ขอความช่วยเหลือด่วนกำลังจะซื้อ NV Van ปี95

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย worapetch, 21 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    คือผมกำลังจะซื้อ NV Van ปี95 เครื่องคาร์บู เกียร์ธรรมดา สีขาว ราคา 90,000 สภาพเท่าที่ไปลองขับมา เบรค เครื่อง ช่วงล่าง ใช้ได้ แต่สีต้องเก็บ เพราะมีรอยขีดข่วน และดูเหมือนหลังคามีรอยเหมือนสนิม ฝาท้ายเปิดได้ไม่สุด เพราะโช๊คเสีย
    1. ผมว่าจะเอารถ NV Wingroad ปี02 เกียร์ออโต้สภาพดีมาก แต่ติดไฟแนนซ์อยู่ 5847 x 17 คนที่ขายแวนมีญาติทำเต็นท์อยู่ เขาบอกว่าสามารถแลกกันได้แบบจบกัน พอดีผมกำลังมีลูกไม่อยากผ่อนรถต่อกลัวเงินไม่พอใช้ ถ้าเอาคันนี้ผมก็ไม่ต้องผ่อนอะไรเลยแล้วยังมีรถใช้ ทุกท่านคิดว่าผมคิดถูกไหม หรือว่าควรผ่อนต่อ (ก็พอผ่อนได้แต่คงไม่ค่อยมีเงินเก็บ)
    2. รถเครื่องคาร์บูดูแลยากไหมครับ รถผมหัวฉีดแทบไม่ต้องทำอะไรมากเลย
    3. ฝาท้ายเปิดไม่สุด ถ้าแก้ไขใช้ตังค์เยอะไหม
    4. ถ้าทำสีทั้งคันใหม่หมดจุดที่เคยมีสนิม มันจะหายไหม และต้องใช้เงินเท่าไหร่
    5. ในการเปลี่ยนสีใหม่ ทำสีก่อนค่อยไปแจ้งขนส่งใช่ไหมคับ
    6. สุดท้ายถ้าผมเอาคันนี้มาจริงๆผมต้องเช็ค ต้องทำอะไรบ้าง เพื่อให้เกิดความมั่นใจเหมือนกับคันที่ใช้อยู่ เพราะว่าวันแม่ที่จะถึงนี้ผมต้องขับเอาลูกน้อยผมไปส่งแม่ที่อุบล (ผมอยู่ชลบุรี)กลัวมีปัญหากลางทาง
    ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยคับ
    ขอบคุณมากครับ

ได้มาแล้วครับดูรูปได้ที่ #38

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  2. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    รอท่านผู้มีประสบการ์ณดีกว่า จะได้ตอบทีเดียวทุกข้อ

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    :)
    รัก NV จิงๆ เปลี่ยนรถไป ก็ยังเป็น NV

ตอบตามความคิดเห็นของผมนะครับ
    ผมไม่ชอบผ่อนครับ มันเหนื่อย ถ้าจ่ายสดได้ผมเอาอันนั้น ครับ
    ผมไม่รู้อนาคต จะเป็นไง จะมีปัญญาผ่อนต่อรึเปล่า ไม่อยากเป็นหนี้
    ผมจบที่ NV VAN คับ

ปลดหนี้แน่ๆ แล้ว แสนนึง
    แต่ต้องเน้น นะครับ ว่า Van ต้องอยู่ในสภาพดี ไม่ต้องทำเพิ่มเติมมากนัก
    จะให้ัดี ถ่ายรูปมาลงไว้ให้ พี่ๆ ในนี้ ช่วยดูสภาพให้ก็ได้ ครับ
    มาดูคำตอบกัน

