อย่าคิดว่าไม่ใช่ธุระ !!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย กิฟท์ เลี่ยมทอง, 8 กรกฎาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    เคยประสบเหตุแล้วเข้าช่วยเหลือมั๊ยคับ....คงมีหลายคำตอบ
    และ1ในนั้นคือเห็นว่าคนดูเยอะแล้วเลยไม่ลงดู/ไม่จอด......ลองจอดช่วยเหลือดูสักครั้งคับ
    จะรู้สึกดีมากมายที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ได้โปรดอย่าคิดว่าไม่ใช่ธุระ หรือลงไปก้อทำอะไรไม่ได้
    ลงมาช่วยโบกรถก้อได้คับ เพื่อรอ จนท.มาช่วยเหลือต่อไปและ

ใบเสร็จทางด่วน/ทางพิเศษอย่าทิ้งคับ เมื่อถึงเวลามันจะมีค่ามหาศาล

จากเรื่องจริง........

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อวันเสาร์3/7/53 ... ยาวหน่อยคับ ถ้าขี้เกียจอ่านข้ามไปได้เลยคับ

วันเสาร์ประมาณบ่ายสามผมมีธุระด่วนกระทันหันต้องรีบไปอยุธยา....
    เพื่อไปเอาเกียร์รถฮอนด้ากลับมาซ่อมที่กทม.เอารถกะบะเก่าๆไป ใช้เส้นทางวงแหวนกาญจนาภิเษก
    (ตะวันออก)บางนา-บางปะอิน ...ขับมาเรื่อยจนถึงด่านเก็บเงิน...รับใบเสร็จเรียบร้อย
    โดยปกติแล้วจะขยำทิ้งที่ถังหลังป้อมน่ะแหล่ะคับ แต่วันนี้ฉุกคิดนิดนึงว่าเก็บไว้ดีมั๊ยเผื่อรถเสีย
    สุดท้ายก้อโยนลงถังไป....

ขับมาสักพักด้วยความเร็ว 100-120 เลนซ้ายสุดเพราะเลนอื่นขับเร็วมากก กดดันที่สุด
    เลยทางแยกลงคลอง5-หนองเสือ(ฝั่งขาออก)มาประมาณ 50 ม.ก้อเจอเศษกระจายเต็มเลนซ้าย
    ผมก้อเบี่ยงขวาไปเลน 2 มาอีกประมาณ100 ม. เจอรถคอนเทนเนอร์กำลังละเลียดเข้าไหล่ทางโดยมี
    ฮอนด้าซีวิค ตาโตติดอยู่ในสภาพยัดตูด รถคอนเทนเนอร์ หันไปมอง...คนขับซีวิคอยู่ในสภาพเลือดท่วมหน้า..แดงไปหมด...

เลยตัดสินใจจอดในทันที....แล้วถอยกลับไปจอดเลยรถทั้งคู่อีกประมาณ 20ม.เปิดไฟฉุกเฉิน
    โทรเรียก 191 วิ่งไปดูคนเจ็บ..ยังหายใจอยู่ สภาพรถซีวิคท่อนหน้ามุดเข้าไปท้ายพ่วงคอนเทนเนอร์
    เครื่องขาด2บน-ล่าง เกียร์แตก ทุกอย่างที่ขวางเข้าไปผ่าครึ่งหมดเลยคับเหมือนในโฆษณาน้ำมันเครื่อง
    เสาA/B ล้ม กระจกแตกเกือบหมด ฝากระโปรงหน้ายับเหลือประมาณศอกเดียว ก้มดูใต้ท้อง
    ไม่มีส่วนใดพัง หัก ทะลุไฟร์วอล์ลไปได้ คนเจ็บแค่โดนคอนโซนหน้าหล่นลงมาหนีบไว้

สักพักรถที่ขับตามมา 2-3 คันก้อจอดด้วยวิ่งมาดูถามว่าโทรแจ้งรึยัง...ตอนนั้นโทรแล้ว
    191 3ครั้งไม่รับเลย....คนที่ลงมาก้อไม่รู้จะโทรเบอร์ไรแจ้ง จส.100
    ผมนึกขึ้นได้ว่าหลังใบเสร็จจะมีเบอร์ฉุกเฉินอยู่ถามว่ามีมั๊ยคับ...2-3 คันทุกคันทิ้งใบเสร็จหมดทุกคัน
    งานเข้า เอาไงดีวะ....เลยเข้าไปเชคคนเจ็บอย่างละเอียดอีกรอบ ไม่ใช่ฮีโร่แต่คนที่ลงมาไม่มีใคร
    อยู่ใกล้รถเลยสักคน เพราะสภาพนั้นน่ากลัวมาก ทั้งไอจากหม้อน้ำ ไอน้ำมันเครื่องคลุ้งไปหมด

