มีคำถามครับเรื่อง oil cooler

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nismomonster, 16 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนจากของเดิมๆที่มีช่องน้ำ15-16ช่องน้ำ มีขนาดใหญ่กว่าของแต่งคาดว่ามีความสามารถเทียบเท่าของแต่งอยู่แล้ว แต่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนและหาของเดิมๆใส่ไม่ได้ แต่ของแต่งมีขนาดที่เล็กกว่า ช่องน้ำน้อยกว่า จึงอยากถามว่าความสามารถในการลดอุณหภูมิ และการโฟลของเหลว มันจะดีกว่าของเดิมๆมั้ยครับ ใส่ไปแล้วมีผลเสียอะไรรึป่าวครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ทำไมต้องเปลี่ยนละครับ

เปลี่ยนแล้วยังไงก็น่าจะเท่าของเดิมนะ

3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    มันแตกคับคุณก้อง แต่ไม่ใช่รถผมนะของเพื่อนผม มันหาของเดิมๆขนาดเดิมไซส์เดิมไม่ได้น่ะสิ มีแต่ของแต่งที่เล็กกว่าหรือใกล้เคียงกันแค่นั้นเอง หายากมากๆๆๆ จะซื้อเบิกใหม่ของแต่งแบบชุดคิทตรงรุ่นเลยก็ไม่ไหว แพงกว่าอินเตอร์ซิ่งอีก:(:(:(

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อย่างนี้ต้องโดนของซิ่งขนาดใกล้เคียงของเดิมแล้วหละ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    การระบาย ความร้อน Heat Exchanging ขึ้นอยู่กับขนาดพื้นที่หน้าตัดอย่างเดียวครับ
    ยิ่งขนาดใหญ่มากกว่า พื้นที่รับลมมากกว่า และหลอดใหญ่กว่า ยิ่งระบายความร้อนได้ดีกว่าครับ

ส่วนอัตราการไหล Flow Rate ต้องคำนวณจากขนาดท่อเป็นหลักครับ

ส่วนมาก Oil ซิ่ง ใส่แล้วต้องต่อ เกจ์วัดแรงดันน้ำมันดูด้วยครับ ว่าแรงดันตกลงหรือไม่
    ส่วนมากที่ตกเพราะหลอดมันโตขึ้น ถ้าตกลงมาแต่อยู่ในเกณฑ์มาตราฐาน ก็ย่อมระบายความร้อนได้ดีกว่าครับ

โอ๊ต ลองดูขนาดหลอด และ พื้นที่หน้าตัดที่ใกล้เคียงกันดูครับ

ส่วนเรื่องวัสดุที่ใช้ทำ มีผลเรื่องลดความร้อน
    แต่ถ้าของซิ่งเทียบกับของ 8-9โรงงาน วัสดุ คงเป็นตัวเดียวกัน ของ8-9โรงงานอาจจะดีกว่าของซิ่งด้วยซ้ำครับ

ยิ่งพวกOilซิ่ง ที่ไม่รู้ยี่ห้อ ควรใส่เกจ์วัดดูผลก่อนดีกว่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2010
  6. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    เอาออยรถพี่ไม๊น้อง พ่น TSD ให้เรียบร้อยแล้ว

7. nismomonster

339
    4
    0
    เอาครับพี่ว่าแต่สภาพเป้นไงครับ ราคาหลังไมค์เลยครับ:):):)

8. tt-garage

tt-garage Member Member

63
    1
    8
    เซ็นเซอร์วัดแรงดัน นมค ควรติดตรงไหนครับ แล้วแรงดันปกติควรเป็นเท่าไหร่

ของผมติดตรงน็อตท่อเลี้ยงเทอร์โบครับ เดินเบาวัดได้ 0.7-0.8 บาร์ ต่ำไปป่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2009
  9. kittio

750
    8
    0
    อีโว 78 เดินเบาอยู่แถวๆ 0.8-1.1
    อีโว 9 เดินเบา ส่วนใหญ่ต่ำ 1 ตอนออกตัวเบาๆ ตั้งเตือน 0.2 ยังดังเลยครับ

