ใครมีวิธีกันแมวปีนขึ้นไปสร้างบ้านบนหลังคารถบ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย โอ๊ค_TENGUNOYU, 20 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    คือแมวจรจัดแถวที่พักผมนะครับ แรกๆก็เหมืยวๆง่าวๆ น่ารักอยู่หรอกครับ

ตอนนี้มันเริ่มเห็นหลังคารถผมเป็นบ้านมันไปซะแล้ว

ตัวสีขาวลายน้ำตาล มันยึดหัวหาดหลังคาดำรถผมเป็นบ้านมัน

ตัวสีดำ มันยึดฝากระโปรงหน้าดำรถผมเป้นวิมานของมัน

ไอ้ตัวดำไล่แล้วไปครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ไอ้ตัวขาวลายน้ำตาล

มันใช้หลังคารถผมเป็นที่ คาบอาหารมากิน ลับเล็บ นอน เกลือกกลิ้ง

และล่าสุด มันขี้ครับ ขี้เต็มๆ กระจายเต็มหลังคารถ ขี้แบบเห้นแล้วจาบล้าตาย

มันทำพฤติกรรมเยี่ยงนี้มาสามครั้งแล้วครับ ความอดทนเริ่มหมดลง

ต้องมานั่งเช็ดขี้แมวไครก็ไม่รู้วันเว้นวัน จะตีก็แม่เคยบอก ตีแมวเหมือนตีเณร

ได้แต่ไล่มันไปวันๆ เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆทีครับ

มีวิธีไล่ไม่ให้แมวเวนพวกนี้เห็นหลังคารถเราเป้นบ้านมันได้ไหมครับ

รถเพิ่งทำสีออกมาจากอู่ได้สองเดือน หลังคาดำๆเจอรอยเล็บแมวไปแล้วครับ

ขอความรู้เป็นวิทยาทานทีครับ ก่อนที่ผมจะทำบาปกับน้องแมว:cry::cry:

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ของผม มี สไลส์กระจกเล่น ด้วยน่ะ
    วันไหน กลับมาเปิดฝาโปรง ระบายอากาศไว้
    แม่ม ขึ้นมานอน บนฝาเครื่องอุ่น ๆ เหยี่ยวใส่ฝา ซะ :mad:

แต่ ก็ ลองมาเยอะ
    ทั้ง ก้อนไล่แมวยี่ปุ่น

ตอนนี้ จบที่ ตุ๊กตายาง เด้ง ๆ ตัวใหญ่ ๆ น่ะครับ
    วางบนหลังคา ข้ามคืนเลย

55+ ไม่รู้ มันกั่ว หรือ ไม่มีที่ให้ อยู่น่ะ
    ไม่มาอีกเลย :D

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  3. vip_car

vip_car New Member Member

131
    6
    0
    เดี๋ยวไปหามาวางบ้างดีกว่า มันสไลด์เล่นทุกวันเลย

4. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    " ลับเล็บ " อันนี้โหดมากๆ....ครับพี่

ผมไม่เคยโดนแมว เคยโดนหมาเลยครับที่บ้าน ไม่ขึ้นหลังคา แต่มันชอบเอา2ขาหน้าขึ้นแตะ ฝากะโปรง+แก้มรถ ไม่รู้ว่ามันจะแตะดูอะไรของมัน....

สุดท้ายต้องเปิดฝากะโปรงจอด (ฝาจะเบี้ยวหมดแหละ....) บ้างครั้งก็คลุมผ้า ค่อยดีขึ้นหน่อย....

5. tung@EP 71

tung@EP 71 New Member Member

87
    2
    0
    ที่ผมโดนเป็นนกกระจอกครับ จอดอยู่บ้าน บินมาเกาะอยู่ที่กระจกมองข้าง ไม่ได้เกาะเฉยๆแล้วก็ไป
    มันบินจิกๆชนๆเหมือนเห็นตัวเองสะท้อนกระจกแล้วคิดว่าเป็นศัตรูมั๊ง เลยสู้กัน แถมขี้ใส่อีก

