ช่วยด้วยครับ น้องแวนผมเเย่เเล้ว คือ ผมใช้ lpg ตั้งเดินเบ่าไว้ 1500 เปิดแอร์ เหลือ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย อ้อ นันทพงษ์, 7 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ช่วยด้วยครับ น้องแวนผมเเย่เเล้ว คือ ผมใช้ lpg ตั้งเดินเบ่าไว้ 1500 เปิดแอร์ เหลือ 1200 เข้าเกียร์เหลือ 900 ช่วงเครื่องเย็น พอขับได้ พอเครื่องร้อน มันสะดุด ถึงขั้นดับเล้ยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ยังงัย ใครทราบ ช่วยชี้แนะ ค้วยครับแต่ตอนเครื่องเย็นมันก็นิ่งดี วิ่งสัก 30 กโล มันงอเเงเลย ช่วยด้วยน่ะครับ ขอบคุณมากครับทุกคน

1. ใช้แก๊ซมานานยังอะครับพี่

2. ช่วยทีครับ เพื่อเป็นแนวทางการซ่อม

3. ผมก็ไม่เก่งมากนะครับพี่แต่ประสบการณ์ ถ้าใช้แกซแล้วสะดุด ต้องดูที่หัวเทียน กับสายหัวเทียนก่อนเลยครับ แต่ส่วนมากรถที่ใช้แกซมานานมากๆหลายโล บางทีก็เป้นที่บ่าวาวล์สึก หรือยันได้ครับ ทำให้เครื่องสะดุดๆๆเดินเบาไม่ได้ อย่างคันเก่าผม โตต้า ใช้แกซมานาน เจอความร้อนเยอะ วาวล์ยันไป หลายตัวอาการคือที่ปลายท่อไอเสียจะดัง ผุดๆๆๆๆไม่เปนจังหวะเดียวกัน ขับยิ่งร้อน พอ เดินเบาหยุดนิ่งเครื่องชอบดับครับ

4. ใช่ครับพี่ ที่ปลายท่อ ดังพุดๆๆๆ สลับกับนิ่ง เรียบครับ แก้ไงดีครับ ตั้งวาล์วใหม่ บดใหม่หายมั๊ยครับ เพราะเดือนนี้โดนมาเยอะแล้วช่วยแนะนำครับ แต่เบื้องต้นผมจะเปลี่ยน หัวเทียนดูก่อน(ตามคำเเนะนำ)แล้วเช็คไฟด้วย ยังงัยก็ขอบคุณมากครับ

5. ครับ ไม่งั้นต้ิองไปหาอู่้ที่มีฟิลเลอ(ไม่รุ้ผมเรียกถูกไหมครับ) มาถอดฝาวาวล์แล้ววัดวาวล์แต่ละตัวครับ ว่าค่าได้มาตรฐานไหม เพราะผมเคยเปนประมาณนีน้อะครับ กับรถ สามห่วง ตอนนั้นช่างเจียวาวล์ อะไรเนี่ยล่ะครับหมดไป 500 บาทใช้ได้อีกเปนแสนโลเลย ตอนขายรถไปก้ยังปกติดี

6. ต้องเปรียบเทียบกับน้ำมันครับ ถ้าแก๊สเป็นน้ำมันก็เป็นแก้ที่รถครับ แก๊สเป็นน้ำมันไม่เป็นดูที่ระบบแก๊ส เป็นต้น

7. ถามหน่อยครับ ผมใช้แก๊ส แต่รถเปิดแอร์ มันจะกระตุกตลอดเลยครับ ไม่ทราบว่าเราควรแก้อย่างไรบ้างครับ

ครับพี่ จะลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้