เดินไปดูคนเจ็บอีกครั้ง ยังหายใจอยู่แต่รวยรินมากแล้ว ก้มดู+ดมอุปกรณ์แก๊ส+น้ำมันอีกที
    โอเคไม่มีไรแต่ก้อไว้ใจไม่ได้....เรียกคนเจ็บให้ได้สติตลอด ให้อยู่นิ่งๆ และได้แต่ให้กำลังใจ
    สภาพคนเจ็บยังคาดเข็มขัดนิรภัยอยู่ แต่แอร์แบคไม่ทำงาน ยก/ถอดอะไรไม่ได้สักอย่างเพราะแผงกระจก
    หน้าทะลายลงมาทับอีกชั้นนึง โชคดีที่ยังเงยหน้าอยู่ ไม่มีส่วนใดหัก
    เศษกระจกผงๆเต็มหน้าเต็มตัวไปหมด เลยปล่อยไว้อย่างนั้น กลัวว่าถ้าปัด เช็ดเล้วจะไปกันใหญ่
    ที่ลำคอมีบาดแผลจากกระจกเห็นเอ็นขาวๆเล็กๆ 3-4 เส้นขาด....เอ๊ะทำไมฝั่งซ้ายคนเจ็บเลือดชุ่มจัง
    ก้อเลยชะโงกหน้าไปดู ถึงกับร้องในใจ เหียแล้วไง....ลำคอฝั่งซ้ายเหนือไหปลาร้าขึ้นมาประมาณ 2 นิ้ว
    เป็นรูทะลุคับ...ขนาดประมาณฝาโออิชิ .....เห็นเข้าไปในหลอดทางเดินอาหารเลย
    (เอาฝาโออิชิด้านเรียบแปะกับคอแล้วส่องกระจกดูอ่ะคับ ..อย่างนั้นจิงๆ)
    แต่ไม่ได้บอกคนเจ็บว่ามีแผลลึกมาก ....บอกแค่ให้หายใจด้วยความเร็วคงที่ อย่าหายใจแรง
    เพราะทุกครั้งที่เค้าหายใจเลือดจะทะลักออกมาทางช่องแผลนี้มาก กลัวจะช๊อคซะก่อน

ทุกคนหยิบโทรสับมาพยายามโทรๆๆๆ บางคนโทรเล่าให้เมียฟังก้อมี จิงๆคับ
    ผมก้อไปโบกรถให้เบี่ยงไปเลนอื่น...สักพักพี่คนที่โทรหา จส.100 บอกว่าด่านได้รับแจ้งแล้ว
    รออีกประมาณ 15 นาที...ไม่มีใครมาเลยทั้งๆที่ห่างจากด่านแค่ 10 กว่ากิโล
    เห็นท่าไม่ดี เดินกลับไปดูคนเจ็บอีกที...กำลังดิ้นอีกครั้ง พยายามจะดันตัวเองออกจากซากที่ทับ

ผมเลยบอกว่าอยู่เฉยๆอีกรอบ อย่าขยับ อดทนหน่อย ต้องรอเครื่องมืองัดถ่างเพื่อเอาตัวออกมา
    คนเจ็บหยุดคับ...แต่มือกำขอบกระจกที่พังลงมาทับแน่นเลย คอเริ่มตก บอกเค้าว่าจะจับหัวเงยขึ้น
    จะเจ็บมากทนหน่อยนะพี่ ผมเลยเอื้อมมือไปงัดล๊อคประตูหลังง้างประตูออกมาเข้าไปจับหัวเค้าเงยขึ้น
    เอียงมาทางร่องเบาะกลางเอากล่องทิชชู่ในรถค้ำไว้ เพื่อไม่ให้แผลฉีกขาดไปกว่าเดิม...
    เหลือบไปเห็นถังดับเพลิงน้อยๆเก่าๆอยู่เลยหยิบมาวางไว้บนหลังคา เผื่อมีไฟไหม้จะได้ดับทัน

ไปยืนโบกรถต่อ....นึกในใจถ้าเราไม่ทิ้งใบเสร็จ ถ้าเรามีความรู้เรื่องการห้ามเลือดแผลฉกรรณ์
    คงยื้อได้อีกสักพักใหญ่ถ้ารถจนท.มาช้าขนาดนี้และแล้วเค้าก้อมา...รถเหลืองของทางด่วน/ทางพิเศษ
    แต่มันเจือกมาฝั่งขาเข้ากทม.แล้วก้อส่งคนวิ่งข้ามมาอีก 7 เลน ....
    แล้วเค้าเดินผ่านคนเจ็บในรถดิ่งมาถามผมว่า
    "ตายรึป่าว".....เอ้า ไม่ตายแต่เจ็บเยอะมาก เสียเลือดเยอะมาก กลัวว่าจะช๊อคก่อน รถพยาบาลมายังพี่

