ไม่ได้นั้ง taxi นาน ขอถามหน่อยเรื่องเริ่มต้น 35 บาท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย phoenixtoon, 28 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ไม่ได้นั้ง taxi นาน ขอถามหน่อยเรื่องเริ่มต้น 35 บาท

แบบว่าถามแบบคนนไม่รู้จิงๆนะคับ

ทำไม taxi เค้าไม่ปรับ ราคาเริ่มต้นลงละคับ รถพี่ๆท่านๆก้อติดแก็ซกันแล้ว ไม่ได้ใช้น้ำมัน

ชี้แจงหน่อย แบบว่ งง - - *

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เคยถามนะ เค้าบอกตอนกลางวันกินข้าวแกง เมื่อก่อน 15 บาท ตอนนี้ มัน 25 บาทแล้วอะ :D:D:D

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ไม่เข้าใจอีกเรื่องคือ

แทกซี่ ทำไมขับแบบ เหยียบยก เหยียบยก

ขึ้นทีไร เมารถทุกที

4. Top

Top New Member Member

91
    4
    0
    จากสูตรต่อไปนี้ "ราคาขาย - ต้นทุน = กำไร" จงเลือกข้อที่ถูกต้องที่สุด
    ก. ราคาขาย - ต้นทุนสูง = กำไรต่ำ
    ข. ราคาขาย - ต้นทุนต่ำ = กำไรสูง
    ค. ถูกทุกข้อ
    ง. ผิดทุกข้อ

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เจอเหมือนผมเลยครับ หลายคันเป็นแบบนี้หมดครับ แท๊กซี่เกียร์MTชอบแช่ยาวๆกระชากๆไม่เปลี่ยนเกียร์ ส่วนแท๊กซี่เกียร์ATชอบคิกดาวน์แรงๆแล้วเบรกหัวทิ่ม ไม่รู้ทำไมเหมือนกันผมเจอบ่อยมากเวลานั่งแท๊กซี่อ่ะ 90%ได้เลยอ่ะผมว่า :D

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตอนนี้เหมือนว่าราคา มันขึ้นเร็วๆยังไงไม่รู้

เคยนั้ง 60 กว่า ตอนหลังนี้ 80 แล้ว ไปที่เดียวกัน

7. Deb`nUt~

Deb`nUt~ New Member Member

71
    1
    0
    เด๋วนี้มิเตอร์มันปรับให้อัตราเงินมาไวขึ้นด้วยหนิคับ-*-

แท็กซี่ขับชวนเวียนหัวนี่แทบจะเป็นกันทุกคันคับ

แต่ที่เซ็งที่สุดเลยคือ คนขับปากเหม็นนี่แหละ T_T

8. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เรื่องอื่นไม่รุ แต่ทำไมบนถนนแท๊กซี่มันรุ้สึกจะเยอะมากเกินไปจังอะ

วิ่งปล่าวๆไม่มีผู้โดยสารก้อเยอะมาก

แถมยังขับกวนตีนก้อเยอะ

ตัวการรถติดชั้นดีเลยนะผมว่า

9. ใช่ๆๆ

หรืออาจเป็นวิธีโกงมิเตอร์ก็ได้นะ

มันน่าคิด:cool:

10. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    มิเตอร์ขึ้นตามตีนและอารมณ์คนขับ ยิ่งเจอพวกปาดรถคันนู้นทีคันนี้ทีขึ้นเอาๆ

11. เบรคแต่ละทีไม่ได้เกรงใจผู้โดยสารเลย - -"

12. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    นั่งจาก ม.ธุรกิจ ไป เดอะมอล์งาม
    อย่างกะนั่ง รถF1 แน่ะ 555555555
    บางคันก็ใช้ยาง Slick บางคัน ก็ยาง Soft 555555555

13. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แช่ยาวๆไม่ได้ครับ ชาฟละลาย อิอิ
    ขำๆนะครับ

14. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    5555+ นั่งแล้วลุ้นว่ายางจะแตกเมื่อไร :D:D:D

15. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    มองมุมกลับกันนะครับ

เค้าก็คงราคานี้มาเป็น 10ปีแล้ว

เงินเดือนเราก็อาจจะขึ้น ข้าวของต่างๆ ก็ขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น แต่เค้าก็ยังไม่ปรับเริ่มต้น 35บาทเท่าเดิม

คนขับรถดีดีก็มี น่าสงสารก็เยอะ ชีวิตลำบากกว่าพวกเราก็เยอะ

ปล. ล่าสุดก็ปรับเรทแล้ว แพงขึ้นไม่รู้กี่% ผมว่าก็ถือว่าโอเคนะ

16. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0

ห้า ๆ ๆ

แล้วไม่นั่งมา ม. สยาม มั่งร๋อเติ๊ดดดดดดดดดดดดดดดด :D

17. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    แท๊กซี่ดีๆก็มีนะครับ (ลุงขับอยู่) ฮ่าๆๆ
    แต่ส่วนมากเราจะเจอแต่พวกกวนๆบนถนน
    เพราะปลาเน่าพาเหม็นไปหมด
    ทุกวันนี้รายได้ taxi หลังหักค่าโน่นค่านี่ได้เต็มที่ก็เหลือวันละแค่3-4 ร้อยแล้วครับ
    ยังไงก็มองหลายๆมุมนะครับ
    ใจเขาใจเรา
    ส่วนตัวผมเวลาเรียกชอบเรียกรถรุ่นเก่าสงสารเขาวันๆนึงไม่ค่อยได้เหมือนพวกรถใหม่ขับซิ่งๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้