1. ผมเลือกไปแล้วล่ะครับ ว่าไม่ผ่อน ช่วงนี้สถานการณ์ไม่ค่อยดี
    เก็บเงินไว้ดีกว่า ตัวแวนก็เลือกดูสภาพดีๆ นะครับ ถ้าสภาพไม่ดี ก็ไม่ต้องเอามาครับ เดี๋ยวเหนื่อย
    ตัวแวน แบบ SGX ( ตัว TOP ) เดิมๆ สามารถหาได้ ไม่เกิน 120000 ครับ
    ผมว่า 4 ประตู มันน่าจะ สะดวก กับครอบครัวคุณ นะครับ

2. เครื่องคาร์บู ดูแลโครตง่าย คับ ไม่ต่างจากหัวฉีดเท่าไหร่ในเรื่องการดูแล
    แต่ที่ต่างแน่ๆ คือ กินน้ำมันกว่าคับ ชัวๆ ถ้าติด GAS ปัญหานี้ก็หมดไป ครับ

3. ผมว่าอาการนี้ ไม่น่าใช่โช๊คนะครับ ปกติ ถึงโช๊คจะเสียก็สามารถเปิดได้สุดนะครับ
    แต่มันจะ ไม่สามารถ เปิดค้างไว้ได้ ครับ ต้องหาอะไรค้ำไว้
    ลองดูว่า ฝาท้ายมันไปขัดกับอะไรรึเปล่า หรือ ถ้ามองในแง่ร้าย ก็ ตัวถังเบี้ยวหรือเปล่า

4. ถ้ามีสนิมก็ไม่แนะนำให้เอามาใช้นะครับคันนี้
    เพราะ ค่าทำสี และลอกสนิม มี 20,000 Up แน่ๆ หาคันสภาพดีๆ ดีกว่าครับ

5. ใช่ครับ ทำสีก่อน แล้วเอาใบเสร็จจากร้านทำสีไปแจ้งเปลี่ยนสีครับ ภายใน 7 วัน ครับ ค่าใช่จ่าย 20 บาท
    โดยต้องเตรียมและปฏิบัติดังนี้
    - ใบคู่มือจดทะเบียน (เล่ม)
    - สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ใบ
    - สำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ
    - ใบเสร็จหรือบิลเงินสดจากร้านที่ทำสี 1 ใบ ในบิลต้องเขียนระบุว่า "ค่าแรงทำสีรถยนต์ หมายเลขทะเบียน ....... (ทะเบียนเราอ่ะ) สี.......(สีที่เอาจะแจ้งอ่ะ) ******(เอาบิลเงินสดเปล่าๆสำรองไปด้วยสัก 2 ใบ เผื่อต้องเปลี่ยนแปลง)
    - จากนั้นก็ไปขอคำร้องแจ้งเปลี่ยนที่ขนส่งครับ
    - กรอกเสร็จแล้ว(ถามเจ้าหน้าที่ที่เราขอคำร้องอ่ะ)นำเอกสารไปประทับและรับบัตรตรวจรถ
    - นำรถเข้าตรวจ
    - ผ่านการตรวจเสร็จมารอรับเอาสารคืน
    - จากนั้นไปซื้ออากรแสตมป์ 5 บาท 1 ดวง ติดที่บิลเงินสด และให้เจ้าหน้าที่ตรวจ
    - จากนั้นนำเอกสารไปยื่นเพื่อรอรับบัตรคิว ประมาณ 1 ชม. ไม่เกิน
    - ถึงคิวแล้วก็จ่ายตังค์ 15 บาท แล้วจะได้เล่มคืนมาพร้อมใบเสร็จ ก็กลับบ้านได้ครับ

