แอร์ไม่เย็นครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 22 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    แอร์ไม่เย็นครับ มีแต่ลมออกมา จะเริ่มตรวจเช็คยังไงดีครับ ว่าเสียตรงไหน

เมื่อคืนขับยังเย็นปกติ ก่อนหน้านี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาตอนเช้ามันไม่เย็นเอาซะงั้น

:cry::cry::cry::cry::cry::cry:

2. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ดูที่ พัดลมหน้าเครื่อง หมุนไหม
    น้ำยาแอร์ น้อยไปไหม

ลึกกว่านี้เดียวรอท่านอื่นอีกที่นะครับ

3. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    ลองดูว่าคอมเพรสเซอร์ มันหมุนตอนเราเปิดแอร์รึเปล่า ถ้ารอบเครื่องสูงขึ้น พัดลมแอร์หน้าเครื่องหมุน แต่คอมไม่หมุน แสดงว่าระบบแอร์เริ่มทำงานแล้ว แต่คอยล์ดูดคลัชหน้าคอมแอร์อาจเดี้ยง

ถ้าคอมหมุนตัดต่อปกติ ต้องลองดูน้ำยา ที่ตาแมวบนไดรเออร์แล้วล่ะ ว่ามีน้ำยาเหลืออยู่รึเปล่า (ถ้าห็นฟองฟอด หรือใสจนไม่เห็นอะไรวิ่งอยู่เลย อาจเป็นไปได้ว่าน้ำยาแอร์อาจรั่วตรงไหนซักแห่ง)

4. salmon drag

286
    7
    0
    ลองเช็ค ตามที่แนะนำมาแล้วครับ

สรุป พัดลมไม่ทำงานครับ เดี๋ยวจะลองซื้อมาเปลี่ยนดูก่อนครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ก่อนจะซื้อพัดลม ลองใช้มิเตอร์วัดไฟดูว่าตอนเปิดแอร์แล้วมีไฟออกมาหรือเปล่า
    หรือจะลองพัดลม ให้ดึงปลั๊กออกแล้วต่อตรงจากแบตเตอรี่ดูว่าพัดลมเสียจริงหรือเปล่า
    เอาทีละขั้นตอนครับ

6. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ข้อมูลดีๆครับ หายไวๆเน้อคร้าบ

7. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    พัดลมจะไม่ทำงานทันที ถ้าหน้าครัชคอมแอร์ยังไม่ทำงาน สิ่งที่ต้องดูต่อไปว่ารั่วตรงไหนรึเปล่าตามขอต่ออาการรั่วจะมีน้ำมันซึมๆออกมา ลองตรวจเช็คดูดีๆ ถ้าทำครับนี้ก็ไล่เปลี่ยนโอริงทุกจุดเลยครับราคาไม่กี่บาท

8. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    เปิด แอร์ แล้ว จับ คอยล์ ร้อนดู ถ้า ร้อน อยู่ แสดง ว่าแอร์ ทำงาน อาจพัดลมเสีย ถ้า มัน ไม่ร้อน ก็ น้ำยารั่วหมดแล้ว สวิทย์ ความดันที่ ไดเออร์ จะ ตัด เพราะไม่มีแรงดัน น้ำ ยาระบบเลยไม่ ทำงาน พัดลม หน้าเครื่อง รวมทั้ง คอมเพรสเซอร์ ไม่ทำงาน เพื่อ ป้องกัน คอมเพรสเซอร์ เสีย เมื่อไม่มีน้ำมัน เลี้ยง คอมเพรสเซอร์ เพราะ น้ำมัน จะปนอยู่ในน้ำยาครับ ไม่ใช่พัดลมเสียคับ จุดที่รั่วสังเกตุง่ายๆ จะมีน้ำมัน เยิ้ม เช่น ข้อต่อ ใต้ คอมเพรสเซอร์ ในห้องโดยสาร ก็ คอยล์เย็น ถ้ารั่วในห้องโดย สาร จะมี ควัน ออกมาจากแอร์ แล้ว เราจะ มึนๆๆ นิดๆ ข้อสังเกตุ เล็ก น้อยๆ คับ

9. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เมื่อวานยังเย็น พอมาวันนี้ไม่เย็น ตู้น่าจะรั่วนะครับ

10. salmon drag

286
    7
    0

ลองต่อตรงที่พัดลมแล้วครับ มันหมุนแต่หมุนช้า(เมื่อเปรียบเที่ยบกับพัดลมหม้อน้ำ) และมีเสียงดัง แกรก แกรก

แบบนี้ จะเป็นที่พัดลมหรือป่าว ครับ

แผงคอลย์ร้อนก็ไม่ร้อนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2009
  11. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    พัดลมหมุนเอื่อย.......ถ้ารถออกวิ่ง ลมปะทะคอยล์ร้อน แอร์ต้องเย็นครับ ถ้าระบบแอร์เป็นปกติ

แต่บอกว่าหมุนดัง แกรกๆ สงสัยงานเข้าอ่ะ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 13:43:30 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:43:15 ----------

พัดลมหมุนเอื่อย.......ถ้ารถออกวิ่ง ลมปะทะคอยล์ร้อน แอร์ต้องเย็นครับ ถ้าระบบแอร์เป็นปกติ

แต่บอกว่าหมุนดัง แกรกๆ สงสัยงานเข้าอ่ะ

12. salmon drag

286
    7
    0

ลองจับคอยล์ร้อนดูแล้วครับ มันไม่ร้อนครับ แบบนี้รั่วแแน่แน่แล้วใช่ไหมครับ

13. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    เป็นเหมือนกันครับ อยากได้ร้านแอร์เก่งๆๆๆหาอาการบ้างครับ ใช่มาไม่เคยได้เปิดแอร์เลย
    อยู่แถว สำโรง บางนาครับ

14. salmon drag

286
    7
    0
    ไปให้ช่างดูมาแล้วครับ ช่างแอร์บอกว่า มีน้ำยาแอร์อยู่ ไม่รั่ว แต่ คอมไม่ทำงาน(ฟิวส์ขาดด้วย)
    ลองต่อตรงซักพักก็จะไหม้ พัดลมทำงานไม่เต็มที่ และคอมดูไม่มีกำลงอัด (เข็มกระดิก อยู่ที่ เลข 6 7 ประมาณนี้)
    ต้องถอดคอมออกมาเช็ค ว่า หน้าคลัตช์คอมจับดีไหม น้ำมันคอมแห้งไหม คอมมีปัญหาตรงไหน

แบบนี้ทำไงดีครับ คอมยังไม่น็อคครับ แปลี่ยนคอมดีหรือว่า จะให้ลองถอดเช็คดูก่อนครับ

15. lionel eltommz

lionel eltommz New Member Member

133
    2
    0
    เชคน้ำยาแอรคับเติมครั้งล่าสุดกี่เดือน ถ้าเพิ่งเติมไม่เกิน7เดือนน่าจะเปนพัดลมกับคอมรั่วรุ้มาพอใช้ฮ่ะ แฮะ

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

พัดลมดัง แกรก มันเริ่มจะเสีย แต่ไม่เกี่ยวกับ แอร์เย็นหรือไม่เย็น
    แล้วคลัชทำงานหรือเปล่า ให้ช่างเช็คดูดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้