มีเสียงดัง แต่ไม่รู้ว่า เป็นเสียงยาง หรือ เสียงลูกปืนล้อ ครับ รบกวน พี่ๆ ทั้งหลายด้วยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย TonGGy, 14 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    มีข้อสงสัยครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ :cool: :cool:

คือว่า รถป๋ม มีเสียงดังมาจากช่วงล่างครับ
    มันจะดังเป็นบางทีครับ

ดังแบบ ปั๊ก ปั๊ก ปั๊ก ปั๊ก แล้วก็หาย (ทิ้งช่วง เปงจังหวะเท่าๆกัน) :confused: :confused:

บาง ทีมันก็ดัง บางทีมันก็ไม่ดังครับ ช่วงที่เร่งความเร็ว (ไปลองที่จอดรถมา แล้วก็ ค่อยๆขับ ทางเรียบๆ ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย รถเงียบมากๆ)

เสียงจะมีตอนความเร็วมากก่า 50

เลยสงสัยว่า แบบนี้ มันเป็นที่ยางหรือ ลูกปืนอ่ะครับ :confused: :confused:

ปล. ลองไปจอดที่เรียบ แล้ววิ่งช้าๆ ไม่ได้ยินเสียง อะไรเลย หรือหักเลี้ยวสุดเร็ว รถก็เงียบมากๆเลยครับ เคยตอนลูกปืนเสียครั้งที่แล้วมันจะมีเสียงเบาๆแล้วค่อยๆดังตามความเร็ว ตอนนี้เจออาการแบบนี้เลยเดาไม่ออกว่าเป็นที่อะไรครับ

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ไปร้านช่วงล่างเช็คเลยครับ
    ยกรถดูก็รู้ ก็ไม่พ้น พวกบู้ช นู่นนี่อะแหระ

3. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    จะเปลี่ยนยางช่วงล่างแนะนำ ทำทีเดียวให้หมดนะ มันจะ รู้สึกว่าคุ้มราคา
    เพราะ ถ้าเปลี่ยนไม่ครบ อีกแปป เดี๋ยวไอ้นีไอ้นุ้น ก็ดังอีก

4. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    หลอนมากมาย

5. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    เสียงมันกำลังจะมา

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    มันเป็นอะไรที่อธิบายยาก หายาก :D:D ไปร้านช่วงล่างดีกว่าน่าจะหาได้ง่าย
    แต่ถ้าลูกปืนล้อนี่ ลองยกรถลอย แล้วหมุนล้อดูถ้ามีเสียงดังก็แน่นอน
    ถ้าดังตอนถนนขรุขระ น่าจะเป็นพวกบูชปีกนก โช๊ค และอื่นๆที่กระเทือนแล้วจะดัง
    ถ้าดังตอนเลี้ยว ลูกหมากคันชัก เพลา
    ถ้าวิ่งๆดัง เพลา ลูกปืน และ#$#%$^^$$#%@
    สรุป ไปให้ร้านดูเหอะ :D:D

7. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    หากดังช่วง 50-80 เกินจากนั้นแล้วเงียบ ของผมเคยเป็นครับ เป็นที่ยาง
    แต่ก่อนจะทำอะไรแนะนำเช็คให้ละเอียดก่อนนะครับ

8. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ตามๆกันไป.....เข้าร้านที่ไว้ใจเปลี่ยนยกชุดทั้งระบบที่หมดอายุหรือกำลังจะหมดอายุเลยครับ(ต้องของแท้)นะครับแล้วจะสบายใจไปอีกนาน
    ส่วนจะมีไรต้องเปลี่ยนบ้างต้องปรึกษาช่างดูแล้วหละครับ

9. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ถ้าลูกปืนยกรถ หมุนล้อ ฟังเสียง
    แต่บางทีฟังไม่ออกให้ใช้มือจับชิ้นส่วนช่วงล่างไปด้วยเช่นปีกนบนหรือล่าง
    มันจะสะเทือนมาครับ

10. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ดังเป็นจังหวะนี้ ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดังเร็วขึ้นป่าวครับ
    ลองดูที่ยางอ่ะครับ ผมเคยเป็นตอนนั้นยางล้อกระแทกกะน๊อตยึดซุ้ม มันจะฉีกเป็นเส้น
    อะครับเวลาวิ่งได้ตรงที่ฉีกมันจะตีกะซุ้มล้อ

ไม่รู้ของตงเป็นอาการเดียวกับผมหรือเปล่านะครับ ^^
    Joice++Jum

11. TonGGy

298
    3
    0
    ขอบคุณครับทุกคน ไว้จะลองดูเป็นข้อๆไปครับ ^^

12. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    อาการนี้หน้ากลัวจริงๆ

13. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    กุมะรู้ กุเมา เหอๆๆ ไปดูบูชปีกบนล่าง ซ้ายขวา แล้วก็ยางกันฝุ่นด้วยครับว่าขาดหรือเปล่า
    เช็คเองง่ายๆไม่อยากไปร้าน ก็เอาแม่แรงขึ้นที่ละล้อนะ พอล้อลอยจากพื้นก็ลองขยับบน ล่าง ซ้าย ขวา ว่ามานแน่ไหม
    ไม่แน่นขยับกึ๊กกั๊กได้ก็ บูชเนี่ยแหละครับ แต่ถ้าลองแล้วแน่น ก็มีอีกอย่างครับ ดูโช๊คครับ
    ว่าน้ำมันซึมมั๊ย ถ้าซึมก็ซ่อมไม่ซ่อมก็ซื้อครับ

14. TonGGy

298
    3
    0
    ขอบคุง ครับ :) :)

ปล.
    ขอบคุงๆ ทุกๆคนด้วยครับ ไปตั้งศูนย์ล้อเล่ว จะมาแจ้งอาการอีกรอบคร้าบบบบ :cool: :cool: :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้