"เรียกแล้ว....แล้วมาด้วยกันรึป่าว...(ห่า สภาพนี้ถ้ามาด้วยกัน กรูจะมายืนโบกรถอยู่อีกเหรอ)"

ป่าวคับขับมาแล้วเจอพอดี....แล้วก้อเดินไปที่คนเจ็บดูอาการอีกที
    เลยถามเค้าว่าต้องฉีดถังดับเพลิงไว้ป่าว เผื่อน้ำมัน หรือแก๊ส...ยังพูดไม่ทันจบเลยแมร่งจุดบุหรี่ดูดซะงั้น
    ด่าแม่มเลย(ในใจ) ไอ้ฟัจ ....รถจะระเบิดรึป่าวก้อไม่รู้ เดวก้อตายกันหมด
    คนเจ็บก้อหายใจไม่สะดวกอยู่แล้วเจือกจุดบุหรี่ดูดอีก.......บ่งบอกว่ามันไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยเพราะมันไม่แตะหรือดูอาการใดๆทั้งสิ้น....แล้วก้อว. ไรไม่รู้ผมก้อฟังไม่รู้เรื่อง

ก้อดูอาการคนเจ็บต่อเค้าหายใจแรงมากคับประมาณว่าอากาศเข้าปอดไม่พอ
    ต้องหายใจแรงเหมือนคนหอบ..เพื่อให้อากาศเข้าทางรูที่ทะลุ
    เพราะหายใจเข้าอากาศก้อออกทางบาดแผลหมดเลือดก้อยิ่งออกทางแผลมากขึ้น
    อีกอย่ากลัวเลือดจะท่วม+สำลักนี่ไปกันใหญ่เลย
    ทำอะไรไม่ได้ต้องรอ จนท.พยาบาลจากโรงบาลอย่างเดียวเลย ผมได้แต่เฝ้าดูเค้าทรมาน
    เป็นเวลาที่หดหู่ และจิตตกมาก คือได้ช่วยแล้ว อยากให้มีชีวิตอยู่ต่อ...หรือให้ถึงที่สุด

ต่อมา...
    พอเริ่มมีจนท.มาเพิ่มผมเห็นว่าโอเคแล้ว ก้อเดินทางต่อ....หักหัวออกมาได้แค่ 100 ม.
    ก้อมีรถกะบะสีดำจอดอยู่คนขับไม่ได้ลงมานั่งอยู่ในรถ...ด้านข้างมีป้าๆหน่อยยืนดูอยู่ด้วยสีหน้าแปลกๆ
    ซึ่งดูก้อรู้ว่ามีพิรุธ ถัดมาอีก50 กว่าเมตร.มีกะบะฟ้าอีกคันจอดอยู่แต่ไม่มีใครลงจากรถเลย....
    ด้วยประสบการณ์คิดว่า 2 คันนี้อยู่ในเหตุการณ์อย่างใกล้ชิดแน่นอน

ขับออกมายังนึกถึงคนเจ็บอยู่เลย...ว่าจะหายดีได้มั๊ย คงแล้วแต่บุญแต่กรรม และขออโหสิด้วยบทความนี้
    เพื่อบอกต่อ/เตือน เป็นอุทาหรณ์ สาธุ....

อย่าลืมนะคับพี่น้อง

-เก็บใบเสร็จทางด่วน/ทางพิเศษไว้ด้วยเวลาจ่ายเงินถึงที่หมายแล้วค่อยทิ้งก้อได้คับ
    เมื่อถึงเวลาต้องใช้จิงๆ ใบเสร็จ 30 บาทอาจจะมีค่า 1 ชีวิตในยามคับขันนะคับ
    แจ้งได้เร็วจนท.มาเร็วได้เท่าไหร่โอกาสรอดมีมากขึ้นคับ

- ถังดับเพลิง ติดรถไว้เถอะคับไม่ต้องซ่อน/ซุก/แอบคับ ไว้ในที่เห็นชัดเจนเพื่อคนที่มาช่วยหรือช่วยคนอื่น
    จะได้หยิบใช้ได้ทันท่วงทีคับ

- เบอร์โทรฉุกเฉิน...ทั้งเบอร์ฮอตไลน์และไม่ฮอตปริ๊น+เคลือบติดรถไว้คับ อย่างน้อยจอดลงไปช่วยไม่ทัน
    ก้อโทรแจ้งให้จนท.ทราบก้อยังดี