*****รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด 20 บาท(อากรแสตมป์ 5 บาท 1 ดวง ค่าแจ้งเปลี่ยน 15 บาท)

6. ลองขับดูครับแล้วก็ตรวจสอบเบื้องต้น ดังนี้ครับ

ตรวจรถภายนอก

1.ยาง ตรวจความดันลมยาง ดอกยาง และรอยฉีกขาด ตรวจดูว่าขันแน่นดี แต่ก็ไม่แน่นจนเกินไปจนคลายออก ไม่ได้ด้วยตัวเอง
    2.รอยรั่วซึม ตรวจดูว่ามีร่องรอยน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค หรือ น้ำรั่วซึมจากใต้ท้องรถ
    3.ยางปัดน้ำฝน ทดลองปัดดู
    4.ไฟส่องสว่าง ตรวจดูไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเบรค ไฟเลี้ยวหรืออื่นๆรวมทั้งระดับไฟหน้าด้วยว่าเป็นปกติทั้ง

ตรวจภายในรถ

1.ยางอะไหล่และแม่แรง ตรวจเช็คลมยาง และให้แน่ใจว่าแม่แรงและด้ามขันใช้งานได้ตามปกติ
    2.เข็มขัดนิรภัย ตรวจเช็คว่าหัวเข็มขัดสามารถล๊อคได้เรียบร้อย
    3.แตร ให้แน่ใจว่าดังดี
    4.แผงควบคุมและอุปกรณ์ ตรวจดูให้แน่ใจว่าทำงานเป็นปกติ และที่ปัดน้ำฝน ปัดได้เรียบร้อยสม่ำเสมอ
    5.เบรก เช็คระยะฟรีขาเบรคอยู่ในค่ากำหนดหรือไม่
    6.ฟิวส์สำรองที่เตรียมไว้ต้องมีขนาดค่ากระแสใช้ได้ตามที่กำหนดที่แผงฟิวส์ ตรวจใต้ฝากระโปรงหน้า
    7.ระดับน้ำหล่อเย็น ควรจะมีอยู่ถึงระดับสูงสุดในถังพักสำรอง
    8.หม้อน้ำและท่อยาง ควรดูว่าด้านหน้าหม้อน้ำหมดจดไม่มีเศษวัสดุ หรือใบไม้ติดอยู่ ดูท่อยางว่ามีรอยแยกเปื่อย มีรอยฉีกขาดหรือหลวม
    9.สายพานขับต่างๆ ต้องไม่มีรอยแตก เลอะน้ำมันหล่อลื่น และความตึงสายพานอยู่ในค่ากำหนด
    10.แบตเตอรี่และสายไฟ ตรวจดูและเติมน้ำกลั่นให้ได้ระดับที่กำหนดดูเปลือกแบตเตอรี่ว่ามีร่องรอยเสียหายหรือไม่ ดูขั้วต่อและสายไฟว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่
    11.ระดับน้ำมันเบรคและคลัชท์ ตรวจดูว่าระดับน้ำมันเบรคและคลัทช์อยู่ในระดับที่ถูกต้อง
    12.ท่อน้ำมันเชื้อเพลิง ตรวจดูว่าท่อน้ำมันมีการรั่ว หลุดหรือไม่ โดยเฉพาะสมาชิกที่ติดแก็สอันนี้สำคัญมากๆ ครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
    การตัดสินใจทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง

บุญรักษาครับ

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    รถบ้านแน่นอนใช่ใหม๊ครับไม่ใช่รถปลดป้าย (ผมไม่ได้รังเกียจรถปลดป้ายนะครับเพราะผมก็ใช้อยู่:D:D:D)

เข้าใจครับคนที่กำลังมีลูก เงินทอง ต้องใช่อย่างคุ้มค่า จะใช้จ่ายแต่ละทีต้องคิดหนัก คิดแล้วคิดอีก

การตรวจเช็คสภาพรถ ก็ตามน้องเก่งเลยครับ เสริมพวก ช่วงล่าง ระบบแอร์ ความร้อนหม้อน้ำ+พัดลม

ส่วนหลังคา ไม่ต้องกล้วครับ เป็นกันทุกคัน ซ่อมสีแค่หลังคาอย่างเดียวก็ได้ครับ......................

