b11 ร้อนระอุ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย peesadsura, 25 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peesadsura

peesadsura New Member Member

20
    4
    0
    ตอนนี้ช่วงรถติดๆ หรือ จอดรถกลางแดด พอเปิดแอร์มากๆๆ ความร้อนก็ขึ้นเยอะเกินครึ่งอีกครับ ปรับปรุงเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำแล้ว ล้างหม้อน้ำแล้ว เพิ่มพัดลมแผงแอร์แล้ว หนุนฝากระโปรงขึ้นนิดหนึ่งให้ลมถ่ายเทได้ก็ทำแล้ว ไม่ทราบว่าจะต้องทำอะไรอีกครับ ถึงจะทำให้ความร้อนคงที่หรือขึ้นไม่เกินครึ่งครับ ท่านใดทราบวิธี ช่วยชี้แนะด้วยครับ

2. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    เคยเปนคร๊าบบบ

ลองเช็ควาวล์น้ำ ปั้มน้ำ ด้วยครับ

------
    แต่ของผมแก้ไม่หาย ฮ่าๆๆ จัด ga16 ปายย

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ทำมาขนาดนี้ ไม่เปลี่ยนหม้อน้ำ ก็คงต้องเพิ่มเป็น 3 ช่องครับ
    ของผมก็เป็น 3 ช่อง ไม่เคยถึงครึ่งเลยถ้าเปิดแอร์

แต่ถ้าปิดแอร์ซัดนี่ แป๊ปปปปเดียวเอง อิอิ

4. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ของ ผม แอร์ ก็ สู้ไม่ไหว

5. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ว๊าาาา พี่หนุ่มไม่สู้ซะแระ :D:D:D:D:D:D:D

6. scs2519

scs2519 New Member Member

46
    0
    0
    ของผม b11 เข็มขื้นนิดเดียวเอง

7. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ฮี๊ด :D:D:D

8. peesadsura

20
    4
    0
    จะลองเอาหม้อน้ำไปลองทำเป็น 3 ช่องดูนะครับ น่าจะดีขึ้นได้ผลประการใดจะนำมาบอกครับ

9. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ตามมาดูครับ

10. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ปั้ม รึปล่าวคับของผมก็เป็นคับแต่ของผมมันเห็นน้ำหยดด้วยจากปั้ม

11. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ก็ติดพัดลมในห้องโดยสารเลยพี่

12. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    เก็บข้อมูล

ของผมก็ร้อนเหมือนกานนนน 140-155 องศาเลย

13. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    ตามมาดูด้วยครับวันนี้ตอนรถติดๆนี่ขึ้นครึ่งนึงเห็นๆครับน่ากลัวฝาโก่งจริงๆ

14. peesadsura

20
    4
    0
    ของผมขึ้นเกินครึ่งอีกครับ ต้องคอยปิดแอร์ มันจะได้ลดลงบ้าง

15. nhonzaa

nhonzaa New Member Member

117
    21
    0
    เคยประสบปัญแห..เหมือนกัลล์

16. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    มาดูๆๆๆๆๆ

17. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    ของผมก็เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ให้ใหญ่ขึ้นกว่าของเดิมนะครับ ปรากฏว่าขึ้นนิดเดียวเองครับ

งั้นขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ เรื่อง แอร์รถยนต์นะครับ
    ถ้าขับปกติแอร์ก็ทำงานเย็นดีนะครับ แต่ถ้าจอดติดไฟแดง สักประมาณ 10 นาทีขึ้น ความเย็นลดลงนะครับ อย่างนี้เป็นที่อะไรเหรอครับ
    รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

