อยากเล่นจิม แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไไหน ช่วยแนะนำทีครับ

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย gotokuji, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    มีรถ civic ek 96 อยากเล่นจิมคาน่าครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ทั้งการปรับแต่งรถและการเริ่มซ้อมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าได้แบบละเอีดได้ยิ่งจะเป็นพระคุณมากเลยครับ

2. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    เอ่อ ยังไม่เห็นใครตอบ ผมประเดิมเลยละกันคับ

ผมเองไม่ได้เก่งนะคับ คือแบบว่าเพิ่งหัดเหมือนกันเลยพอชี้ทางได้บ้าง

แนะนำ ให้มาลองวิ่งเลยคับ ในสนาม มีงานแข่งเมื่อไหร่ ไปวิ่งได้เลยคับ ส่วนเรื่องการซ้อม หลังจากที่ได้ลองวิ่งดูแล้ว จะรู้เองคับ
    ว่าควรจะซ้อมอะไรเพิ่ม อะไร ยังไง ตรงไหน มาถึงสนามก็หาๆเพื่อนๆนักแข่งอะครับ เค้ายินดีให้คำปรึกษาอยู่แล้วคับ คนไหนขับโดนๆใจก็เดินเข้าถามโลดเลยคับ

ต้องได้ลองครับถึงจะรู้ ไม่งั้นก็ลอง แล้วให้คนที่เป็นงานคอมเม้นดูครับว่าควรปรับปรุงอะไรแก้ไขตรงไหน

ลองดูครับ

3. bank2civic

bank2civic New Member VIP

274
    5
    0
    สเต็ปเดิม มาก่อนเดี๋ยวว่ากันหน้างาน 5555+

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ผมก็มือใหม่เหมือนกัน

เริ่มจากรถบ้าน ๆ ที่มีเลยคับ

มาลองวิ่งในสนามดู แรก ๆ ก็ขับเหมือนบนถนนี่แหละ

แล้วค่อย ๆ เพิ่มความเร็วรถขึ้นตามแต่รถจะเอาอยู่

ลองวิ่งดูแล้วมันจะรู้เองว่าสมควรต้องทำอะไรกับรถบ้าง

อย่างเช่น รถโยนไป ย้วยไป ก็ทำโช๊ค ดูยาง ลมยาง

รถมันบิดตัวเยอะก็หาค้ำมาใส่ตรงที่คิดว่ามันบิด

อะไรประมาณนี้แหละคับ

5. AONO_KUNG

AONO_KUNG New Member Member

487
    0
    0
    มือใหม่มาขอคำแนะนำด้วยอีกคนคับ....

ของผมก้รถเดิมๆคับ อยากมาลองขับดูคับ พี่ๆมีเทคนิดในการดึงเบรกมือมาแนะนำบ้างรึป่าวคับ

ผมลองดึงแล้วท้ายไม่ค่อยออก และเบรกหลังก้ไม่ค่อยล็อคอ่ะคับ รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะคับ

6. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    มาลองลงแข่งเลยครับ

7. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    ขอบคุณครับทุกท่านสำหรับความรู้

8. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เอาแบบเข้าใจง่ายๆเลยนะ ไม่ต้องทางการมาก ภาษาชาวบ้าน
    1. จำทางให้ถูกก่อน
    2. จับพวงมาลัยให้ถูกต้อง ท่านั่งและอื่นๆ
    3. ฝึก grip เข้าลายให้ถูก
    4. พอเก่งเริ่มใช้เบรคมือมาช่วยให้เร็วขึ้น

เรื่องเซ็ทรถ ต้องลองขับดูครับ พื้นแทรคแต่ละที่ไม่เหมือนกันอ่า
    บางที่ดึงเบรคมือแทบตาย ล้อก็ไม่ล๊อคก็มี
    ลองมาวิ่งดูก่อนครับ แนะนำ เอาเดิมๆเนี่ยแหล่ะ
    แล้วค่อยพัฒนา โดยการลักจำ ปรึกษาพี่ๆรุ่นใหญ่ๆครับ
    ผมคิดว่า ในวงการจิม ไม่มีคนหวงวิชาแน่นอนคับ
    ทีเหลืออยู่ที่ ชม.บิน ที่คุณจะต้องเรียนรู้เองแล้วครับ

9. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    ขับธรรมดาให้ถูกไลน์ก่อน ใช้พวงมาลัย เบรค คันเร่ง ให้ถูกก่อน เทคนิคอื่นค่อยทำทีหลัง

10. nick_oversize

nick_oversize New Member Member

445
    9
    0
    มาแข่งเลยครับ

เด๋วพอแข่งบ่อยๆ จะเริ่มรู้จักเพื่อนๆมากขึ้น ก็ถามคนนู้นคนนี้เอา

เริ่มจากรถเดิมๆนี่แหละดีครับ มันจะสนุกตอนที่เราเริ่มปรับแต่งรถ แล้วรู้สึกว่ามันค่อยๆดีขึ้น

ให้ฝีมือมันพัฒนาไปพร้อมๆกับรถที่เราค่อยๆปรับแต่ง ผมว่านี่แหละสนุกที่สุด

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 07:49:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 07:49:39 ----------

มาแข่งเลยครับ

เด๋วพอแข่งบ่อยๆ จะเริ่มรู้จักเพื่อนๆมากขึ้น ก็ถามคนนู้นคนนี้เอา

เริ่มจากรถเดิมๆนี่แหละดีครับ มันจะสนุกตอนที่เราเริ่มปรับแต่งรถ แล้วรู้สึกว่ามันค่อยๆดีขึ้น

ให้ฝีมือมันพัฒนาไปพร้อมๆกับรถที่เราค่อยๆปรับแต่ง ผมว่านี่แหละสนุกที่สุด

11. wichettt

wichettt New Member Member

112
    0
    0
    หัวข้อนี้ตั้งมาตรงใจผมเลย เหมือนตอบง่าย แต่ตอบยาก
    ผมจึงจะขอนำหัวข้อนี้ "ไปแต่งเป็นบทความเพื่อลงนิตยสาร" แล้วจะนำมาโพสต์บอกนะครับ

หัวข้อคร่าว ๆคือ
    - Gymkhana คืออะไร
    - รถประเภทไหนที่เล่น Gymkhana ได้
    - เล่น Gymkhana จะต้องลงทุน และเสียค่าใช้จ่ายอะไรประจำ และบางครั้งบางคราบ้าง
    - จะเริ่มเล่น Gymkhana ตรงไหนก่อน
    - รายการแข่งขันแบ่งเป็นรุ่นอะไรบ้าง

ยังไงแต่งเสร็จแล้วจะมาโพสต์บอกนะครับ

12. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0

เยี่ยมเลยพี่

แล้วจะรอติดตามนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยคร๊าบ

13. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    แอบมาเก็บความรุ้ครับ .. ตอนนี้เหลือแต่ยาง ยางพร้อมเมื่อไร เจอกันที่สนามคร๊าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้