กรรมวิธีใส่โลโก้นะครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย tha79, 22 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    เริ่มต้นที่นำตลับเมตรมวัดความกว้างเพื่อหาจุดกึ่งกลาง มาร์คจุด เอาเหล็กแหลมบ่งให้เป็นรอยคล้ายๆ ตะปูตอกเป้นรอย (เพื่อไม่ให้ดอกสว่านแฉลบ) แล้วเริ่มเจาะด้วยสว่านดอกเล็ก ค่อยๆไล่เป็นดอกใหญ่ พร้อมกับวัดความกว้างของรูสอดสปริง

2. tha79

737
    0
    0
    แล้วต่ด้วยสว่านดอกใหญ่ที่สุด ตะไบขอบเพื่อลบคมและรอยบิด จากนั้นจึงเจาะบน เพื่อเป้นรูกิ๊ปล็อค ก่อนเจาะ วัดแบบขั้นตอนแรกนะครับ

3. tha79

737
    0
    0
    ต่อเลยนะครับ เจาะได้สองรูแล้วก็เอาจาระบีเหนียวของโตโยต้ามาทากันน้ำ กันสนิมที่รอยเจาะ ติดโลโก้แล้วค่อยเจาะรูยึดสกรูเกลียวปล่อย ขั้นตอนนี้ต้องเล็งให้ดีก่อนเจาะนะครับ ถ้าเบี้ยวล่ะก็ เรื่องยาวเลย เจาะด้วยสว่านไซต์เล็ก ขันสกรู เสร็จพิธีครับ

4. tha79

737
    0
    0
    ที่เอามาลงไว้เพื่อเป็นแนวทางนะครับ ใครมีวิธีการอย่างไร ก็นำมาแลกเปลี่ยนกันได้
    สำหรับ JZS133 ปลายสปริงจะไม่โผล่ให้เห็นเหมือนอย่าง MS133 นะครับ

5. Poon133

Poon133 New Member Member

132
    0
    0
    พ่อผมบอกสวยดี ได้อารมณ์เหมือนยังขับเบนซ์ของเค้าอยู่ 555+

6. tha79

737
    0
    0
    พี่ที่บ้านผมบอก จากรถราคาสามแสน กลายเป้นสามล้านเลย 555
    เว่อร์ได้ใจเลยครับพี่น้อง:D

7. pai2518

pai2518 New Member Member

10
    0
    0
    อยากได้มั่งจังครับพี่

8. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    สวยคับ สวยจริงๆ ตอนเจาะระวังนิดนึง ผมเคยสมัยขับกระบะ แล้วอยากมีเสาอากาศขึ้นลงแบบไฟฟ้า ไปร้านประดับยนต์ พี่แกเจาะพลาด เพราะไม่มีเหล็กนำศูนย์ เป็นเส้นลึกพอประมาณ ความยาวของเส้นที่พลาด 4" สบายไป

9. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    สวยๆๆๆๆๆ.........ของยังไม่มาเลยอ่า........ล็อตนี้สงสัยรอนานหน่อยอ่า........แถมเงินเยนก็ขึ้นอีก ไม่รุว่าของจะขึ้นตามป่าวววว 100เยน = 38 บาท แล้วอ่าาา จากเมื่อก่อน 100 เยน = 30 หรือเท่าไรไม่รุไม่แน่ใจ อิอิอิ

ปล.ใครอยากสวยแบบพี่ฐากะปุ่น ก็ต้องรอต่อไปครับ 555 ของผมยังไม่มีใส่เล้ย อิอิอิ

10. tha79

737
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่เอก ผมนึกคำนี้อยู่นาน ก็นึกไม่ออก ที่ผมบอกว่าเหล็กมาบ่งกันแฉลบน่ะ ที่แท้ก็คือ
    "เหล็กนำศูนย์" เพราะได้ยินคำนี้แค่ครั้งเดียวตอนเรียนวิชาช่าง ตอน ม.2 นับถึงตอนนี้ก็เกือบยี่สิบปีแล้ว มันนาน

11. DON_SF

636
    0
    0
    อ้าวพี่ไหนบอกว่า พึ่งจะ เบญจเพศ อ่า :D:D:D

12. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    แนะนำนิดนึง การเจาะรูที่ฝากระโปรง ควรนำแผ่นไม้ มาวางรองด้านล่างฝากระโปรงที่เจาะทะลุ (ถ้าสามารถทำได้) ให้สว่านเจาะผ่านออกไป ป้องกันไม่ให้ฝากระโปรงรถเป็นรอยบุบเนื่องจากน้ำหนักในการกดสว่านขณะเจาะ อีกทั้งยังป้องกันการเกิดเศษครีบจากการเจาะ

