รอบเครื่องค้างประมาณ 1500 rpm จอดเฉยๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย sdee, 9 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    พอดีวันนี้รถผมมีอาการผิดสังเกต รอบเครื่องค้างที่ 1500 rpm ปิดแอร์ จอดกับที่ ครับไม่ทราบพี่ๆ พอทราบสาเหตุบ้างไหมครับ และเสียงเครื่องดังมากครับ

2. sdee

56
    3
    0
    ช่วยแนะนำให้ผมด้วยครับ เครียดมากเลย

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ไม่ต้องเครียดครับ ล้างชุดลิ้นปีกผีเสื้อหรือยังครับ มันจะมีเขม่าจับทำให้ควบคุมรอบเดินเบาไม่ได้

4. sdee

56
    3
    0
    ผมเพิ่งล้างมาประมาณ เดือนหนึ่งแล้วครับ คอมแอร์เปลี่ยนมือสองแล้วครับ

5. civic EK 2000

civic EK 2000 Guest

0
    0
    0
    มีวิธีแก้ครับ

ผมใช้ EK Lev ปี 2000

ไม่แน่ใจว่า อาการจะเหมือนกันหรือไม่นะ คือว่า เอารถไปล้างปีกผีเสื้อ พอประกอบกลับ
    งานเข้าเลย ต้องบอกก่อนว่า ก่อนล้างรอบเดินเบาอยู่ที่ 800 รอบ
    งานที่เข้าก็คือ เมื่อขับรถไปแล้วเบรค ปกติรอบเครื่องจะลงมาที่รอบเดินเบาคือ 800 รอบ
    แต่รอบเครื่องดับเพิ่มไปเป็น 2000 รอบ ประมาณ 3-5 วินาที แล้วก็ลงมาที่รอบเดินเบา 800 รอบ
    เลยเปลี่ยนเซ็นเซอร์ อ๊อกซิเจน เวลาเบรครอบก็ยังขึ้นไป เป็น 1500 รอบ แล้วลดลง
    แต่ก้อยังไม่หาย

วิธีแก้

แบบลูกทุ่งนะครับ เมื่อมีการถอดอุปกรณ์ต่างๆที่ถูกคอบคุมด้วย ECU จะต้องทำการ Reset ECU ทุกครั้ง
    เพราะถ้าไม่ Reset ECU ก็จะจำข้อมูลเก่า แต่เราถอดอุปกรณ์แล้วไม่ได้ใส่กลับตำแหน่งเดิม
    ก็จะทำให้ ECU เพี้ยนไปจากอุปกรณ์ที่ติดตั้ง วิธีการ Reset ECU เพียงแค่ถอดขั้วแบตเตอรี่ทิ้งไว้
    ประมาณ 3-5 นาที เพื่อให้ ECU ล้างข้อมูลเก่า เพียงเท่านี้ก็หายเป็นปลิดทิ้ง กลับมาเหมือนเดิมอีกครั้ง
    ลองนำไปใช้ดู หากสงสัยอีกติดต่อผมได้ [email protected]

6. sdee

56
    3
    0
    ขอบคุณมากครับ

7. puiza02

puiza02 New Member Member

25
    2
    0
    มีรอบขึ้น 1500 แล้วไฟเอนจิ้นโชว์หรือป่าวครับ ของผมเคยเป็นรอบเครื่องค้างที่ 1500 และไฟเอนจิ้นโชว์ ช่างแจ้งว่าตัวเทอร์โมเซ็นเซอร์น้ำ เสียครับ ไปซื้อเซียงกงตัวละ 100 มาเปลี่ยนเอง หายเป็นปิดทิ้งเลยครับ

8. sdee

56
    3
    0
    ครับ ขอถามเพิ่มอีกน่ะครับอาทิตย์รถมีอาการควันขาวตลอดทั้งวัน(ควันขาวเยอะมากครับ)แต่พอรู้ว่าน้ำมันเครื่องเข้าไปห้องเผาไหม้ครับมีพี่ๆๆคนไหนมีประสปการ์บ้างครับเผื่อเป็นความรู้ในการวิเคราะห์ ตอนนี้รถผมอยู่ที่อู่แล้วครับ(ช่วงการวิเคราะห์หาสาเหตุ)

9. tato1998

tato1998 New Member Member

3
    0
    0
    ท่อช่วงกลางน่าจะผุครับ

เวลาเหยียบคันเร่งแล้วเสียงมันเหมือน อื้อๆ ยังไงไม่รู้ ท่อช่วงกลางน่าจะผุครับถ้าเปลี่ยนประมาณเท่าไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้