10. kittio

750
    8
    0
    สภาพเป็นไงไม่รู้ แต่ไม่เคยชน ไม่เคยถอดไม่เคยกระแทก ไม่รั่ว ไม่ซึม
    โอ้ตอยากได้เท่าไหร่ลอง PM มาละกันน้อง พอดีพี่กำลังคิดจะเปลี่ยนอยู่ แต่ไม่รู้ว่า จะเปลี่ยนของซิ่งใส่แทนตัวเดิม หรือจะเอาแบบของซิ่งใส่ช่องด้านซ้ายและพ่วงกับตัวเดิม กลายเป็น Twin oilcooler ดี

11. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าพ่วงเป็น TWIN ผมเกรงว่าแรงดันน้ำมันอาจจะdrop ลงครับ
    เพราะเราใช้ปั๊มตัวเดิม อัตราแรงดันปั๊มเท่าเดิม
    แต่จะตกลงมาเท่าไรต้องลองดูครับ

12. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ตำแหน่งวัด Oil Pressure ในระบบ มีความสำคัญครับ
    เราต้องเลือก จุดวัดให้ถูกต้อง ถึงจะได้ค่าที่ถูกต้องครับ

ตามอุดมคติ Oil Pressure ของระบบ ควรมีค่าเท่ากันทั้งระบบ
    แต่ในความเป้นจริง อุปกรณ์และท่อแยกทางเดินน้ำมันต่างๆ ที่เราใส่เข้าไป จะมีค่าความต้านทานระบบ
    ทำให้ Oil Pressure Drop ลงได้ทั้งสิ้นครับ ส่วนจะ Drop มากน้อยขึ้นอยู่กับตำแหน่งของอุปกรณ์นั้นๆ

เช่น การวัดแรงดันหน้าปั๊ม = ไม่สามารถใช้เกจ์วัดได้เพราะเป็นระบบดูด Vaccumm
    แต่การวัดแรงดันหลังจากออกจากปั๊ม สามารถทำได้ และเป็นจุดที่ Oil Press จะมีแรงดันสูงสุดครับ
    ทำให้เราทราบอัตราการทำงานของปั๊มครับ เป็นจุดที่น่าจะตรงปะเด็นการตรวจสอบมากที่สุด
    ในรถยุโรปจะมีตำแหน่งให้ติดตั้งได้ครับ
    แต่รถญี่ปุ่นหลายรุ่น ในทางปฎิบัติไม่สามารถทำได้ครับ
    เพราะเสื้อปั๊มอะลูมิเนียมจะถูกประกบติดกับเสื้อสูบครับ จึงไม่สามารถติดตั้งเกจ์วัดได้ครับ
    ดังนั้นเราจึงต้องไปติด Oil Pressure Sensor ในตำแหน่งอื่นๆที่คิดว่า น่าจะตรวจสอบได้อย่างเหมาะสมแทน
    เช่นติดหน้า Oil Cooler หรือ หลัง Oil Cooler ตามแต่ตำแหน่งที่จะติดตั้งได้สะดวก
    แต่การติดตั้งหลัง Oil จะได้แรงดันต่ำกว่า หน้าOil อยู่นิดหน่อย

ดังนั้นการที่เลือกตำแหน่งติด Oil Pressure Sensor ในระบบ ต้องคำนึงถึง
    ความต้องการตรวจสอบในจุดนั้นๆ ว่าใช้จุดที่ต้องการตรวจสอบหรือไม่
    รวมถึง ความสะดวกในการติดตั้ง ครับ

จะเห็นได้ว่า จุดที่น่าติดตั้งที่สุด คือ ขาออกจากปั๊ม นมค. แต่จะติดตั้งได้ยาก
    เราจึงมองไปที่ หลังจากออกจาก Oil Cooler แทนเพราะติดตั้งได้สะดวกว่า แต่แรงดันที่วัดได้จะต่ำกว่า ตำแหน่งที่ออกจากปั๊มครับ

13. kittio

750
    8
    0
    ออยพ่วงที่ว่ามันเป็นชุดคิทของ HKS กับ Greddy ที่ระบุว่าไม่ต้องมีการ upgrade ปั๊มน้ำมันเครื่องแต่อย่างใดเลยครับโอ๋ ตอนนี้กำลังคันอยากลองเลย

เออ มีคำถามเพิ่มซะหน่อย (ขอโทษโอ้ตที่เบี่ยงเบนกระทู้)

