เวลาปล่อยมือมีเสียงดังด้านใต้พวงมาลัย รบกวนหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nopphon016, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nopphon016

nopphon016 New Member Member

3
    0
    0
    :)ผมลองสังเกตุเสียงที่ดังดู ปรากฎว่าดังมาจากแถวๆ ล่างพวงมาลัยครับดัง แคร๊กๆๆๆๆ
    เวลาขับแล้วจับพวงมาลัยเบาๆ แต่ถ้าจับพวกมาลัยกดลงหน่อยเสียงจะหายครับ
    หรือจอดรถแล้วลองเอามือกระทบพวงมาลัยก็มีเสี่ยงครับ ครับดัง แคร๊กๆๆๆๆ
    เคยเอารถไปให้ช่างดูครับแต่ช่างหาสาเหตุไม่เจอ(หรือว่าไม่อยากหาไม่ทราบ)
    ที่ทำไปก็มี ทำช่วงล่าง หน้าหลัง ไม่หายครับ น้ำมันต่างๆ ก็ปกติครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับหามานานแล้วครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2009
  2. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    อาการนี้ก้อเป็นเหมือนกันค่ะ เคยลองถอดพลาสติกตรงที่ไว้ปิดแกนพวงมาลัยดูอ่ะค่ะ แล้วเคาะดูตรงพวงมาลัย เสียงมันมาจากกากบาทอ่ะค่ะ ไปถามคุณพี่noomth มา เค้าว่าน่าจะเป็นที่กากบาท ก้อเลยหามาเปลี่ยน กะว่าจะเปลี่ยนพรุ่งนี้ ยังไง ถ้าอาการหายจะบอกอีกทีน่ะค่ะ เผื่อจะทำแล้วหายบ้าง

ยังไงเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูด้วย พิมพ์แล้วก้อ งงๆอ่ะค่ะ

3. bigkiss

82
    3
    0
    ไปเปลี่ยนไอ้ตัวกากบาทที่ว่ามาแล้วค่ะ เสียงหายไปเลยค่ะ ขับแล้วสบายหูดีค่ะ อ้อถ่ายรูปมาแต่ว่าถ่ายแค่ไอ้ตัวกากบาทน่ะค่ะ เพราะว่าตอนใส่อ่ะ เกะกะคนทำเค้า:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2009
  4. nopphon016

3
    0
    0
    ขอบคุณมากครับเดี๋ยวลองไปเปลี่ยนดูครับ

:)อยากทราบว่าตัวกากบาทเนี่ยซื้อมาจากใหนครับหรื่อซื้อที่ศูนย์ครับราคาประมานเท่าไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

5. bigkiss

82
    3
    0

ไม่ทราบว่าตัวเท่าไหร่ ของดิฉันได้มาจากคุณพี่ Noomth ค่ะ

ยังไงก้อขอบคุณพี่ noomth มากๆค่ะ :)

6. pong8963

pong8963 New Member Member

2
    0
    0
    ตรวจหาเสียง

ดึงพวงมาลัยขึ้นลงแบบกระตุก มีระยะรุนหรือไม่ ถ้ามีปลอกลูกปืน/ลูกปืนคอพวงมาลัยสึกหรอ -2หมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวา แบบกระตุกมีระยะฟรีหรือไม่ถ้ามี ยอยพวงมาลัย/ลูกหมากชำรุดหาไม่พบ0814344341จะบอกให้ละเอียด

7. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    รถผมวิ่ง 120 แล้วมันสั่นอ่ะครับ ช่วงล่างช่างมันก้อบอกแน่นดี ยางก้อเปลี่ยนแล้ว ล้อแม๊กก้อเช็ค คดเช็ดดุ้งซ้อมไปแล้ว ช่างเค้าบอกว่าต้องเช็คกากบาทอีกทีแต่ยังไม่ได้ไปทำ มันเกี่ยวกันป่ะครับ รบกวนถามหน่อยครับ

8. nopphon016

3
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ลองดึงพวงมาลัยขึ้นลงไม่มีระยะร่นครับ แล้วก็ซ้ายขวาไม่มีเหมือนกัน
    เพิ่งไปทำช่วงล่างมาเปลี่ยนลูกยางลูกหมากหมดแล้วครับเสียงก็ยังอยู่
    อยู่ภายในรถตรงล่างพวงมาลัยครับ เดี๋ยวลองดูอีกที่ละกันครับเพราะเสียง
    เหมือน รถมอไซค์ที่แหวนลูกสูบหลวมอะครับ แบบนั้นเลยเวลารถสั่นมันจะดังครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้