบอกว่าา .. ตัว sport มันไม่มีแล้วอ่ะ .. คือมีทั้งหมดแค่ 300 คัน .. แล้วก้อจองกันหมดแล้ว ..

เลยงงเหมือนกันว่าตกลงยังมีหรือไม่มี .. เพราะเห็นบางที่ยังมีให้จองอยู่ .. -*-

แต่ว่าปลายปีจะมี minor change แน่นอนค่ะ ..

ส่วนเรื่องรายละเอียด minor change ที่แน่นอนเซลล์บอกว่าเค้ายังไม่แจ้งมานะคะ ..

6. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ผมว่าอายุมันน่าจะ 5 ปีนะถึงจะเปลี่ยนรุ่น ถ้าเทียบกับรุ่นเรา ES เอาแบบคล่าวๆ :D(ถ้าผิดขออภัย)

01 มี ES ตัวแรก
    02 มี RX
    03 เปลี่ยนกันชนหน้า
    04 เปลี่ยนไฟห้า
    05 มีตัว RX แล้วก็เปิดตัว FD

FD น่าจะออกมาแบบนี้

06 FD ตัวแรก
    07 เปลี่ยนแม็กและมีสีขาว
    08 มีตัว Sport
    09 น่าจะเปลี่ยนอะไรใหม่
    10 จะต้องออกรุ่นพิเศษ เหมือน ตัว 08 Sport แล้วก็จะเปิดตัว Civic ตัวใหม่

เพราะฉนั้น ถ้าซื้อ ตอนนี้น่าจะยังได้ขับ FD อีก 2 ปี คือ 09 กะ 10 ก่อนมีตัวใหม่ แล้วผมก็จะขับรถตกรุ่นสองชั้นต่อไป 5555

7. agelus

agelus New Member Member

69
    6
    0
    โคตรเซียนเลยประธานแมน
    พี่ขับเป็นเพื่อนต่อไปเหมือนกันนะ อิอิ

ถภึงท่านเจาของกระทู้ ผมว่าเรื่องชุดแต่งถ้าเค้าแถม Modulo แล้วไม่ชอบ
    ก็เก้บไว้ไม้ต้องติดก็ได้ครับ เอาไว้ขายคนที่ชอบ แล้วเอาเงินที่ขายได้ไปเพิ่มส่วนต่างของชุดแต่งอันอื่นก้ได้ครับ หรือถ้าแลกเป็นส่วนลดแทนก็ดีนะครับ
    แต่ท่าทางศูนย์จะไม่ค่อยยอมน่ะครับ

8. BokBak

BokBak New Member Member

1
    0
    0
    ....... น่าจะประมาณนี้ครับ........

ที่ได้ยินมานะครับ
    1. กันชนหน้ากับสเกิร์ตเปลี่ยนเหมือนตัวนอก Si หรืออะไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะ
    2. ไฟหน้าเปลี่ยนเช่นกันครับ ไม่แน่ใจแค่โคมดำหรือเปลี่ยนหมด
    3. ไฟท้ายกลมเปลี่ยนเป็น 8 เหลี่ยม
    จำคร่าวๆได้ประมาณนี้ ไว้อัพเดทมาใหม่แล้วจะบอก ออกปลายปีนี้ชัวร์ครับ

9. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ขับ ES ไปก่อน รอโฉมใหม่มาก่อนดิ

10. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    Skirt ทรง Modulo เห็นคนถอดขายเยอะดุ๊กลอง

ดูดีดิส่วนใหญ่ไม่ค่อยใส่กับหรอกเพราะมันดูเรียบๆ

แต่พวก มูเก้น Type R คนเล่นกันเพราะมันดูวัยรุ่นดี

ในความคิดเรานะ

11. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    แนะนำนะครับ ออกตัว 2.0 ธรรมดามาก่อน แล้วมาทำเองครับ ชุดแต่งเยอะมากตอนนี้

แต่ปลายปีนี้น่าจะไมเนอร์เชนครับ คงเปลี่ยนนิดหน่อย

civic ตอนนี้รอนานนิดนึงนะครับ เพราะไลด์ผลิตทำอจ๊สอยุ่

12. ถ้ามีรถหลายคันก็ขาย ES ก่อนเลยคับ อันดับแรก และเก็บเงินไว้ ถึงปลายปี ค่อยสอย โฉมใหม่ FD เอาจ้า

