ขอถามเกี่ยวกับ Xenon ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เเฟนพันธ์เเท้สองร้อย, 11 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    คือตอนนี้ผมกำลังจะหาไฟซีนอนใส่ให้กับเจ้านิวซีวิคอะครับเลยอยากถามดังนี้
    1.ซีนอนยี่ห้ออะไรคุณภาพพอใช้ได้ครับในชั่วโมงนี้ที่ไม่เเพงมากจนเกินไปเเละราคาประมาณเท่าไหร่ไม่อยากได้เเบบใส่ไม่กี่วันดับไปข้างเเบบนี้ไม่เอาครับ
    2.เเล้วจากที่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเคยไปติดตั้งไฟซีนอนกันพอจะมีร้านดีๆบริการหลังการขายดีๆเเนะนำมั้ยครับผมอยู่เเถวลาดพร้าวคับ
    3ซีนอนจากประเทศจีนหรือไต้หวันนี่ใครเคยใช้บ้างมั้ยครับเห็นชุดละ3000บาทไม่ทราบว่ามีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรคับหรือว่าเพิ่มเงินอีกนิดไปเล่นรุ่นอื่นดีกว่าเเนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากคับ

1. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ยี่ห้อไม่ทราบเท่าไรคับ

แต่ลองดูหน้าซื้อขายคับ มีร้านใหญ่ๆๆผลงานเยอะๆๆน่าเชื่อถือ มีชื่อเสียง อยู่หลายร้านพอสมควร

แต่ละร้านส่วนมากก็จะมีหลายระดับให้เลือก ราคาจะมากตามประกันอ่าคับ

เจิ้นเคยสนๆๆอยู่เหมือนกาน อยากได้แบบ รับประกัน 2 ปี ซึ่งราคาจะอยู่ช่วง 4,500-5,500 ประมาณนี้อ่าคับ

ส่วนราคา 3,000 ++ จะอยู่ในช่วงประกัน 1 - 1.5 ปี ประมาณนี้อ่าคับ ลองดูหลายๆร้านอ่าคับ

2. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ผมเคยใช้ของ P4 ครับ ก็ok แต่ข้อเสียคือ ซ่อมบ่อย ที่บอกดีคือค่าของแสงความเข้มของแสงได้ตามมาตรฐานครับ แต่ข้อเสียคือการติดตั้งซึ่งมีปัญหาอยู่บ่อยๆ ทั้งที่ไปแก้ที่ศูนย์ตรงปทุมวัน (ผู้นำเข้า P4) ก็ยังไม่หาย ในที่สุดผมจึงเปลี่ยนมาใช้ของใต้หวัน ค่าสีไม่ค่อยได้ แต่ความทนทานกลับโอเคกว่าครับ (ผมติดตั้งที่คุณ ปอ ซีนอน (WIN) ตรงซ.เสือใหญ่ครับ บริการหลังการขายดี ไม่เรื่องมากด้วยครับ)

ฝากไว้สำหรับผู้ที่จะใส่ xenon นะครับ ถ้าเลนส์ไฟหน้าคุณเป็นแบบเคลียร์ รีเฟลคเตอร์ด้านในเป็นตาเพชร (อยู่ในรถรุ่นใหม่ๆ) สามารถใส่ไฟ xenon แบบ slide ได้เลยครับ แสงจะออกมาเป็น spot ไม่กระจายเลอะเทอะ
    แต่ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าๆ ที่เลนส์โคมไฟหน้า เป็นแบบกระจายแสง แนะนำให้ใส่ xenon แบบไม่ slide จะมองเห็นทางได้ชัดเจนกว่าครับ

จากประสบการณ์จริงครับ ..