18. thawarat

thawarat New Member Member

23
    1
    0
    check ที่ switch พัดลม แล้วหรือยัง

19. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ผมก็รู้ไม่มากเหมือนกัน เมื่อทำมาทั้งหมดแล้ว ยังไม่หาย ลองหาเกจน์วัด Temp (อีกตัวนึง) หรือยืมมาลองจับความร้อนดูเปรียบเทียบกันครับ อาจจะเป็นที่ เข็มวัดในเรือนไมล์เพี้ยนก็ได้ อย่างเช่นของผม เรือนเก่า ขับรถติด ๆ Temp ขึ้นมาเกินครึ่งมานิดหน่อย แต่พอเปลี่ยนเรือนไมล์อีกชุดมาขึ้นแค่ 1/4 เองอ่ะครับ ในสถานการณ์สภาวะการขับใกล้เคียงกัน โดยที่ยังไม่ได้ไปปรับแต่งอะไรเลย เดี๋ยวต้องกลับไปลองบ้างดีก่า อันไหนตรงกันแน่ฟ่ะ เอิ๊ก ๆ

20. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ของผมก็เป็นเหมือนกันครับขับรถติดๆร้อนมากๆ ถ้าขับกลางคืนเปิดเบอร์1ก็หนาวแล้วครับ

ผมเคยไปถ้าร้านแอร์ที่รู้จักกันเค้าบอกว่าคอมกำลังอัดมันตกครับ แต่ผมก็ยังไม่ได้เอาไปทำเลย :D:D:D

21. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    น่าจะเกี่ยวกับการระบายความร้อนที่คอนเดนเซอร์ด้วยนะครับ
    เพราะเวลาขับรถจะทำให้มันระบายความร้อนได้ดีกว่าจอดอยู่กับที่
    เพราะมีลมมาช่วยอีกแรง
    ลองดูความติดเห็นคนอื่นด้วยนะครับ

22. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ของผมอ่ะเวลารถติดความร้อนก็จะขึ้น..ถือว่าเป็นปกติอ่ะคับ..

เวลารถวิ่งมันก็ค่อยๆลดลง......

แต่ถ้าติดนานๆก็ซวยไป..ปิดแอร์แม่งเลย

ทนร้อนดีกว่าเครื่องพัง..เฮ่ออออออออ

23. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    เป็นเหมือนกันครับต้องคอยปิกแอร์ตอนรถติดนานๆ.....

24. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ตรวจเช็ค วาวล์น้ำ หม้อน้ำ แล้วก็ พัดลมไฟฟ้า ดีๆ น่ะคร๊าบบบ

25. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามนี้ครับ

26. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

โอเค ครับ เยี่ยมมาก...:D

27. marantz

marantz New Member Member

5
    1
    0
    พอดีที่บ้านเคยทำเต้นท์รถแล้วเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ
    แม้จะล้างหม้อน้ำแล้วก็จริง แต่ก็ยังขึ้นอยู่
    ผมตั้งข้อสังเกตุว่าอาจจะต้องทะลวงหม้อน้ำครับ
    เพราะว่าการล้างจะช่วยได้ก็จริงอยู่แต่ถ้าตะกรันจับ
    จนรูน้ำตัน ก็เท่ากับหม้อน้ำทำหน้าที่ไม่ได้ครับ

ลองแนะนำครับ อาจจะไม่หายก็ได้
    เหอๆ
    :D

28. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เกจ water temp ไม่ต้อง ยี่ห้อ
    ตัวไม่กี่บาท ติดซะหน่อยน่ะครับ

monitor กันไว้หน่อย ไม่เสียหาย
    ของดี มีประโยชน์ :D

29. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    ตอบ

ลองตรวจเซ็นเตอร์วัดความร้อนที่หม้อน้ำด้วยผมใช้ของบี13ราคา120บาททำหม้อน้ำสามช่องวิ่งทั้งวันเข็นความร้อนอยู่ที่9นาฬิกา

30. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับเเต่ช่างเค้าเเก้ให้ตอนนี้ความร้อนก็จะขึ้นมาอยู่กลางๆอะครับ
    เเต่ถ้าวิ่งความเร็วคงที่ก็จะขึ้นมานิดเดียวอะครับ
    เเต่ของผมช่างเค้าบอกว่าเค้าเอาพัดลมของโตต้ามาเเปลงใส่อะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้