- ข้อมูลเบื้องต้นส่วนตัวคับ...ไม่ต้องเยอะคับ ชื่อ-นามสกุล เลขที่ประกันชีวิต/สังคม เลขบัตรประชาชน
    เบอร์โทรบ้าน/ฉุกเฉินให้โทรหาใคร
    เก็บไว้ในเก๊ะก้อได้ หรือแปะไว้กับถังดับเพลิงก้อได้คับจะได้เชค/ติดต่อญาติได้คับเวลาบาดเจ็บ
    ถ้าเกิดอุบัติเหตุ.....เผื่อโชคร้ายซ้ำซ้อนโดนไทยมุงฉกของมีค่า+เป๋าตังไป เอกสารสำคัญอยู่ในเป๋าตังหมด ซวยเลย

-ผ้าสะอาด ซักเก็บไว้ในถุงซิปล็อคคับ ใช้ห้ามเลือดเบื้องต้นได้ดีกว่า ผ้าเช็ดรถคับ..อย่างน้อยก้อไม่ติดเชื้อ
    แต่ก่อนช่วยโปรดสำรวจมือตัวเองก่อนนะคับ ว่ามีแผลรึป่าว ทางที่ดีเอาถุงพลาสติกกลับด้านสวมมือก่อน
    1 ชั้นจะปลอดเชื้อทั้งคนช่วยและคนเจ็บคับ

-ของที่เป็นแท่ง ดุ้น เช่นอุปกรณ์นักเลงติดรถ(ไม้กอล์ฟ ไม้เบสบอล แป๊ป) ร่ม ดินสอ/ปากกา ฯลฯ
    ถึงจะไม่คมแต่พุ่งชนด้วยความเร็ว 100 กว่า.....กล่องทิชชู่ก้อเป็นของมีคมได้คับ
    นอนมันไว้หลังรถดีที่สุดคับ

-ท้ายสุดอย่าประมาทคับ

ด้วยรักและเป็นห่วง :sad:

ปล.
    หลังจากเหตุการณ์นี้แล้วอยากเข้าอบรมปฐมพยาบาลเบื้องต้นเลยคับ คิดว่าไม่มีความรู้เลยเมื่อถึงเวลาจิงๆ....
    แค่ได้ช่วยเบื้องต้น ก้อรู้สึกดีมากแล้วที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน......

ขออนุญาติพี่prototype01 เอาข้อมมูลดีๆมีประโยชน์มาวางในกระทู้ด้วยนะคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับผม:)

หมายเลขฉุกเฉิน (ที่มา rescueclubthailand.is.in.th)

สอบถามหมายเลขฉุกเฉิน 1188

แจ้งเหตุด่วน
    1. ตำรวจนครบาล 191,02-246-1338
    2. ตำรวจกองปราบปราม 195,02-513-3844
    3. ตำรวจทางหลวง 1193
    4. ตำรวจท่องเที่ยว 1155
    5. ตำรวจดับเพลิง 199
    6. ศูนย์ควบคุมและสั่งการจราจร 1197

แจ้งเหตุรายการวิทยุ
    1.สถานีวิทยุ จส.100 1137 , 02 - 383-9191-9
    2.สถานีวิทยุ สวพ.91 1664 , 02 - 562-0033-5
    3.สถานีวิทยุ ร่วมด้วยช่วยกัน 1677 , 02 - 644-6969

แจ้งเหตุหน่วยกู้ภัยและหน่วยกู้ชีพ
    1. มูลนิธิร่วมกตัญญู 02 - 751-0951
    สำนักงานบางพลี โทร. 02-751-0944-48, 02 - 751-0951
    สำนักงานกล้วยน้ำไท โทร. 02-249-4821, 02-249-6620, 02-249-4677, 02-249-3770
    สำนักงานวัดหัวลำโพง โทร. 02-235-4347-9
    2. มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง 02 - 226-4444
    3. ศูนย์หัวเฉียวพิทักษ์ รพ.หัวเฉียว 02 - 223-1774
    4. ศูนย์กู้ชีพนเรนทรรพ.ราชวิถี 02 - 248-2222
    5. ศูนย์ส่งกลับ รพ.ตำรวจ 02 - 255-1133 , 1691
    6. ศูนย์ปลอดภัยคมนาคม 1356
    7. ศูนย์นเรนทร 1669
    8. หน่วยแพทย์กู้ชีวิต 1554
    9. ศูนย์ค้นหาและช่วยชีวิต กองทัพอากาศ 02-534-4267,02-534-1911