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2009
  5. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ไม่รู้จะตอบไรเลย

แนะนำให้เอาแวนคับ

อยากได้เพื่อนเพิ่ม อิอิอิ

- เครื่องคาร์บูง่ายคับ ที่สำคัญ ของแวน เป็นคาร์บูไฟฟ้าด้วยเน้อ มี ECU อีกตะหาก

- ฝาท้ายเปิดไม่สุด หรือ สุดแต่ไม่ค้างคับ ต่างกันนะ
    ถ้าไม่สุด อาจจะโช๊คไม่ตรงรุ่น สั้นเกินไป
    ถ้าไม่ค้า โช๊คเชียงกงคู่ละ 500-800 บ. ลองใส่ตรงนั้นเลยเลยว่าค้างหรือไม่
    ของใหม่ คู่ละ 1500 - 2000 บ. ดีดหน้าแหกเลยคับ

- เรื่องสนิม ถ้าลอกสีเก่าออกหมด แล้วปะผุใหม่ โป้วงานดีๆ หายสนิทเลยคับ (รถผมก็ผุเหมือนกัน ทำมาเรียบร้อย)

- ส่วนเรื่องเปลี่ยนสี ก็ต้องทำให้เสร็จก่อนล่ะคับ ถึงจะไปแจ้ง ไม่งั้นเจ้าหน้าที่จะงงเอาได้ เพราะไม่มีรถให้ตรวจสี อิอิอิ

- ส่วนเรื่องที่ว่าต้องเช็คอะไรบ้าง บอกยากคับ รถอายุขนาดนี้ มีเรื่องต้องให้ทำอยู่แล้วล่ะ

รถผมก็ปี 95 เครื่องคาร์บูเหมือนกัน แต่ตอนนี้แปลงร่างไปเป็นหัวฉีดแหล่วววว อิอิอิ

6. slimant

1,271
    4
    0
    ได้ข่าว แว่วๆ มาว่า พี่ ข้างบนสองคน ได้ของเทพมา
    สงสัย ต้องแวะไปดู หน่อย อิอิ
    อยากได้ มั่ง เอิ๊กๆ

7. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ไร.................:D:D:D

8. เห็นด้วยกับพวกพี่ๆข้างบนครับ แวนก็เหมาะดีผมเองขับกระบะอยู่ แต่เวลาไปไหนมาไหนกับครอบครัว อึดอัดเหมือนกัน(ถามคุณเก่งได้-

เคยนั่งไปด้วยกันมาแระ)มันแคบอ่ะนะ.............

แต่อยากให้หาช่างหรือคนรู้จักที่ชำนาญไปช่วยดูครับ...กลัวว่าเปลี่ยนแล้วได้ของไม่ดีเท่าที่ควรมาขับอาจจะต้องหนักใจกว่าเดิมนะครับ

ตรวจดูให้ละเอียดครับ...ของแบบนี้ต้องใจเย็น..เย็น..นะครับ

9. duckgolo

duckgolo New Member Member

101
    4
    0
    เย้ยยย จะได้มีคนขับnv van กันเยอะๆ อิอิ

10. slimant

1,271
    4
    0
    ผมเชียร์ ทั้ง 2 แบบ คับ ทั้ง กระบะ และ แวน
    แต่สำคัญ สุดคือ ไม่มี หนี้ดีกว่า

11. worapetch

275
    2
    0
    น่าจะเป็นรถบ้าน

เท่าที่ดูน่าจะเป็นรถบ้านนะครับเพราะผมไปดูที่บ้านเขาเลย ไม่แน่ใจว่าเขาจะหลอกผมหรือเปล่า