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ตามนั้นเลยครับ

4. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    กำลังเซ็งๆเลยครับ ของผมเป็นโคมแบบไหม่ใส่หลอดธรรมดากระจายเลอะเทอะเลยครับ ขอบคุณคร้าบ

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    SEYA GARAGE

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เก็บข้อมูลครับ
    ผมยังหลอดเหลืองอยู่เลย :D

7. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ได้โปรดอย่าใส่สีแปลก ๆ กันด้วยนะครับ แสบตากับแสง แถมไม่สว่างอีกต่างหาก

8. Dong JZ GT

130
    14
    0
    อีกนิดนึงครับ ค่า K ที่ ใช้งาน(จริง)ได้ดีที่สุด แถวๆ 4300 K - 10000 K ครับ เกินกว่านั้นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

9. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    อยู่ที่บัลลาดคับ ของเยอรมัน ดีสุด ของไต้หวันก้อโอเค จัดว่าดีในระดับกลางๆ แต่ของจีน ไม่แนะนำครับ

ประมาณ 10000K-15000K กำลังสวยครับ ติดตั้งวันเดียวก้อเสดแล้ว ราคาก้อ 2900-3500 ปาะมาณนี้

10. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เจ้านี้เลยครับ ดีเยี่ยม

11. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ของผมยังหลอดไส้อยู่เลย :D

12. Jern

6,174
    48
    0
    ขอถามบ้าง อิอิ นิดนึงคับ

อยากใส่ซีนอน ค่า K ประมาณ 5000 สีมันจะได้เหมือนสีเดิมๆๆ สีก๊าซฮาโลเจนอ่าคับ

แล้วมันจะสว่างกว่าไม๊

อยากรู้ความสว่างเมื่อค่า K มันเท่าเดิมอ่าคับ

13. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ความรู้ๆ

14. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ค่าต่ำสุดคือ 3000K ครับ สีออกเหลือง
    ส่วนค่าที่ผมคิดว่าเหมาะสำหรับการใช้งานประจำวันคือ
    4300K ครับ ขาวอมเหลืองนิดๆ ขับดีทั้งคืนและตอนฝนตก
    ส่วนค่าK สูงๆดูเหมือนสว่างกว่าแต่เวลาใช้งานตอนฝนตกแทบ
    จะมองไม่เห็นอ่ะครับ

15. Dong JZ GT

130
    14
    0
    สีเหมือนหลอดเดิมอยู่ประมาณ 3 - 4300K ครับ ไม่เกินนี้ แต่สว่างกว่าเดิมแน่นอนครับ หลอดมัน 35W - 55W แล้วแต่รุ่น แต่สว่างกว่าเดิมเยอะเลยครับ จับถนนยาวเลย วิ่งต่างจังหวัด พวกรีเฟลค ตรงเสาข้างทางนี่ขึ้นเป็นแนวเลย ยิ่งเวลาเจอพวกชุดนักศึกษานะ ?!!? 555..

จิงๆ ไม่ได้ รู้เยอะหรอกครับ แต่โดนหลอกมาเยอะ เลยเอาประสบการณ์มาแบ่งปันกันน่ะ...

16. Jern

6,174
    48
    0
    แล้วมันปรับสูงต่ำ ที่ส่องไปได้ไม๊คับ

หน้ารถค่อนข้างทิ่ม แสงไปไม่ค่อยไปเลย

17. Dong JZ GT

130
    14
    0

คือหลังจากใส่เสร็จแล้ว เราก็ไปหาที่จอดมืดๆ หน่อยครับ แล้วก็เปิดไฟส่องไป ให้อยู่ในระยะ สัก ประมาณ 15 เมตร จากหน้ารถ ก็โอเคแล้วครับ ปรับได้ที่โคมของตัวรถเลย (ใช้ผ้าปิดที่โคมแล้วปรับทีละข้างนะครับ) ไฟด้านซ้าย(ฝั่งคนนั่ง) สามารถปรับให้เอียงซ้ายออกไปได้เล็กน้อยครับ เพื่อใช้ส่องข้างทางเวลาวิ่งทางยาว ดูก็อย่าให้เกิน 15 เมตร หรือ 3 คันรถ นะครับ เกินกว่านั้นจะไปรบกวนรถที่สวนมา ครับ

18. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    Pro One คับ ตอนนี้ใช้ยี้ห้อข้างบนเนี้ยแหละ ไม่ประทับใจเลย บริการหลังการขายไม่ดีเอามากๆๆๆๆๆๆ ช่างไม่ชำนานอย่างที่คิดคับ การเคลมเป็นสิ่งสำคัญคับ ถ้าเคลมยากก็จบ

19. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    สว่างกว่าเดิมเยอะครับ

ปล 5000K สีจะขาวกว่า Halogen ปรกตินะครับ

ถ้าจะเอาแบบขาวเดิมๆเลยแนะนำเป็น 4000K ครับ

จะประมาณ Camry น่ะครับ ขาวติดเหลืองหน่อยๆ ดูไม่แต่งมาก

20. Jern

6,174
    48
    0
    ขอบคุณคับผม

21. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    8ooo - 10o0o k กำลังดีครับ ไม่สว่างเเสบตาคันอื่น

22. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    แนะนำน่ะครับถ้าเป็นH4น่ะครับ
    เอาที่มันมีหัวบังหลอดจะได้ไม่แยงตารถที่สวนมาครับ

BP AUTOSHOP 1เสียงติดต่อคุณโอ๊บเลยคับ
    บริการสุดยอดงานดีด้วยครับ

บอกโจแนะนำมาน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2009
  23. peep

peep Member Member

190
    2
    18

ซีวิค 3 ประตู โคมไฟหน้าเดิมๆ ควรจะใส่แบบไหนครับ
    slide กับไม่ slide ต่างกันยังงัย ดูยังงัยครับ :confused:

24. otaniz

otaniz Member Member

67
    3
    8
    ใส่ของ Seya 12000 ครับ ใส่ 2 ชุดเลย สปอร์ตไลท์ชุดนึง แล้วก้สไลด์สูงต่ำอีกชุดนึง

แฮปปี้ดีครับ อิอิ

25. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    SEYA GARAGE ครับ ผมใส่มา 2 คันแล้วครับรถที่บ้าน แสงที่จับถนนดีที่สุดคือ 4300 k ครับ อีกคันผมใส่ 12000 k เจอถนนดูดแสงหมดเลยครับ ฝนตกขับลำบากครับ

26. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    SEYA GARAGE ครับ 8000 k ประกัน 2 ปี ตอนไปเคลมไม่มีปัญหาน่ะ คุยง่าย ข้างร้านมีนวดผ่อนคลายด้วย ....ระหว่างรอ ...

27. Dong JZ GT

130
    14
    0
    ดูง่ายๆครับ ถ้าไฟสูงเป็น xenon ด้วย จะเป็นแบบหลอดสไลด์ ข้อดีคือ ถ้าเป็นโคมแบบมัลติรีเฟลคเตอร์ (ตาเพชร) มันจะจับถนนมากๆ ทั้งไฟสูงและไฟต่ำ xenon แบบ slide เค้าออกแบบมาให้สำหรับโคมรุ่นใหม่ๆ น่ะครับ ... ถ้าเป็นโคมแบบเก่าที่ใช้เลนส์หน้าในการกระจายแสงผมว่าใส่แบบ ไม่ slide จะได้ประโยชน์กว่า แต่ถ้าจะใส่ slide ก็ได้เช่นกันแต่ก็ต้องทำใจเรื่องแสงไฟหน่อยครับ เพราะมันจะกระจายไม่มีทิศทาง ถ้ารับได้ ก็ Ok ..

28. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    บ้านขายไง ว่ะ รู้ดีจัดดดดดดด :D:D:D

ถามใจก่อนนะ ใส่เอาประโยชน์ รึ เอาหล่อ

ถ้าเอาใช้งานอย่าๅ4300- 8000K นี่ ใช้งานได้เลย

ถ้าสูงกว่า 8000K ขึ้นไป ก็อย่าคาดหวังเรื่องความสว่างมากนักนะคับ :D:D:D

เอาแรดๆ ก้ 12000-15000K เลย หล่อแน่นอน แต่มองมิค่อยเห็น

29. Dong JZ GT

130
    14
    0
    :D:D:D
    บ้านไม่ได้ขายว่ะ ... แต่อยากให้คนอื่นหายสงสัยเหมือนที่เราสงสัยแล้วไม่มีใครตอบเราน่ะ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้