รบกวนถามเรื่องรถfortunerหน่อยค่ะ...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย otto9116, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    พอดีที่บ้านจะมีโครงการถอย toyota fortuner......
    แต่พอค้นข้อมูลแล้ว.....พบปัญหาควันเสียเข้ารถ อันตรายต่อสุขภาพ
    อยากจะทราบว่า มีใครพอจะทราบข้อเท็จจริงนี้บ้าง......
    หรือใครเคยใช้บ้าง มันเข้าจริงปล่าว....หรือเป็นแค่บางคัน
    ข้อมูลจาก.......:confused:
    http://www.gasthai.com/boardgas/html2006/A22197.html
    http://www.pantown.com/board.php?id=4203&area=1&name=board1&topic=144&action=view

2. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ที่บ้านใช้มาจะ 4 ปีแล้วครับ รุ่นแรกๆแรก ไอสมัยเบรคไม่อยู่ก็ไม่เห้นจะได้กลิ่นนะครับ ยิ่งใหม่ๆเขาคงปรับปรุงหมดแล้วผมว่า

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ชังใจ กับข้อมูลที่จงใจมาดิสเครดิต ด้วยนะครับ

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    บางเรื่องในอินเตอร์เน็ตก็อย่าเชื่อทั้งหมดนะครับ เห็นรถขายดีออกอย่างนั้นไม่น่าจะมีปัญหา
    ส่วนเรื่องที่เบรคไม่อยู่ผมว่าคนขับเหยียบเกินไปน่ะครับ ต่อให้เบรคดีแค่ไหนถ้าประมาทก็ไม่อยู่เหมือนกัน
    ไปลองขับดูดีกว่าครับว่าชอบไหมพอใจไหม

5. รุ่นใหม่น่าจะปรับปรุงแล้วนะครับ

ส่วนรุ่นเก่าๆเขาจะเรียกกลับศูนย์หลักๆก็จะเปลี่ยน 4 อย่างคือ

1 แผ่นระบายอะไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะเป็นแผ่นยาง(เรียกไม่ถูกเหมือนกันครับ)

ซ่อนอยู่หลังกันชนหลังแถวๆมุมๆกันชน แผ่นดังกล่าวมันจะกะพือเมื่อปิดประตูอ่าครับ

ที่เขาปรับปรุงก็คือ ให้ยางที่มันกระพือมีน้ำหนักมากขึ้นอ่าครับเวลาวิ่งแผ่นยางดังกล่าวจะไม่กะพือเอง อากาศด้านนอกรวมถึงไอเสีย

ก็จะไม่วนเข้าไปในห้องโดยสารอ่าครับ

2 พลาสติกหลังแผงฝาท้ายให้มีขนาดใหญ่ขึ้น

3 หมุดยึดแผงฝาท้าย

4 หมุดอะไรไม่รู้ 2 ตัวอยู่ด้านล่างฝาท้าย

6. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ถึงแม้ข่าวจะออกมาไม่ดีบ้าง แต่ผมเชื่อว่าตอนนี้แก้ไขหมดแล้ว รถบางคันที่ใช้ตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆบางคัน ยังไม่สนใจจะแก้ไขตามกระแสเลยด้วยซ้ำครับ เรื่องเบรกก็ตามพี่ๆด้านบนครับ อยู่ที่คนขับจริงๆครับ ไม่ประมาทเบรกอยู่ทุกสถานการณ์ครับ :)

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    มาเก็บข็อมูล

8. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    ไม่เห็นจะมีอะไรเลย ดิสเครดิตชัวร์...
    นี่ขับไม่เห็นมีกลิ่นอะไรเลย
    หน้าก็หล่อใส เหมือนเดิม กรั่กๆ

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    รุ่นใหม่เค้าแก้ไขหมดแล้วครับ ซื้อมาใช่ปีนึงแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

10. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    รถผมรุ่น Smart ออกรถกลางปี 2007 ขอยืนยันคับว่าเป็นจริง สังเกตุง่ายๆเลยคับ พับเบาะ

หลังตอน3 ขึ้นพับ กับช่วงแอร์หลัง แล้วเปิดแอร์หลังทิ้งไว้ ใช้ไปสักอาทิตย์ ช่วงที่แอร์หลัง

เป่าเบาะจะดำเป็นคราบเลยคับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูละกัน....รุ่นใหม่ๆกว่านี้ผมไม่รู้ว่าแก้ไขหรือ

ยัง แต่ผมใช้จนจะหมดประกันและ ศูนย์ไม่เคยเรียกกลับไปตรวจสอบอะไรเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2009
  11. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    รูปคับ ถ้าพับเบาะด้านหลังของเบาะจะปิดช่องแอร์พอดี ก่อนหน้านี้

ได้ดูคลิปผมก็ยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไร (ได้ดูก่อนซื้อรถแต่คิดว่าน่าจะปรับ

ปรุงแล้ว ) แต่ผมไม่ได้ใช้เบาะหลังเลยพับไว้เพื่อให้เก็บของได้เยอะ

ขึ้นประมาณ 1 เดือน ลองออกมากางดูมีคราบดำอย่างที่เห็น ตอนแรกๆ

จะดำชัดเจนกว่าในรูปอีกนะคับ แต่นี่เป็นมาหลายเดือนและมันก็จาง

ลงบ้าง :cry::cry::cry:

12. Tong_w124

Tong_w124 New Member Member

54
    0
    0
    ควันจะย้อนเข้ามาทางตรงช่องระบายลมที่เอาไว้ระบายลมขณะปิดประตูครับ ทางด้านขวาถ้าถอดกันชนหลังออกจะเห็นชัดเจน ช่องแบบนี้มี2ช่องด้านซ้ายและขวาสามารถปิดไปช่องนึงทางด้านขวาได้ครับ

13. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ที่บ้านใช้อยู่เปนตัว TRD ก้อไม่เหนมีปัญหานะคับ

ขับสนุก ดีคับ หุหุ ^^

14. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    อาการที่ว่านี่เกิดขึ้นจริงคับสำหรับรุ่นแรกๆ

ของที่บ้านผมซื้อมาตั้งแต่ 2005 ตอนช่วงที่มีข่าวเรื่องนี้ทางศูนย์ได้แจ้งให้นำเข้าไปแก้และเขาก็แก้ให้แล้วคับ ไม่มีปัญหาแล้ว

ส่วนเรื่องเบรคไม่ค่อยอยู่นี่ก็จริงคับ ในเมืองอาจไม่ค่อยมีผล จะเห็นผลชัดเจนเวลาวิ่งขึ้น-ลงเขาที่ ตวจ

ปัจจุบันใส่ของ Run Stop ไปแล้วคับ จบสวยคับ

:)

15. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เป็นรถครอบครัว ที่แทปทุกบ้านต้องมีเลยรุ่นนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้