แต่แมวนี่ไม่เคยจับได้คาหนังคาเขาซักที ตื่นเช้ามาก็เห็นแต่รอยตีนเพียบ
    เดินไปเดินมาทั่วหลังคารถเลย ไม่รู้มันมีกี่ตัว
    ไม่ได้เคืองอะไรนะ แต่รถสีดำ ฝุ่นเกาะมันเลยเห็นชัด ขี้เกียจล้างง่ะ :sad:

6. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ของผมใช้ที่ติดประตูเเบบตามเซเว่นวางไว้ที่พื้น 4 มุม รถครับ พอมันเดินผ่าก็จะ ตื้อดืดดดด มันก็วิ่งเเล้วครับ เเต่วิธีนี้ใช้ได้ช่วคราวครับ เพราะพอมันชินมันก็ไม่สนใจเเล้วครับ กลับมาเหมือนเดิม

เเต่ตอนนี้มันพัฒนา มันรอ เครื่องอุ่นๆเเล้ว พออุ่นมันเข้ามานอน บนเฮด ไม่รู้เข้าไปตอนไหน รู้เเต่ว่าเข้าจากใต้รถครับ หลับยาวววววยันเข้า เลย จะออกจากบ้านเเต่ละทีต้องเปิดฝากระโปรงมาไล่มันด้วยความเป็นห่วง กดเเตรไล่ก็เเล้ว เคาะฝากระโปรก็เเล้วไม่ออกครับ กลัวติดเครื่องเเล้วมันจะโดนปั่นเอาอ่าาาครับ

7. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เคยโดนเหมือนกันครับเซง

8. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ผมห้ามมันไม่ได้คับ แมวที่บ้านมันนอนของมันประจำ ทั้งสองคัน รถตู้มันก็ขึ้นไปนอนบนหลังคา

รถเก๋งมันก็นอนฝากระโปรงหน้า

ผมใช้วิธีเอาผ้าห้มเก่าๆ มาปูให้มันเลยคับห้ามไม่ได้ก็กันๆ มันไว้หน่อย

9. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    ฮ่า เหนด้วยกัย rep บนคับ ไอเดียแหล่ม เอาเครื่องส่งเสียงประตูมาวางไว้ ตี๊ดีดดด เราจะได้รู้ด้วยว่ามีแมวมา

มันรำคาญตกใจก็หนีไป

หรือไม่ก็แบบบ้านผมอะคับ ผมเอาตุ๊กตาจรเข้มาวางไว้

ไม่มีลิงก็ทำงานไล่แมวเอาแล้วกัน แต่จะไปหาที่ส่งเสียงมาวางละ เล็กๆดี ไม่อายสาวๆด้วย

10. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ยิงมันทิ้งเลยโอ๊ค หรือไม่ก็ยกคันนี้ให้มันแล้วซื้อคันใหม่มาขับ มันคงชอบคันนี้อ่ะ :D

11. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ของผมมะช่ายแมว แต่เป็น นกมาขี้ ไว้......เซ็ง....อิอิ

12. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    มันนอนตรงไหนก็ปูผ้าให้มันนอนสิคับ เปิดพัดลมให้ด้วย 55555 ล้อเล่นๆ

ปูผ้านั่นแหละ แล้วหาลังกระดาษใหญ่ๆหลายๆใบมาวางบนผ้าที่ปูไว้ (ที่ต้องปูเพราะเดี๋ยวฝากระโปรงหรือหลังคาเป็นรอย)

เท่านี้น้องเหมียวก็ต้องหาที่นอนใหม่แล้วครับ นอนในบ้านน้าโอ๊คแทน หุหุหุ

13. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ต้องใช้ปลาแห้งครับ ปลาแห้ง ปลากรอบ อะไรที่มันชอบ โยนให้มันกิน แล้วโยนเข้าไปในถุงหรือกระสอบ แล้วมัดปากเอาไปทิ้งกลางถนนครับ

14. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ถ้าวิธีอื่นใช้ไม่ได้คงต้องใช้วิธีเลี้ยงหมาไว้บนหลังคารถครับ อันนี้ได้ผลแน่นอน