คำถามก็คือ เครื่อง 4G63 T ถ้าเติมน้ำมันเครื่องเกิน เช่น จาก 4.5 เป็นสัก 4.8 จะมีผลเสียอะไรหรือไม่ ที่ถามเพราะผมเติมพอดีตลอด ทั้งแข่งและวิ่งถนน แต่ทีมงานนักแข่งชาวญี่ปุ่น มาดูแลรถของเค้าวิ่งที่พีระ พอเติมถึงขีดบนเสร็จ สั่งช่างไทยเติมต่อไปอีกเกือบครึ่งลิตรแน๊ะ หรือว่าจะเป็นทริคการลดความร้อนของทีมแข่งญี่ปุ่น :confused:

14. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    กำลัีงอยากได้ออยซิ่งเหมือนกัน รถผมวิ่งหลายรอบแล้วความร้อนออยไปถึง 125 เลยครับ แรงดันออยสุดที่ 8 ครับ

15. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ
    เป็นเทคนิค คือ รถแดร๊ก จะเติมพอดี = ข้อเหวี่ยงรับภาระน้อยที่สุด
    เแต่ รถเซอร์กิจ จะเติมเผื่อประมาณนั้นครับ ผมก็เติมแบบนั้นครับ
    วิ่งตอน Warm Up Lap มันจะหนืดๆหน่อย แต่พอน้ำมันเครื่องร้อนแล้ว
    ความหนืด นมค. จะได้ที่ และ การที่วิ่งต่อเนื่องหลายรอบสนามหากน้ำมันเครื่องระเหย
    เนื่องจากใช้พวกเบอร์0W30-40 เรายังเหลือ นมค. ในปริมาณที่เพียงพอแก่การหล่อเลี้ยงเครื่องยนต์ครับ
    ยิ่งโดยเฉพาะรถเทอร์โบ ส่วนมากถ้าวิ่งเซอร์กิจจะเติมเผื่อกันครับ
    เพราะมันจะกระจายไหลเวียนไปที่อื่นๆด้วย
    แต่ตอนเติมต้องเติมตอนเครื่องเย็นนะครับ จะได้รู้ว่าเราเผื่อไปแน่แล้วเท่าไรครับ

16. nismomonster

339
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับได้ความรุ้มากมาย ยิ่งเรื่องเติมนมคเพิ่มอีกนิดนึงไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีแบบนี้ด้วย อาจจะลองหาออยเครื่องซิ่งไปเลยครับถ้าไม่แพงมากเบิกใหม่ไปเลยแก้ปัญหามือสองของไม่ดีของไม่ครบครับ

17. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เติมเพิ่ม เราใช้เฉพาะเวลาวิ่ง เซอร์กิจนะครับ

วิ่งถนน เติมให้พอดีดีกว่าครับ
    ข้อเหวี่ยงจะไม่รับภาระหนักมาก

18. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อยากโฆษณาขายของจังง่ะ..... มีของดีอยากแนะนำ

19. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    มาถูกทางแระ จัดไป......บอกเค้าไปว่าขายอะไร
    เดี๋ยวช่วยดัน :D:D

20. toku

1,101
    4
    0
    AVS Power .....ออยคูลเลอร์เทพ ครับผม มีsize ใหญ่ด้วยน่ะครับ

21. tt-garage

tt-garage Member Member

63
    1
    8
    ซื้อแต่ออยได้ป่ะครับพี่ต๊อก

22. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ต๊อก ติดตัวอย่าง มาดูที่แดนเนรมิตด้วยดิ

23. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ไซค์ 0.02 มิลมีมะคับพี่ ต๊อก อิอิ

พี่ต๊อกเย็น ไปกับผม ก็ได้นะ ถ้าไปโทรมาละกันพี่ เผื่อพี่อยาก เมา

24. toku

1,101
    4
    0
    ของดิว size เท่านี้เองเหรออออ...น่าสงสารจัง อิอิ

เอ่อ เย็นนี้ไปด้วยละกันน่ะ ตอนแรกว่าจะขับรถไปเอง ไม่เอาดีกว่า เผื่อจะเมา อิอิ

สำหรับออย ฝากเพื่อนๆด้วยน่ะครับ สั่งแยกชิ้นได้น่ะครับ แต่จะไม่คุ้มราคาเท่าไหร่ แนะนำทั้งชุดคุ้มกว่าเยอะครับ

http://www.mitsusport.com/forum2/index.php?topic=6299.0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้