13. BIRD_ES2001

BIRD_ES2001 New Member Member

52
    1
    0
    เท่าที่ได้ยินมา fd จะเปลี่ยน ปี 2010 ครับ

14. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    รู้ไม่มากนะน้องแต่รู้เรื่องสำคัญเกี่ยวกับสมรรถนะที่น่าแปลกใจ

ข้อมูลจากการทดสอบรถยนต์โดยนิตยสารชื่อดังรายหนึ่ง

FD 1.8 เกียร์ออโต้ สามารถทำเวลา อัตราเร่ง 0-402M ได้ดีกว่า FD 2.0 เสี้ยววินาที
    FD 2.0 ทำความเร็วปลายได้มากกว่า FD 1.8 เกียร์ออโต้ นิดหน่อย

แนะนำให้ซื้อ FD 1.8 เกียร์ธรรมดา จะสุดยอดมาก อัตราเร่งก็น้องๆ B16A เลย...

อื่นๆค่อยมาแต่งเอาดีกว่าเพราะยังไงก็คุ้มกว่าอยู่ดี

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  15. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ไมเนอร์เชนจ์ปลายปีนี้แน่คับ ตามอายุของรุ่นคือประมาณ 2 ปีเปลี่ยนที แต่ต้องดูการตลาดด้วยเพราะถ้ายังขายดีอยู่ก้ออาจจะเป็น เม.ย. ปีหน้า เพราะปลายปีนี้ซิตี้โมเดลเชนจ์ก็เปิดตัวด้วย ถ้าจะซื้อตอนนี้ก้อไม่ผิดแต่ถ้าไมเนอร์ปุ๊บ สักพักก็จะมีชุดแต่งสำหรับไมเนอร์ตามออกมา น่าจะแต่งสนุกกว่านะคับ ซื้อตอนนี้แต่งตอนนี้เด่วก้อซ้ำๆกัน ความคิดส่วนตัวนะ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  16. เอ๋รังสิต

เอ๋รังสิต New Member Member

222
    10
    0
    ซูบารุ คร๊าบบบบบบบบ......

17. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ซูบารุ อีกเสียง คร๊าบบบบบบบบ......

18. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    ขอบคุณทุกคนที่ช่วยมาตอบคร้าบบ จะเก็บมาพิจารณา แต่เมื่อวานไปลองขับ Accord ตัวใหม่มา ลังเลอีกและ เฮ้อออ

19. note^-^

note^-^ New Member Member

33
    3
    0
    ES จะไปอีกคันนึงแล้วหรอเนี่ย

20. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
  21. jack2004

jack2004 New Member Member

40
    7
    0
    New Accord ก็น่าสนใจนะคับ สวยๆๆๆ:)

22. TOEY_RX

TOEY_RX New Member Member

82
    9
    0
    ใจเย็นๆ.....ไม่ต้องรีบ...ผมยังไม่มีรถขับกับเค้าเลย.....

23. MaToom

MaToom New Member Member

24
    1
    0
    ใช่เลยครับ

24. Lee_ES

Lee_ES New Member VIP

517
    19
    0
    S15 สิคับ กำลังจะถอยแล้ววววว แต่ที่บ้านออก MX-5 เลยต้องรอไปอีกพักนึง เฮ้อออ เศร้า

25. ORP

ORP New Member Member

88
    10
    0
    อิจฉา...คนมีตังค์(เยอะ)

26. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    ผมจอง ไปแล้ว ได้รถ 19 พย 51 ไม่รู้ว่าจะได้ช้ากว่านี้หรือไหม เป็นตัวไม่เนอร์เชนจ์ แต่ผมไม่ขาย es ครับอิอิ

....

27. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    ทาม es ให้เปง super es สิคับ เจ๋งเจรง 555+

28. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    ได้ดูเมว มีเพื่อนส่งมาให้ดู FD เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย ติด NGV จากโรงงาน ที่เติมฝังที่ช่องฝาด้านข้างรถ

29. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    รู้สึกว่าจะ minor ปีนี้ครับ
    เพราะว่าขายจนคุ้มแล้ว กับ โฉมmodel นี้

30. jed-civic es

jed-civic es New Member Member

350
    33
    0
    FD2 minor change มาแน่ครับกับสีแดง สิ้นปีนี้........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้