15. haruhara

haruhara New Member Member

21
    0
    1
    แมวนอน สไลด์เล่น นกขี้ ทั้งหมดนี้ปัจจุบันก็ยังเจออยู่ครับ

อยากทำสีตั้งนานแล้ว ไม่กล้าไปทำซักที อยู่บ้านพักของที่ทำงานน่ะครับ

มีวันนึง คนแถวบ้านเห็นเหตุการมาเล่าให้ฟัง รถผมเนี่ยแหละ แมวนอนอยู่บนหลังคารถ หมานอนใต้ท้องรถ

ดันดื่นมาพร้อมกัน ไอ้หมาลุกขึ้นยืนตะกุย จะกัดแมว แมวก็ตกใจ เล็บจิกขอบหลังคา

เห้อ อนาถ

16. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    เห็นมันนอนหรือเดินอยู่อย่าไปไล่ให้มันตกใจนะครับ

ไม่งั้นมันออกตัวใส่1สับ2ฟรีทิ้งบนหลังคาแน่

17. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    จับมันมาตัดเล็บ หรือไม่ก็ใส่ถุงเท้าให้มันครับ :D

18. koenma

koenma New Member Member

7,192
    5
    0
    คลุมผ้าดีกว่าไหมครับพี่

19. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ประจำๆเห็นกระจก กับฝากระโปรง เป็นที่สไลด์ เลย

20. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจอมาหลายครั้งแล้วเหมือนกันคับ ไล่ยากจริงๆ ไม่ยอมไป ตอนแรกมันชอบไปนอนบนฝากระโปรงรถ แต่ส่วนใหญ่กลับมาบ้านช่วงหลังๆจะเปิดฝากระโปรงหน้าทุกครั้งคับ มันเลยนอนไม่ได้ บางครั้งก้อไปนอนบนหลังคารถ เห็นมันเดินอยู่ในที่จอดรถที่บ้านเมื่อไร ถ้าไม่ได้จอดรถไว้ในบ้าน ผมเอารองเท้าซัดเลยคับ แต่แบบ ประมาณว่าขู่ไม่ได้ให้โดนคับ เฉี่ยวๆ หลังๆมันไม่ค่อยเข้ามานอนบนหลังคาแล้วคับ เพราะว่าที่บ้านเอาพรมเช็ดเท้าไปปู มันเลยไปนอนบนพรมสงสัยจะสบายกว่า เหอๆ

21. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ลองเอา ขี้บุหรี่ หรือ ไส้บุหรี่ โปรยไว้สิครับ แมวมันเกลียดกลิ่นพวกนี้

22. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ปล่อยหมาไว้หน้าบ้าน ครับ รับรอง แมวไม่ขึ้น หมา ขึ้นไปแทน (หนักกว่าเดิมอีก) ... 55 ใครมีวิธีดีๆ มั่งครับ จะได้ เอาไว้ใช้บ้าง ..

23. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ถ้าเป็นแมวที่เราเลี้ยงไว้เอง น่าจะยังพอคุยกันรู้เรื่อง เคยเลี้ยงแมวอยู่ตัวนึง เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ จับมันมาดีดหู แล้วชี้ให้ดูว่า อย่าขึ้นไปอีก .... มันไม่ใช่ที่ของมึง .. มันฟังรู้เรื่องแหะ แล้วก็ไม่เคยขึ้นหลังคารถหรือฝากระโปรงอีกเลย น่ารักจริงๆ เสียดาย มันตายไปซ่ะแล้ว ป่วยตาย

ยังไงแล้วจะจัดการด้วยวิธืไหนก็ตาม อย่าไปรุนแรงกับเค้า เค้าก็มีชีวิตและจิตใจเหมือนกันกับคน :welcome:

24. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    จขกท.เจอหนักมาก

ผมเจอแค่เอาเป็นที่นอนอุ่น ๆ บางวันแถมเลือดติดมานิดหน่อย

ส่วนตุ๊กตา เด๋วลองมั่ง ขอบคุณมากครับ

25. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    เลี้ยงหมาน่าจะช่วยได้นะครับ แต่ของผมจิ้งจกมาเข้ไว้เยอะอย่างแรง

26. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ปืน BB ช่วยท่านได้

ผมยิงหมด จนเด๋วนี้ หายไปหมดแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้