13. tha79

737
    0
    0
    เรียนเร็วครับ

14. tha79

737
    0
    0
    พี่เอกครับ
    สำหรับ MS เป็นฝากระโปรงชั้นเดียว (ดูจากรถพี่ป๋องและรถดอน) สามารถรองแผ่นไม้ได้ ส่วน JZS เป็นฝากระโปรงสองชั้น และมีช่องว่างระหว่างชิ้นบนและชิ้นล่างห่างกันราวเกือบสองนิ้ว (รถผมเอง) เมื่อใส่โลโก้เรียบร้อยแล้ว พวก MS จะมีปลายสปริงโผล่ใต้ฝากระโปรง แต่ JZS ไม่เห็นปลายสปริงโผล่ออกมาครับ ......... เป็นข้อมูล

15. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    อืมม อย่างนั้นต้องอยู่ที่เทคนิค+ฝีมือและอุปกรณ์ เทคนิคที่ผมแนะนำ บางสถานการอาจใช้ไม่ได้ แต่สามารถนำมาประยุกต์ได้ นี่คือ Basic ของงานช่างฝีมือ

16. kopv

kopv New Member Member

7
    0
    1
    มีขายที่ไหนอ่ะพี่

มีขายที่ไหนอ่ะพี่ สวยดีๆ
    [email protected]

17. tha79

737
    0
    0
    โลโก้ หรือว่าช่างฝีมืออ่ะคับ:confused:

18. Poon133

132
    0
    0

555+ ช่าง มั๊ง พี่ฐา

19. shogun3000

shogun3000 New Member Member

51
    2
    0
    ...ในที่สุดก็ประสบความสำเร็จ หลังจากกะแล้วกะอีก คำนวณไป วัดไป ปรึกษาวิศวะกรโตโยต้าที่ญี่ปุ่นไป :D :D :D

ก็ได้ตำแหน่งติดตั้งที่น่าจะลึกที่สุด ที่จะไม่หลุดจากโครงด้านใต้ของฝากะโปรง....

...ที่ระยะห่างจากคิ้วด้านหน้าประมาณ 8 ซม.สปริงใต้โลโก้จะอยู่ชิดโครงด้านในพอดี

กรรมวิธีเจาะก็เหมือนที่ ฐาว่ามาทุกประการ (แต่มันตื่นเต้นกว่าเพราะทำเอง ลุ้นเองไปด้วย)

ส่วนการยึด รูด้านหน้าใช้ตะปูเกลียวปล่อยยึดจากด้านบนเหมือนกัน ต่างกันที่รูด้านหลัง....

เนื่องจากการติดตั้งให้ชิดด้านในโครงมากที่สุด จึงสามารถเจาะรูขยายให้สอดน๊อตจากข้างใต้ได้ และมองเห็นตำแหน่งที่จะใส่น๊อต

...ตัวล๊อคตัวในที่เป็นพลาสติกเมื่อหมุนมันออกมาโยนทิ้งไป ที่ฐานก็จะเป็นเกลียวตัวเมีย เมื่อเอาไปเทียบกับน๊อตหัวสี่แฉกเกลียวมิล จะเข้ากันได้พอดี

เราจึงสามารถล๊อคฐานโลโก้ด้วยน๊อตจากข้างในฝากระโปรงได้ ตัดปัญหาถอดจากภายนอกป้องกันการโจรกรรมไปได้ในระดับหนึ่ง

...เป็นอีกแนวทางสำหรับชาว JZS แต่ก็น่าจะประยุกต์ใช้กับรุ่นอื่นได้เหมือนกัน...ลองทดลองกันดูครับ พี่น้อง :) :) :)

20. tha79

737
    0
    0
    สวยงามครับพี่กุน สวยกว่าของผมซะอีก

21. Poon133

132
    0
    0
    โอ้ ว้าว เด๋วผมติดเพิ่มอีกอัน 55+

22. DON_SF

636
    0
    0
    อัพๆๆ เผื่อใครอยากติดบ้าง จะได้รู้กรรมวิธี อิอิอิ

23. =Matsukaze=

=Matsukaze= New Member Member

1
    0
    0
    มีมาใหม่บอกหน่อยจิ อยากได้
    [email protected]

24. DON_SF

636
    0
    0
  25. tooncrownms122

tooncrownms122 New Member Member

17
    0
    0
    ที่นี่มันแหลมแท่นอ๊ะป่าวคับ

26. DON_SF

636
    0
    0
    อยากได้จิงๆ ไม่ล้อเล่นโทรมาคุยครับ เพราะของตั้งสั่งเบิกห้างยุ่นครับ 0813030534

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้