12. ขอเสริมนิดนึงครับ พอดีเข้ามาอ่านอีกรอบเลยนึกขึ้นได้ ไม่ทราบว่า จขกท.มีลูกกี่คนครับ แล้วอายุเท่าไร ถ้าเค้ายังไม่โตมากผมว่าคันเดิมก็น่าจะดีนะครับ เพราะอย่างน้อยมันก็ใหม่กว่า ค่าบำรุงรักษาน่าจะถูกกว่าเพราะเห็นบอกว่าแทบไม่ต้องทำอะไรเลย แสดงว่าทุกวันนี้ก็เติมน้ำมันอย่างเดียว
    แล้วเวลาผ่อนก็แค่อีกนิดเดียวเองครับกัดฟันทนหน่อยผมว่าพอหมดแล้วอยากเปลี่ยนก็ยังไม่สายนะครับ บางทีถ้าเอาไปหาเปลี่ยนกับแวนตอนนั้นอาจจะเหลือเงินบ้างก็ได้นะครับ แต่เราก็ต้องดูเรื่องงานของเราด้วยว่ามั่นคงหรือเปล่าอีกปีกว่าๆเนี่ยะจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงกับงานของเรา/ของแฟนหรือเปล่า ความเห็นนี้อาจจะขัดกับความเห็นแรกที่ผมเสนอไป เพียงแต่ว่าเข้ามาอ่านใหม่แล้วลองนั่งคิดดูผมว่ามันน่าจะดีกว่านะ ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2009
  13. worapetch

275
    2
    0
    อะไรหนอ

ของเทพนี้ต้องสุดยอดแน่ๆเลย

14. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ

ความสามารถผมก็พอจะผ่อนคันเก่าได้ แต่ด้วยตอนนี้ปัญหาคือผมดันมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ด้วย ผมเลยพยามยามจะตัดวงจรหนี้ไปทีละอย่าง ถ้าผมไม่มีหนี้บัตรเครดิตแทบจะไม่มีปัญหาในการผ่อนคันปัจจุบันนี้เลย (คิดแล้วเศร้าไม่น่าฟุ่มเฟือยตอนรูดเลย)

จริงๆผมก็กลัวมากเลยนะในการตัดสินในครั้งนี้ เพราะผมมีเจ้าตัวน้อย(ลูกสาว)ที่อาจดูเหมือนเป็นเดิมพัน (กลัวตัดสินในพลาดอีก) หรือว่าผมคิดมากเกินไปก็ไม่รู้

อย่างไงก็ขอบคุณนะครับ

15. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมมาช่วยตอบครับ
    ผมเป็นคนนึงที่รักเจ้า nv มาก แต่ก่อนงบน้อยครับอยากได้เจ้าแวนมากแต่งบไมถึง ก็เอาเจ้าตัวกระบะมาขับ ก็ขับสบายดีดูซิ่งนิด ๆ สมัยก่อนของแต่งหายาก ประตูแทบจะไม่มีไฟฟ้าจากนอกมาเลยด้วยซ้ำ พอขับไปประมาณ 4 ปี ผมก็เริ่มมีครอบครังเลยหันมาหาแวนครับ ซึ่งราคาสมัยนั้นโอ้ว 240,000 ขึ้น
    แพงจริง ๆ ถ้าเป็นตอนนี้ผมซื้อ 30000 - 50000 ก็ยอมครับ เพราะของแต่งจากยุ่นมีมามากมายเลยครับ
    ผมว่าเอาความชอบและกันนะครับ แวนก็จะเหมาะกับครอบครัว สะดวกสบายนะครับ
    กระบะก็เอาไว้ซิ่งเท่ได้แต่ผ้ามีครอบครัวกันหลายคนและขับทางไกล ผมว่าเมื่อยนะครับ
    ส่วนการดูแลรักษาไม่ยากครับดทรมาปรึกษากันได้ครับผม เรากันเองอยู่แล้วครับ
    หรือตอนซื้อรถผมยังไปช่วยดูได้ด้วยนะครับถ้าเอาจริงๆ เอาช่วยเต็มที่ครับสำหรับชาวเอ็นวีอย่างเราครับ
    ค่าทำสีทั้งคันนะครับ ไม่น่าเกิน 25,000 บ.
    เครื่องคาบู + Gas นั้นมันคู่กันอย่างมากเลยครับ
    ส่วนฝาท้าย น่าจะเหมือนกับน้องเจนเลยครับผม
    และอีกอย่างครับ ถ้ารถเดิมๆ จริงๆสภาพพอรับได้ก็โอนะครับ แต่ผมว่าอาการนี้
    น่าจะต้องเก็บรายละเอียดอีก เกือบ 100,000 นะครับ แต่ได้ครบแล้วสวยเลยครับ
    เอ้า ลองตัดสินใจดูผมเอาใจช่วยครับ ผมเป้นคนนึงที่มีเจ้าตัวน้อยด้วยครับ แถมมีคนที่ 2 เพิ่มมาอีก เจ้าแวนผมก็ยังรับไหวครับผม
    ปล มีอะไรดทรมาได้เลยครับ เบอร์ด้านล่างนี้เลยครับผม

16. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ถ้าดูรถไม่เป็นก็พาคนไปช่วยดู แบบเอาให้ชัวร์
    ถ้าไม่ต้องซ่อมอะไรเลยซื้อมาใช้ก็น่าจะคุ้มนะราคานี้

17. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ก้อเหมือนผมแหล่ะคับ...มีทั้งหนี้บัตร+ค่างวด ผ่อนมาได้30 งวดแล้ว ตอนนี้ผมว่านะไม่เป็นหนี้แหล่ะดีที่สุด ผมขับตัวกระบะ..ก้อมีเจ้าตัวน้อยๆ 2 คนจะไปไหนก้ออึดอัด บางครั้งก้อแอบไปเหล่ๆ แวนอยู่เหมือนกัน แต่คิดไปคิดมาเดี๋ยวก่อนดีกว่า...ใกล้จะหมดแล้วเจ้ากระบะที่ได้มาผมทำไปเยอะ(ซ่อม)ตอนไปดูรถผมไม่เป็นไรเลยคับเพื่อนผมก้อไม่เป็นเลยได้มาสภาพ 60%จะหาของแต่งเหมือนเขาก้อไม่มีกะตังค์
    ก้อดูสภาพรถเหมือนพี่ๆข้างบนแนะนำเลยคับดีแน่ๆ..จะได้ไม่ต้องมานั่งซ่อมไปใช้ไปคับ...

18. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณครับ

พึ่งมีคนเดียว อายุเกือบ 2 เดือน ใช่ครับทุกวันนี้ก็เติมน้ำมันอย่างเดียวสำหรับรถคันปัจจุบัน มันก็ใช่นะถ้าจะกัดฟันทนไปอีกแต่ผมกลัวว่าในระหว่างกัดฟันนี่แหละจะมีปัญหาเรื่องเงินหรือเปล่า เพราะงานก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ (เซ็งญี่ปุ่น) อยากเปลี่ยนงานอยู่เหมือนกัน

19. :D:D:D จงคิดอย่างมีสติและที่สำคัญต้องอดทนมากๆครับ อีกนิดเดียวก็หมดแล้ว ที่แนะนำเนี่ยะกลัวว่าจะได้รถที่มันไม่ดีมาก จริงอยู่ไม่ต้องผ่อนแต่ถ้าต้องซ่อมอยู่ตลอด ลองบวกลบคูณหารดูอาจจะเท่ากับที่ต้องผ่อนคันเดิม มันก็ไม่ไหวเหมือนกัน แต่เอาครับตัดสินใจดีๆ คิดให้รอบครอบ ปัญหาข้างหน้าจะใหญ่แค่ไหนผมว่ามันต้องมีทางออกน่า....ลองดูครับ:D:D:D

สู้เค้าทาเคชิ:):):)

