ถามเซียน MIVEC หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย TKsiam, 6 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TKsiam

TKsiam New Member Member

97
    4
    0
    ตอนนี้อาการของรถผมคือ จะมีอาการสะอึก อั้นๆ.....เวลาขับรอบต่ำๆ เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนใหม่

อาการดีขึ้น แต่ก็ยังสะอึกอยู่ อยากถามก็คือ

1. อาการแบบนี้จะเกี่ยวกับคอยย์มั้ยครับ อยากลองเปลี่ยนคอยย์ สายหัวเทียน...จะใส่ของอะไรแทนได้ครับ

ของ MIVEC มันเป็นคอยย์คู่ จะไปหาที่ไหนได้ครับ

2.ได้ยินมาว่า มีการเอาฝา MIVEC ไปประกบกับท่อนล่าง 1800 ......แล้วผลเป็นไงครับ

มีผลกระทบยังไงบ้าง อยากลองบ้างครับ

3.อยากจูนกล่องฟ้า ตอนนี้วิ่งไม่ถูกใจเท่าไร กินน้ำมันอีกด้วย....ท่านใดจูนมาบ้างครับ จูนกล่องอะไร ที่ไหน

ผลเป็นไง

***---**--*โปรดเมตตา MIVEC ป๋มด้วยคร๊าบบบ ขอบคุณครับ

2. PETERBOY

PETERBOY New Member Member

601
    2
    0
    โธ่..เจ้างอบเอ๊ยยย

ลองเช็คปั๊มติ๊กดูนะ อาการนี้พี่เป็นมาแล้ว พอรอบต่ำกว่า3000 เป็นเลย ออกตัวต้องปั๊มออกอ่ะ พี่ว่าของ งอบน่าจะเป็นอาการเริ่มแรกของมันนะ

3. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ขอบคุณคร้าบคุงบอย มาช่วยตอบให้thank คร้าบ

4. TKsiam

97
    4
    0

ขอบคุณครับพี่บอย....ว่าแต่ "น่าจะเป็นอาการเริ่มแรกของมัน" หมายความว่าจะมีอาการอะไรต่ออีกหรอครับ

แล้วเรื่องคอยล์ สายหัวเทียนหล่ะครับพี่ เกี่ยวมั้ย

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลองเปลี่ยนสายหัวเทียนดูก่อนจิครับ ยืมของเพือนมาลองดู
    ส่วนคอลย์ จุดระเบิด มันน่าจะเสียแล้วเสียเลย คือ สตาร์ดไม่ติด
    ไปเลย หรือ เสียแค่ชุดเดียวเครื่องก็จะติดแค่ 2 สูบ

แต่ถ้าอยากรู้ว่าเป็นที่ปั้มหรือเเปล่าก็ต่อเกจวัดแรงดันเบนซินดู
    ต่อแบบชั่วคราวก็เอา 3 ทางต่อคร่อมสายน้ำมันเข้ารางหัวฉีด
    แล้วลองขับดูถ้าจังหวะที่กำลังเร่งเครื่องแล้วเข็มตกก็แสดงว่าปั้ม
    ไม่ไหวแล้ว เพราะโดยปรกติเข็มวัดรอบ หรือวัดบูสจะต้องขึ้น
    คู่ไปกับเข็มวัดแรงดันเบนซินอ่ะครับ

6. ขอถามด้วยคนคับ

ของผมก้อเปนเหมือนกันคับ แต่อาการสะดุดตอนปลายเกียร์ไม่ทราบมีคัยพอรุ้ไหมคับว่าเป็นที่อะไร แต่รอบต้นปกตินะคับ ช่วยทีคับผม

7. ของผมก็เป็นครับ สะดุด ช่วงรอบต่ำๆอ่ะ มันเป้นที่อะไรกันแน่อ่ะ..

8. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    ลองดูปั๊ม ติ๊กก่อนละกันครับ

9. TKsiam

97
    4
    0
    ตอนนี้รถผมทำสีอยู่ครับ เด๊วออกมาจะลองเปลี่ยนติ๊กดู

10. Nuio

Nuio New Member Member

17
    0
    0
    พี่ครับ
    ผมขอถามหน่อยนะครับ
    รถผมอ่าครับ
    เวลาบูสมาเต็มทำไมมันสะดุดอ่าครับ
    ช่วยบอกทีครับ
    ขอบคุณครับ

11. VipeRdK

VipeRdK Guest

0
    0
    0
    ผมไปเปิดห้องให้ความรู้ไว้ในนี้ครับ
    http://www.rz-racingzone.com/forums/index.php?board=148.0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้