สายไฟขาดครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jit95, 19 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ขับรถอยู่ดีๆ ไฟหน้าเริ่ม หรี่ลง ขับไปสักพัก ไฟทุกอย่างพร้อมกับเครื่องยนต์ ก็ดับ อาการเหมือนไฟแบตเตอรี่หมด ลองก้มดูที่ไดชาร์ท ปรากฏว่าสายที่ไดชาร์ทขาดครับ ถ้าผมจะหาสายไฟใหม่มาต่อโดยจะไม่ลอดใต้เครื่องปลายสายมันจะไปต่อที่จุดไหนครับ [​IMG]

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    สายไฟเส้นไหนที่ขาดครับ ถ้าเส้นใหญ่ๆ มันต่อมาจากมอเตอร์สตาร์ท จริงๆแล้วมันต่อมาจากขั้ว + ของแบตเตอรี

3. jit95

382
    0
    0
    เส้นใหญ่ที่ต่อกับไดชาร์ทครับคือสายที่ต่อกับน๊อตตัวที่เห็นในรูปที่ผมโชว์นะครับ

4. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    สายไฟเส้นใหญ่ จะเป็นไฟไปชาร์ทแบตเตอรี ครับ จริงๆแล้วจะต่อตรงไปที่ขั้ว + ของแบตเตอรีเลยก็ได้
    แต่ส่วนมากเค้าจะต่อมาจากขั้วไดร์ชาร์ทแล้วต่อมาที่มอเตอร์สตาร์ทแล้วก็ต่อมาที่ขั้ว + แบตเตอรี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2009
  5. jit95

382
    0
    0
    เหรอครับ ขอบคุณมากครับงั้นผมก็ต่อไปที่แบตเลยแล้วกัน

6. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ใช้สายเส้นใหญ่หน่อยนะครับเพราะต้องชาร์ทไฟให้แบตฯ และให้ระบบไฟทั้งคันไม่งั้นสายจะร้อนและละลายได้ ที่ขั้วให้ใช้ห่วงทองแดงอย่างดีหนาๆหน่อย อย่าใช้วีธีขวั้นสายพันเพราะไฟจะเดินไม่สะดวก

7. jit95

382
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

8. jit95

382
    0
    0
    ไปทำไดสตาร์ท เลยให้ช่างต่อสายจากไดเข้าแบตเลย พอเปิดไฟหน้าวิทยุ ไฟแบตโชว์เป็นช่วงอีกแล้วครับ

9. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    ของผมไฟแบตก็มาๆหายๆ สังเกตที่ขั้วแบตหลวมและสกปรกมากเลยซื้อขั้วทองเหลืองมาเปลี่ยน หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้