20. rookies69

rookies69 New Member Member

25
    0
    0
    สู้ๆ คับพี่น้อง คนเราต้องสู้ เพื่อคนที่เรารักคับ ในความคิดของผมนะ พี่น่าจะอดอีกสักนิด ผมกลัวพี่เอาไปแลกแล้ว จะได้เอามา ซ่อมอย่างรถคันที่พี่ใช้ ก้อตัดปํญหาเรื่องซ่อมไปได้เลย แต่คันใหม่เราไม่รู้นะ ว่าเป็นอะไรบ้าง สู้ๆนะพี่เป็นกำลังใจให้คับ

21. buem

2,764
    75
    0
    เอางี้ครับถ้าอยากเปลี่ยนรถจริงๆ
    แวนเป็นทางเลือกสำหรับรถครอบครัวราคาถูก แต่ซื้อแล้วต้องเอามาทำแน่นอนครับ งบน่าจะอยู่ที่ 100,000 บ. นะครับ สูงพอสมควร ราคารถน่าจะถูกกว่านี้
    แต่อีกทางเลือกครับ กระบะก็ดีครับ แต่ราคาสูงก็ต้องดูให้ดีรถมือ 2 ซื้อมาก็เหมือนเริ่มใหม่นะครับผม
    แล้วคันเก่าใช้รุ่นอะไรละครับ มันเกินเยียวยาวแล้วรึครับ ถ้ามันไม่หนักหนา ผมว่าเก็บมันไว้
    จะได้ไม่ต้องเสียตังเพิ่มนะครับ ซึ่งเวลามีลูก ต้องใช้เงินสูงเหมือนกันนะครับ
    คิดดีดีนะครับ มันเหมือนตัดสินใจครั้งใหญ่
    หรือไม่คิดจะเปลี่ยนจริง ๆ คันเก่าขายเท่าไร ซื้อคันใหม่แล้วต้องเพื่อซ่อมเพื่อทำด้วยคุ้มทุนไหม
    นะครับ

22. worapetch

275
    2
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ buem แต่ผมจะไปขายรถผมวันนี้บ่ายแล้วถ้าตกลงราคากันได้ก็อาจจะซื้อเลย จริงๆถ้าหากมีพี่ๆในคลับไปด้วยก็คงจะดีเนาะ

23. worapetch

275
    2
    0
    ผมก็ชอบแวนนะครับ จริงๆตอนนั้นถ้าหากผมไม่ใจร้อนไปซื้อ Wingroad เปลี่ยนมาซื้อแวนตั้งแต่ตอนนั้นป่านนี้คงจะผ่อนปิดหมดแล้วหรือถ้าเหลือก็คงไม่มากมาย เพราะแวนถูกกว่าวิงโรดเพียงแต่ได้ปีเก่ากว่า และผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเพราะรถมีไว้ใช้งานเท่านั้นไม่ได้มีไว้โชว์เหมือนเพื่อนร่วมงานผมบางคน

ขอบคุณอีกครั้ง

24. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    สู้กันต่อไปครับ ผมก็กัดฟันอยุ่ครับ ลูกน้อยก็ ขวบกว่าแล้วครับ ต้องทนครับ

เอาใจช่วยครับ

25. slimant

1,271
    4
    0
    สู้ๆ ครับ
    ขอให้โชคดี ได้รถดี ราคาถูกมาใช้เหมือนผม

26. lukmatulee

lukmatulee New Member Member

315
    2
    0
    เอาใจช่วยครับ หัวอกเดียวกัน สู้ๆ

27. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  28. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    ลองถ่ายรูปรถคันที่จะซื้อมาให้พี่น้องในนี้ช่วยติชมก่อนตัดสินใจก็ดีนะครับ

จะซื้อรถต้องใจเย็นๆ

29. buem

2,764
    75
    0
    เอ้าไปกี่โมงวันไหน แถวไหนละ
    ลองดู ไปได้ไปครับผม จะได้ดูงบซ่อมบำรุงด้วยครับ
    จะได้มีไว้ใช้สำหรับเจ้าตัวเล็กด้วย
    โทรมาซิครับ

30. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พี่เทพแวนเบิ้มมาเองเลยนะครับ เอาใจช่วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้