เรื่องเตือนใจสำหรับพี่ๆ น้องๆทุกคน

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย NocH, 26 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    สืบเนื่องจากมีข่าวว่า รถน้องไอซ์ได้พังขณะซ้อม Drift ที่ YES เมื่อวันเสาร์ที่ 24 DEC 2005 จึงอยากจะเตือนให้สำหรับทุกๆ คนให้ดูแลรถของตัวเองให้ดีก่อนจะขับมันนะครับ

1. น้ำมันเครื่อง - สำหรับน้ำมันเครื่องเนี่ยควรหมั่นตรวจดูระดับน้ำมัน เป็นไปได้เนี่ยทุกครั้งก่อนขับเลยก็ยิ่งดีครับ เพราะถ้าน้ำมันเครื่องหายเนี่ยจะสร้างความเสียหายแก้เครื่องยนต์อย่างมากครับ ไม่ว่าจะเป็น ชาปละลาย สูบติด ซึ่งเหตุการณ์เหล่านี้อาจร้ายแรงถึงขั้นต้องเปลี่ยนเสื้อสูบเลยนะครับ วิธีการตรวจสอบก็คือที่ ก้านวัดน้ำมันเครื่องเนี่ยจะมี ขีดอยู่ 2 ขีดนั้น คือ ขีดบนบนน้ำมันเครื่องไม่ควรมากกว่าขีดนี้ (วัดตอนเครื่องเย็นนะครับ) ส่วนขีดล่างเนี่ยคือห้ามต้ำกว่าขีดนี้ครับ ถ้าต่ำกว่าต้องรีบหามาเติมเลย ห้ามวิ่งนะครับอันตราย อีกเรื่องก็ คือถ้าเป็นไปได้เนี่ยควรติดเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องด้วย เนื่องจากถึงมือน้ำมันเครื่องแต่ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องพังก็ เครื่องพังเหมือนกันครบ ระวังกันหน่อยนะครับ

2. น้ำหล่อเย็น - อันนี้ก็สำคัญมากครับอย่าให้น้ำหล่อเย็นขาดครับเปิดหม้อน้ำตอนเครื่องเย็นครับดูว่า มันขาดมั้ย หรืออาจติดเกจ์วัดความร้อนน้ำหล่อเย็นก็ได้ครับ พยายามดูอุณหภูมิน้ำครับสำหรับอุณหภูมิน้ำเนี่ยสูงสุดที่ยอมรับได้เนี่ยไม่ควรเกิน 110 อาศาเซลเซียสนะครับ ถ้าน้ำแห้งเนี่ยจะทำให้ฝาสูบโกงครับ ซึ่งก็ร้ายแรงครับถ้าโกงจะแก้ยากเนี่ยก็เปลี่ยนฝาครับ ระวังกันด้วย

3. อื่น - เช่น น้ำมันเบรก อย่าให้ต่ำกว่า MIN น้ำมันครัช สายเบรก อย่าให้ชำรุด

ไม่อยากให้เพื่อนๆ ทุกคนเสียเงินและเวลาโดยใช่เหตุนะครับ อยากเตือนให้ดูแลรถตัวเองกันดีๆ นะครับ ส่วนรถ น้องไอซ์ พี่ขอให้ซ้อมเสร็จเร็วๆนะ แล้วเจอกันครับ ป๋ม

2. NocH

298
    3
    0
    อีกนิดครับ ในกรณีที่น้ำมันเครื่อง หรือ น้ำหล่อเย็น หายเร็วเกิน ควรจะหาสาเหตุและซ้อมแซมด่วนเลยนะคราบ หรือ post ถามไว้ก้ได้ถ้าตอบได้จะช่วยตอบให้ครับผม

3. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    ขอบคุณมากมากครับพี่โนช ,, จะระวังเน้อ ,,

4. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ดีจังมีเตื่อนเพื่อนๆด้วย ไม่สบายอยู่ครับ แคกๆๆ หายดีจะกลับมาเล่นใหม่ครับ เฮ้อ....ป่วยบ่อยจัง

5. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่โนช ข่าวใหม่ครับ เครื่องไอซ์ ชาร์ปก้านละลาย กับ ลูกติด2ลูก

แก้ไขล่าสุด: 27 ธันวาคม 2005
  6. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    น่ากลัวจังเลย

7. NocH

298
    3
    0
    พี่กะแล้วว่า ถึงขั้นน้ำมันเครื่องหายเลยเนี่ย ไม่ใช่แค่ ชาป ละลายแล้วอย่างเดียวแล้ว ผมว่าน้องไอซ์ต้องหาเครื่องตัวใหม่มาลงแล้วละคราบบบบบบบบบบ

8. NocH

298
    3
    0
    ผมก็ไม่สบายบ่อยอะลุงกุ้ง เหอๆ เด็กบ้านนอกแพ้อากาศ กรุงเทพครับ เหอๆ

9. aRmidamaru

197
    2
    0
    อิอิ รองบจากพี่โนชไงครับ^~^

10. NocH

298
    3
    0
    งบทำรถตัวเองพี่ยังไม่มีเลยน้อง หุ หุ

11. aRmidamaru

197
    2
    0
    ม่ายเชื่อออออออออออออออ

12. NocH

298
    3
    0
    เชื่อเถอะ~~~~~~~ มี SUPRA ใช่ว่าจะรวยเสมอไป จ๊ะน้อง เคยเห็นปะมี SUPRA แต่ไม่รวยอะ เหอๆๆ ใจรักจิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. P <-> A <-> T

P <-> A <-> T New Member Member

39
    2
    0
    ยังไงก็รีบซ่อมเสร็จเร็ว ๆ ละกัน จะได้มาเล่นกัน

14. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    เล่น น้อยๆ มัน เงียบเหงา ๆ

15. aRmidamaru

197
    2
    0

ค้าบ ศุกร์นี้รถเสร็จแว้ว

16. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    กามตอนแรกนึกว่ารถพี่ไอส์แค่ชาบละลาย
    ลูกสูบติดด้วยหรอ
    เป้นปั๊มนะปล่อยน้ำเครื่องให้หมดแล้วขับต่อสักวันหาข้ออ้างวางเครื่องใหม่
    555
    ล้อเล่นซ้อมได้ก็ซ้อมไปค่าตัวมันหลายตัง

17. NocH

298
    3
    0
    เร็ววุ้ย

18. aRmidamaru

197
    2
    0
    ไอซ์บังคับเสร็จคับ อิอิ

19. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0
    เบื่ออ่ะ .... จาปีใหม่ไม่เห็นมีอะไรใหม่ๆ เข้ามาเลยอ่ะ

รถเสร็จไวๆ นะชาว siam drifter

ปล. นอกกระทู้นิดเนิง ขอระบาย อึดอัดๆๆ

20. NocH

298
    3
    0
    ประสบการณ์ ชีวิตไง และก็ อายุด้วย หุ หุ

21. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    น่ากัวจัง ขอให้มะเป็นไรมากแล้วกันนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้