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2010
    พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  1. nung_ek

nung_ek New Member Member

116
    10
    0
    ขอชื่นชมกับจิตใจที่งดงามที่มีให้ต่อเพื่อนมนุษย์ครับ

2. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ทำดีย่อมได้ดีครับ ขอชื่นชมการทำอย่างยิ่งครับ

3. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    ทำได้สุดกำลังของเรา นับว่าดีมากมายแล้วครับ

4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    รู้สึกดี ชื่นชมครับ

5. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ชื่นชมครับ น้ำใจงามมาก

6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ชื่นชม ชมเชย ครับ

7. Pop FHM

Pop FHM New Member Member

43
    0
    0
    บรรยายได้เห็นภาพเลยครับ น่าจะมีหลักสูตรบรรจุไว้ในการเรียนการสอนของโรงเรียนเลยนะครับ อุปกรณ์ที่บอกให้มีติดไว้ในรถสำคัญทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณจากใจจริงๆครับ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ น่านับถือ ชมเชยเป็นอย่างยิ่งคับ ++

9. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ส่วนใหญ่ผมลงไปช่วยแต่รถซิ่งน่ะครับ เห็นว่าพรรคพวกเดียวกัน อ่านจากที่เล่ามานี่เป็นผมก็เหวอ(มากๆ)นะเนี่ย ถือว่ามีสติมากๆครับ

10. ผมขอชื่นชมพี่จากใจจริงครับ

คนดียังมีในโลก (เยอะด้วย)

11. เจ๋งมากครับ

12. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    น้ำใจงาม น่ายกย่องครับ

13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ชื่นชมครับ ถ้าเป็นผมคงทำอะไรไม่ถูก

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อ่านแล้วนึกภาพออกเลยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ ผมปริ๊นเบอร์โทรพวกฉุกเฉินเก็บไว้ในรถเลย แต่พวกรายละเอียดอื่นๆที่เจ้าของกระทู้แนะนำยังไม่มีซักอย่าง สงสัยต้องทำบ้างแล้วครับ

15. zatan

zatan New Member Member

153
    21
    0
    นับถือในน้ำใจที่ดีงามเลยครับ

16. ReniZe

ReniZe Member Member

127
    2
    18
    คนดีน่ายกย่องคับ ขอบคุณสำหรับเรื่องราวเตือนใจดีๆนะคับ

17. [[[greddy]]]

[[[greddy]]] New Member Member

52
    0
    0
    เป็นตัวอย่างที่ดีครับ ชื่นชมๆ ^^

18. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    ผมแค่นึกภาพตามที่เล่าก็จาเป็นลมแล้วคับ :sad::sad:

19. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ยอดเยี่ยม

20. อยากเห็นคนไทยทุกคนเป็นแบบนี้

ช่วยเหลือซิ้งกันและกัน ในยามคับขันลำบาก

อย่างน้อยเราก็คนไทยด้วยกัน...

21. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    นับถือเลย ครับ

22. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    แค่นี้ก็เหมือนการช่วยชีวิตเค้าแล้วอ่ะคราบ

23. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ถ้าเจอก็จะช่วยเลยครับ เคยเจอแบบว่าลงไปช่วยแต่เหมือนไม่อยากให้ช่วย เลยไปแม่มเลย

24. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    นับถือน้ำใจเลยครับพี่ ที่จริงน่าจะโทรไป 1113 ผมเคยเจอรถตกข้างทางลงไปช่วย โทรไปหา ตร. ไม่มีใครรับ ก็โทรไป 1113 นี่แหล่ะครับ ถามไปว่าแถวนี้ใกล้ๆมี รพ. ที่ไหนบ้าง ให้ต่อสายให้หน่อย แต่โชคดีของผมคนไม่เป้นอะไรเลย

จริง ๆ ไอกู้ภัยที่มาดูดบุหรี่น่าโดนด่าซักหน่อยนะครับ ไม่รุ้เรื่อง***อะไรเลย แล้วเจ้าของรถคอนเทนเนอร์ไม่ลงมาดู หรือช่วยอะไร เลยเหรอครับ

25. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    คุณทำในสิ่งที่ถูกต้องและดีที่สุดแล้วครับ การประสานเหตุ ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือผู้ได้รับบาดเจ็บแล้วครับ

26. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    เยี่ยมมากคับ...

27. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ขอปรบมือให้ดัง ๆ ครับ

28. sk1

sk1 New Member Member

243
    3
    0
    เยี่ยมมากครับ

29. VG<Black>

VG<Black> New Member Member

2,137
    19
    0
    เยี่ยมเลยครับท่าน น้ำใจงามมากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้