ถามเซียนTFRหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย Ton_mtts17, 6 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton_mtts17

Ton_mtts17 New Member Member

93
    0
    0
    คือว่าเมื่อวานก่อนผมไปลองขับTFR90HP เดิมๆของเพื่อน...

เหตุตอนที่ว่ามันจะต้องถอยหลังขึ้นเนินกระเบื้อง
    (สูงและก็ลื่นมากๆพอดีว่าพึ่งล้างพื้น)
    ถอยขึ้นธรรมดามันก็ไม่ยอมขึ้น
    ล้อมันก็ฟรีอยู่ข้างเดียว
    ผมก็เลยกดซะ4500รอบ
    ล้อฟรีจนควันท่วม แล้วอยู่ดีๆเครื่องก็ดับไปเฉยเลย
    สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดเหมือนว่าปั้มไม่ยอมจ่ายน้ำมัน
    แล้วผมก็เลยไปดูฟิวส์ที่แผงใต้คอพวงมาลัย
    ปรากฏว่าฟิวส์เครื่องยนต์ขาดอะครับ...
    พอหาฟิวส์ใหม่มาใส่ก็สตาร์ทติดปกติ
    แต่พอใส่เกียร์ถอยหลังก็ดับทันที
    ไปดูฟิวส์ก็ขาดอีก ลองใส่ใหม่ก็ขาดอีก
    ผมเลยไปมุดดูที่เกียร์เลย
    มันจะมีสายไฟที่ออกมาจากเกียร์อยู่2เส้น ซ้ายกับขวา
    ผมตัดเส้นขาวเลยครับฝั่งคนขับ(เส้นซ้ายไม่ได้ตัด)
    แล้วก็ใส่ฟิวส์ สตาร์ทก็ติด
    ใส่เกียร์ถอยหลังก็ปกติแล้วครับ
    ตอนนี้แต่ว่าเพื่อนผมมันกลัวเดี่ยวไฟช๊อตแล้วรถไฟไหม้

มาเข้าสู่คำถามเลยนะครับ
    1.ทำไมถอยเร็วๆแล้วฟิวส์เครื่องยนต์ขาด มันเป็นเพราะอะไรครับ...
    ต้องแก้ยังไงถึงถอยล้อฟรีแล้วฟิวส์ไม่ขาด
    2.แล้วสายที่โผล่มาจากเกียร์2เส้นนั้นมันไปเกี่ยวไรด้วยอะครับ

TFR90HP เดิมๆเลยนะครับ

***ขอบคุณล่างหน้าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2009
  2. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    รอเป็นเพื่อนนะครับพี่ 5 5 5

3. Ton_mtts17

93
    0
    0
    555 ได้เลย

ดู แคมฟรอก ไปด้วยป่าวเนี่ย...ได้ข่าวว่า100 จอซะด้วย ร้ายนะเราเนี่ย555555555

4. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไม่100ดิ ไม่มีเงิน อิอิ อย่าพูดดิพี่ อายคนอื่น 5 5 5

5. Ton_mtts17

93
    0
    0
    ๕๕๕ ล้อเล่นนนนน

6. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    มันเกิดจากสาเหตุนี้ครับ

เวลาเราใส่เกียร์ถอยหลังแล้วไฟท้ายจาติดใช่ไหมครับ และที่เกียร์จามี Limit Switch ติดอยู่ที่บริเวณเกียร์ เวลาใส่เกียร์ถอยหน้า Contact จะClose และจะมีไฟ +12VDC ที่ตอ่ Common กับ Solinoid ปั๊มดีเซล ดั้งนั้นเมื่อสายไฟที่โผล่มาจากเกียร์เกิดการชำรุดจึงทำให้ ไฟ 12 VDC Short ลงGround จึงทำให้ Fuse ขาดครับ

7. Ton_mtts17

93
    0
    0
    ขอถามอีกหน่อยครับ
    - ทำไมเวลาตอนถอยแรงๆถึงช๊อตอะครับ...แต่ตอนถอยตามปกติไม่เป็นไรนะครับ
    - มีวิธีแก้ไขยังไงหรอครับ?
    - แล้วพี่ๆคนอื่นเป็นไหมครับ?
    - หรือว่าคันนี้เกียร์มันจะพังแล้ว -*-

ขอบคุณล่างหน้านะครับบบบบบบ

8. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ก็คิดง่ายๆอะครับ เวลาถอยแรงมันอาจจาเกิด Vibration เยอะ(การสั่น) อาจจะทำให้สายไฟ 12 vdc กระทบลง Ground ครับ ขับเบาๆก็สั่นน้อย แค่นั้นแหละครับ

ก็ไล่เช็ดตั้งแต่สายไฟที่แยกมาจาก Soliniod pump มาที่ Limit Switch ที่เกียร์+สายที่วิ่งไปที่ไฟเกียร์ถอยด้านหลังอะครับ

ผมว่าต้องเจอครับ

แต่ผมแนะนำให้ต่อ Relay Buffer ครับ แยก Supply 12 Volt จากไฟเกียร์ถอยกับ Switch Solinoid pump ครับ จะไม่พบปัญหาไฟเกียร์ถอย Short แล้วทำให้เครื่องดับ ตรวจสอบดูครับ ขอให้โชคดี......อิอิ มีไรโทรถามได้ครับ จาได้ Get มากว่านี้ครับ

9. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    ตามนั้นเลยครับ ผมก็เคยเป็นครับตอนที่เปลี่ยนเกียร์สายไฟถอยขาดลงกราว พอเวลาเข้าเกียร์ถอยเครื่องดับ ฟิวส์ขาด ครับ.....

10. ไฟถอย

ไฟถอย Guest

0
    0
    0
    ถามนิดนึงครับ แล้วเวลาเข้าเกียร์ถอยแล้ว แอร์ตัดอะครับ ต้องแก้ไขตรงไหนครับผม ..

11. Ton_mtts17

93
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    กระจ่างเลย+ความรู้มากมาย :D
    ถ้าผมไล่ไม่เจอยังไง จะโทรไปถามนะครับ...

12. B2_is_korat

B2_is_korat Member Member

149
    0
    16
    ขอบคุณด้วยคนคับ ได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่ม อิอิ

13. verakit

verakit New Member Member

45
    0
    0
    เออ....ดีครับเรื่องดีๆ

14. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    แน่นจริงๆขอบคุณครับ

---------- Post added at 09:23:18 ---------- Previous post was at 09:23:03 ----------

แน่นจริงๆขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้