อุบัติเหตุใน Nitto 3K Racing Car Thailand 2010 สนามที่ 3 รอบ 1

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย KengRacing, 2 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    [video=youtube;oB8YUzBABm4]https://www.youtube.com/watch?v=oB8YUzBABm4[/video]

อุบัติเหตุในรายการ Nitto 3K Racing Car Thailand สนามที่ 3 รอบ 1
    รุ่น F10 Champ Car

นักแข่งปลอดภัยดีทุกอย่าง เพราะคาดเข็มขัดนิรภัยพร้อมกับใส่ HANS ป้องกันการกระแทกอย่างรุนแรงจากหัวกับลำคอ และตัวรถแข่งมีโรลบาร์
    อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเวลา ถ้ามีการป้องกันและเตรียมความพร้อม การบาดเจ็บจากอุบัติเหตุจะช่วยลดจากหนักเป็นเบา หรือไม่มีเลย

เสียดายที่คลิปนี้ยังทำไม่สมบูรณ์แบบ เนื่องจากซ่อมตัวรถเสร็จในเช้าวันรุ่งขึ้น เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาใดๆ ทุกอย่างพร้อม 100% แต่น้องเจ้าของรถเอาไปวิ่งในรุ่น Club Race เพื่อลองรถไปในตัว วิ่งไปตกบ่อกรวด ที่ 100R (ไม่รู้ติดใจอะไรที่โค้งแถวนั้น)... กรวดเข้าไปติดในสายพานราวลิ้น เครื่องน็อคพังเลย
    ก็เลยไม่ได้ความพยายามของผมที่ต้องออกสตาร์ทตำแหน่งสุดท้ายที่ 15 วิ่งมาอยู่หัวแถวให้ได้เหมือนเดิม น่าเสียดายจริงๆ ที่สัปดาห์นี้ไม่ใช่วันของผม

2. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    คนขับปลอภัย ก็เยี่ยมแล้วครับ กระแทกแรงใช่น้อย

3. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ผมน่ะ ไม่เป็นไรหรอก แต่พี่ตุ๋ย (รถคันหน้าที่ชนกำแพง) ข้อมือหรือแขนนี้แหละ หัก พักฟื้น 2 เดือน

4. Piak_26

Piak_26 Guest

0
    0
    0
    คุณตุ๋ยน่าจะลื่นน้ำมันแน่ๆ แต่คุณเก่งมีสติดีมากๆเลย สังเกตจากมือที่จับพวงมาลัยตอนรถกระแทก
    มือหลุดออก แต่ หลังจากนั้นก็พยามควบคุมรถอีกที clip vdo แห่งปีเลยครับ

5. KengRacing

932
    113
    43
    เรื่องรถลื่น ผมยังไม่แน่ใจว่าจะลื่นน้ำมันหรือเปล่านะ สังเกตดีๆ หลังจากบริเวณนั้นมีปูนขาวโรยทับน้ำมันเอาไว้

แต่ประเด็นหลักอาจจะยางยังไม่ร้อนจึงลื่น เนื่องจากรุ่นนี้ใช้ยางสลิค แต่ไม่มีรอบ worm up lap เพื่อให้รถแข่งได้ดูสภาพสนามและวอร์มยางให้ร้อนก่อนแข่ง เพราะว่าในรายการแข่งนี้ รุ่นแข่งเยอะมากๆ ยี่สิบกว่ารุ่น เวลาแทบจะไม่เพียงพอ
    รถที่ผมในรอบแรกผมก็จะเข้าโค้งช้าๆ ก่อน สังเกตก่อนเข้า 100R ผมจะเข้าโค้งช้ากว่า เนื่องจากยังไม่มั่นใจว่ายางจะร้อนเพียงพอที่จะเข้าโค้ง ในสนามก่อนหน้านี้ทั้ง 2 สนาม ผมก็ลื่นตั้งแต่โค้งแรกสุดทางตรงเลย เพราะว่ายางยังไม่ร้อน

และหลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ ในวันอาทิตย์เฉพาะรุ่นนี้ มีรอบ worm up lap แล้ว ก็ถือว่าเป็นกรณีตัวอย่างที่สำคัญสำหรับนักแข่งที่ใช้งานสลิค และผู้จัดแข่ง

ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องสติที่ควบคุมรถ ตอนที่เห็นพี่ตุ๋ยลื่นอยู่ตรงหน้า ในใจก็คิดอยู่ว่าระดับเค้าน่าจะควบคุมรถให้กลับมาสู่ในทางวิ่งได้ ซึ่งผมก็ใช้จังหวะนั้นแหละที่จะแซงขึ้นไป พร้อมกับเข้าไลน์ตามปกติ แต่เผื่อระยะทางขวาเอาไว้ด้วย และไม่คิดว่าเค้าจะกระแทกกำแพงเต็มแรงถึงขนาดกระเด็นออกมาชนรถผมอย่างจัง ตอนโดนชนเหตุการณ์รวดเร็วมาก อยู่ดีๆ รถก็หันหัวพุ่งไปหากองยาง
    ที่ต้องจับพวงมาลัยไว้เสมอ ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้น มันเป็นสัญชาตญาณน่ะครับ เวลานั้นควบคุมทิศทางรถไม่ได้แล้ว แต่เอาไว้ประคองร่างกายตัวเอง เมื่อเวลาที่กระแทกตรงหน้า ตรงช่วงหัวไหล่หน้าอกเราจะได้ไม่กระแทกเข็มขัดนิรภัยเต็มๆ :)

6. auttaponpon

auttaponpon New Member Member

9
    1
    0
    อุปกรณ์ครบนักแข่งก้อปลอดภัย และได้รับการช่วยเหลืออย่างเร่งด่วน เยี่ยมครับ

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณืที่เกิดขึ้นด้วยครับพี่เก่ง

แต่ไงก็ยังดีนะครับ ที่พี่เก่งไม่เป็นอะไรมาก รอบหน้าขอให้ยืนโพเดียมรับถ้วยนะครับ

8. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เกิดขึ้นไวมากๆ เซฟตี้ดีก็ปลอดภัยครับ สู้ๆ

9. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    มีเสียงตาหนุนด้วย

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ พี่

เป็นกำลังใจให้ครับ

11. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    พี่เก่งปลอดภัยก็ดีแล้วคับ..................เป็นกำลังใจให้นะคับติดตามผลงานมานาน

12. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    มาให้กำลังใจครับพี่เก่ง.... เสียดายของผมไม่มี clip ให้ดู อิอิ

13. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ

14. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ปลอดภัยก็ดีแล้ว ครับวันหน้า เริ่มต้นใหม่ครับ

15. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    วันอาทิตรุ้สึกคันนี้จะเบรค ใน 100r อ่าพี่เก่งเลยหลุดไปวิ่งเพราะผมตามๆอยู่ได้ 2รอบเอง เห็นลงบ่อซะแล้ว
    ระบบเซฟตี้สำคัญจิงๆ

16. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ในคลิปนี่จะฮาไปไหน ...

ดีแล้วที่ระบบเซฟตี้ดี กระแทกจนมือหลุดจากพวงมาลัยได้นี่ก็ต้องแรงมากๆ HANS มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
    แต่กว่าจะแกะตัวเองเพื่อพลิกตัวลงมาและกว่าเจ้าหน้าที่จะช่วยกันเอาออกจากรถได้นี่ใช้เวลาพอสมควรเหมือนกันนะ ถ้ามันเกิดอะไรที่มากกว่านี้จะแย่เอา
    แต่ทุกคนก็ทำดีที่สุดแล้วแหละครับ เพียงแต่ว่าถ้าเร็วกว่านี้ก็น่าจะดี

17. rz

rz New Member Member

2
    0
    0
    สู้ๆครับทั้งพี่ตุ๋ยและเก่ง ไม่เป็นไรกันมากก็ดีแล้วครับ ขับเก่งกันทั้ง2คน

ปล. ดูคลิปแล้วเสียวเลย

18. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ดีนะครับ ที่ไม่เป็นไรมาก ระบบเซฟตี้ มีไว้เพื่อสิ่งนี้จิงๆๆ

19. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :sad: ผมก็อยู่ใน Pit 19
    เห็นปล่อย Start กันออกไป ได้ไม่ถึง 30 วิ...... อ่า ธงแดงยกทั้งสนามซะแว้ว
    สงสัยต้องเตรียมหา Hans มาใส่บ้างแล้ว เพื่อความ Safety First ครับ.......

20. ดีคับที่ปลอดภัย

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    โรลบาร์สำคัญมาก

:sad: :sad: :sad:

22. s.c.m

s.c.m New Member Member

14
    0
    0
    เหตุเกิดไวมากก สุดวิสัยจริงๆ โหยมีแอบฮาด้วย :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้