ขี้เกลือ ขึ้นขั้วแบต เฉพาะขั้วลบ เป็นเพราะอะไรแล้วต้องทำไงครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 18 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ใช้น้ำร้อนแล้วเดี๋ยวมันก็เป็นอีก

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ขั้วแบตน่าจะรั่วตรงระหว่าง พลาสติกกับตะกั่วขั้วลบ
    ไอของน้ำกรดมันมาเกาะเป็นซัลเฟตนั่นแหละครับ

3. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    ใช้น้ำร้อนราด แล้วทาจารบีครับ

4. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ตามนั้นเลย.....ทาจารบีแล้วไม่มีขึ้นคับลองแล้ว

5. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    แบตยี่ห้อ อะไร ครับ ซื้อมานานหรือยัง มีอุปกรณ์ พวกเครื่องเสียง
    เพิ่มมาก หรือเปล่า คงต้องรื้อประวัติกันหน่อยครับ นะคับ มันผิดปกติเกิน
    ไปหน่อย ทั่ว ๆ ไปก็ไม่น่าจะมีปัญหามากครับ

เพื่อน ๆ จะได้ช่วยวิเคราะห์ กันได้ ละเอียดขึ้น ขอให้เป็นปกติโดย
    ไว ๆ ครับ:)

6. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    เครื่องเสียง เยอะ ก็อาจจะมีผลได้เหมือนกันครับ

7. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ไม่มีเครื่องเสียงหรืออะไรเลยครับ

ทุกอย่างปกติ

8. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    อย่าใช้น้ำนะครับ อันตราย

ที่เกิดคือออกไซด์ครับ มันซึมมาจากขั้วแบต

ใช้ไขควงแบนๆขูดแล้วเอาผ้าเช็ด เสร็จแล้วเอาวาสลีนทา

ถ้ายังขึ้นอีกเปลี่ยนแบตก้อนใหม่เลยครับ ถ้าอยู่ในประกัน เครมโลด

9. suptitle

suptitle New Member Member

17
    0
    0
    ความรู้ไหม่ครับ (คงตามหลักวิชาการ) เพราะเป็นออกไซด์

10. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ถามเด็กที่ร้านแบตฯมาครับ เค้าบอกให้เช็ดออกแล้วใช้น้ำมันเครื่อง (เก่าใหม่ก็ได้) ชโลมตรงขั้วแบตครับ ตอนเปลี่ยนแบตฯเห็นเค้าทาให้เหมือนกัน แต่ไม่เคยลองเองนะครับ ถ้าลองแล้วเป็นไงช่วยบอกด้วยครับ

11. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ความรู้ต้องเก็บเกี่ยว

ไกล้จาสิ้นแล้วละคับ เตรียมๆๆๆเงินไว้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้