มีกลิ่นน้ำมันในห้องโดยสารครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย jeffrykub, 25 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jeffrykub

jeffrykub New Member Member

340
    1
    0
    มีกลิ่นน้ำมันในห้องโดยสารครับเกิดจากอะไรงะครับช่วยทีครับ
    ขอบคุณครับ
    089-760-7272

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น่าจะมาจากถังน้ำมันตรงใต้เบาะคนนั่งหลังแพ็กไม่สนิท ทำอะไรกับปั๊มติกหรือเปล่า
    หรือควันจากท่อไอเสียเข้ามาได้

3. jeffrykub

jeffrykub New Member Member

340
    1
    0
    ต้องเล่าก่อนครับว่าเมื่อ2วันที่แล้วรถผมน้ำมันคงน้อยมากจนสตาทไม่ได้เลยไปซื้อน้ำมันมาเติมก็สตาทติดแต่ก่อนหน้าที่จะไปซื้อเนี่ย
    ผมสตาทและเหยียบคันเร่งไปหลายครั้งมากๆไม่รู้เกี่ยวกันละป่าวครับ
    รบกวนด้วยครับ

4. เคยเหมือนกัน เมาจนลืมเติมน้ำมัน ต้องซื้อน้ำมันมาเติม อายคนแถวบ้านมาก แต่ไม่แคร์สื่อครับ แต่เดี๋ยวมันก็หายไปเองนะ เคยเป็น

5. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผมเคยเป็น แต่ไม่ใช่น้ำมันหมด ท่อส่งน้ำมันที่มาจากถัง เป็นท่อเหล็ก มันรั่ว แถวๆใต้แบตอ่ะครับ
    กลิ่นก็เข้ามาในห้องโดยสารได้เหมือนกัน ยิ่งเปิดฝากระโปรงนี่กลิ่นหึ่งเลย โชคดีไฟไม่ใหม้

6. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ของผมกลิ่นควันข้างนอกมันเข้ามาในห้องโดยสารครับ แต่ไม่เป็นไรยังพอทนได้อยู่ ว่างๆ กะว่าจะหาเหมือนกันว่ามาจากตรงไหน ใครพอจะรู้บ้างครับว่าควรเริ่มดูจากตรงไหนบ้าง

7. castell

castell New Member Member

9
    0
    0
    กลิ่นเข้ารถนี่ ผมแก้เองดังนี้ครับ

วิธีที่1 ถอดตู้Blower สีขาวๆหลังเก๊ะเก็บของออกครับ(ยากนิดนึง) จะเห็นแผ่นPlateที่มีฟองน้ำติดอยู่ ฟองน้ำมันเปื่อย จนกลิ่นเข้ามาได้ ก็ถอดPlateทิ้งเลยก็ได้ครับ แล้วตัดแผ่นอะครีลิคปิดตายรูรับอากาศ
    เข้าด้านบนด้วย เอาซิลิโคนยิงไว้ก็ได้

วิธีที่2 ถอดแผ่นปิดสีดำใต้ที่ปัดน้ำฝนออกมาครับ ด้านซ้ายจะมีช่องอากาศเข้าอยู่ ทั้งเศษใบไม้ใบหญ้าด้วย
    ตัดโฟมคุณภาพดีๆ เช่นที่อยู่ในกล่องเครื่องใช้ไฟฟ้าน่ะครับ.. ปิดตายไปเลย อีกเช่นกัน
    แล้วเอาซิลิโคนยิงรอบๆอีก เท่านี้รับรองวิ่งผ่านกลุ่มควันเผาหญ้าข้างทาง ก็ไม่มีกลิ่นเข้ารถเด็ดขาด

ลองพิจารณาดูครับ:)

8. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    ของผมเคยมีปัญหา ข้อต่อของท่อน้ำมันหน้าเครื่อง แถวๆกรองเบนซินปริ กลิ่นหึ่งเข้าห้องโดยสารเหมือนกัน ลองหาดูน่าจะมีรั่วตรงไหนซักแห่ง

ว่างๆลองตรวจดูท่อน้ำมัน ที่ต่อจากฝาเติมน้ำมันลงไปถังด้วยนะ รถอายุสิบกว่าปี มันน่าจะกรอบ เปื่อยมากแล้ว (รถผมก็เคยนองพื้นมาแล้ว)
    ซื้อมาเปลี่ยนจาก 0 ห้าร้อยกว่าๆ

9. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    คล้าย ๆ กันเลยครับ ของผมเป็นที่สายต่อจากกรองเบนซินเข้ารางหัวฉีด สายที่ว่าเนี่ยเป็นสายตัดอ่ะครับ ไม่ใช่ของแท้ รั่วตรงข้อต่อพอดี

10. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    เข้ามาเก็บข้อมูล คับบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้