โช๊คโคนิกับสปริงเดิมใส่กันได้เปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gotokuji, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    มีเรื่่องอยากสอบถามดังนี้ครับ
    1.โ๊ช๊คโคนิใส่กับสปริงเดิมได้หรือไม่ครับ ใส่กับแหวนที่รองตัวล่างได้เลยใช่ม่ะครับ
    2.แหวนที่รองตัวล่าง มันเอาลงแล้วเตี้ยประมาณไหนครับ
    3.ถ้าโช๊คโคนิกับสปริงเดิมใส่แล้ว เป็นอย่างไรครับ แข็งหรืออ่อน
    ขอบคุณทุกความรู้ครับ

2. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    1. ใส่ได้เลยครับ
    2. แหวนที่รองตัวล่างเอาลงแล้วเตี้ยแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับสปริงครับ แต่สำหรับสปริงเดิมที่อยู่กับโช๊คเดิมมันจะยาวมาก ยาวกว่ากระบอกโช๊คแต่ถูกบีบอัดอยู่ สังเกตุได้จากเวลาช่างถอดสปริงเดิมจะต้องเอาตัวล็อคมาหนีบไว้ไม่ให้มันดีดนั่นแหละครับ ทีนี้พอเราเอามาใส่กับโช๊คที่ปรับสูงต่ำได้ก็เท่ากับว่าเราปรับช่วงระยะที่สปริงมันบีบ ถึงปรับลงมาเตี้ยสุดสปริงเดิมพอใส่เข้าไปมันก็ยังจะยืดตามระยะระหว่างบ่าตัวบนและตัวล่าง ทีนี้ก็อาจจะเป็นไปได้ว่ารถจะลงมาได้ไม่เตี้ยมากนัก เพราะสปริงมันยาวครับ
    3. โช๊คโคนิถ้าเป็นตัวกระบอกเหลืองมันปรับแข็งอ่อนได้ครับจะแข็งหรืออ่อนขึ้นอยู่กับเรา ปรับอ่อนสุดมันจะนิ่มแค่ไหนไม่แน่ใจแต่คิดว่าน่าจะแข็งกว่าเดิมนิดนึงครับ

ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้โคนิอย่างจริงจัง ยังไงก็รอท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ

3. enough

enough New Member Member

9
    0
    0
    ใส่ได้ครับ ผมใช้มาจะสิบปีแล้ว ถ้าจำไม่ผิด ถ้าใส่แหวนที่ร่องเตี้ยสุุุดจะลงมาประมาณนิ้วเศษๆ ถ้าใช้ล้อเดิมอยู่ผมว่ากำลังสวย แต่หน้าทิ่มนิดนึงเพราะด้สนหลังมันมีแค่ 2 ร่อง ลงได้น้อยกว่าตัวหน้า

ใช้แล้วไม่แข็งครับ ออกบ้านๆ แต่ดีกว่าโช้คเดิมแน่ๆ ไม่โคลง เกาะกว่าแบบคนละเรื่อง

4. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    มีรุ่นพี่ใช้อยู่ โคนิเหลือง+สปริงเดิม (ตัด)
    สาเหตุที่เค้าตัดเพราะว่า สปริงเดิมยาวเกินไป เวลายุบตัวสุดๆมันจะยัน

เห็นพี่เค้าใช้มา 6-7ปีแล้ว บอกว่าปกติดี

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้