Ball joint คืออะไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอนุชา ทิมเทียบ, 15 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ใครรู้ช่วยให้ความรู้ผมหน่อยครับ ว่าใส่แล้วมีหน้าที่และมีประโยชน์อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. Ball Joint ก็คือลูกปืนเนี่ยแหล่ะครับ บางทีภาษาบ้าน ๆ ก็เรียกว่า "ตาเหลือก"
    หรือลูกหมากนั่นแหล่ะครับ ใช้สำหรับเป็นข้อต่อของสิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวต่าง ๆ
    สามารถเคลื่อนไหว เปลี่ยนมุม เลื่อนได้ แต่ให้ตัวได้น้อยมาก น้อยกว่ายาง

ข้อมูลเพิ่มเติม จาก Knowledge อีกแล้ว มีเวลาก็อ่านกันหน่อยนะครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    คือ เบ้าหัวโช๊ค แบบลูกปืน

ให้ตัวได้ตามแนวแกน แม้ไม่ ตั้งฉาก

กับแรงกระทำ จากโช๊ค

ข้อดี ก็คือ เท่ ตกหลุม ดัง กุก กัก ๆๆ

คล้ายๆ ครัช ซิ่ง ที่มันดัง กุ๊ง กิ๊งๆๆๆๆ

3. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ดัง เหมือนมีวงดนตรีส่วนตัว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้