ถามเครื่อง D15B มันอืดๆๆเป็นระยะครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย ออโต้one, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    ผมว่างเครื่อง D15B มาครับแล้วมันอืดเหยียบไม่ขึ้น บ้างครั้งก็ไม่อืด มันจะสลับกัน เป็นระยะๆๆครับ
    ขับไปทางไกล้ถึงได้รู้ บ้างครั้งเหยีบยรถพุ่งอกกตามตีน บ้างครั้งเหยีบยไม่วิ่งเลยความเร็วเท่ากัน แต่เหยียบสักพักมันก็พุ่งขึ้นมาอีก มันจะสลับๆๆกันอะครับมันมีอาการมาจากไรหรอ
    และจะมีเสียงดัง กิ๊กดังๆนานๆๆมาครั้งไม่รู้เป็นไร ช่วยบอกที่ครั้ง ช่างที่เก่งๆๆ หรือไครมีประสบกาณ์บ้าง

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่ใช่เป็นที่คอมแอร์เหรอครับ
    ลองปิดแอร์แล้ววิ่งดูก่อนว่ามันหายหรือเปล่า
    ถ้าหายก็เป็นที่คอมแอร์ครับ

3. ออโต้one

131
    2
    0
    ปิดแอร์ก็เป็นครับ เพราะปิดแอร์ครับตลอดเลย จะเปิดใช่น้อยเพราะเปิดแล้วเครื่องอืดมากขึ้นอีก ตอนที่ลองขับปิดแอร์ครับ

4. hayazseyez

hayazseyez New Member Member

34
    0
    0
    ผมว่ารายละเอียดน้อยไปนิด รอฮีโร่มาช่วยละกัน

ปล.เกียร์ออโต้หรอครับ

5. ออโต้one

131
    2
    0
    เกียร์ ธรรมดาครับ มันจะเกียวกับระบบไฟ หัวเทียนเปล่าครับ
    ลักษณะขับเช่นเหยียบ 100 ค้างใว้สักพักมันก็พุงเหยียบไม่อืด เหยียบไปสักพัก ก็กลับมาอืดอีก มันสลับอยู่แบบนี้อะครับ

6. Thanatorn

Thanatorn New Member Member

44
    0
    0
    เป็นเหมือนกัน

ผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบด้วยครับ :D

7. neung_prc

neung_prc New Member Member

321
    1
    0
    ของผม ลักษณะ เทค มันไม่ทำงาน มันก็อืด เหมือนอย่างที่ว่า ครับ คิดว่าน่าจะ เทคไม่เปิดนะครับ

8. Sou|MatE`

Sou|MatE` New Member Member

24
    0
    0
    ขอดันขึ้นมาหน่อยครับอาการเดียวกันกับผมเลย ช่วยอัพเดทหน่อยครับเจ้าของกระทู้

9. Sou|MatE`

Sou|MatE` New Member Member

24
    0
    0
    อาการหายรึยังครับเจ้าของกระทู้ ผมก็เป็นเหมือนกัน

10. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    รอคนมาตอบ รถผมออโต้ก็เป็นเช่นกัน

11. Oh EG

Oh EG New Member Member

21
    0
    0
    ลองดูที่กรองเบนซินดูนะครับ ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนก็จัดการ เช็คมาร์กสายพานไทม์มิ่งว่าตรงใหม
    ตั้งไฟใหม่ ถอดหัวเทียนมาดูว่าเขี้ยวหมดรึยัง ลองดู

12. Hmoty

Hmoty New Member Member

417
    28
    0
    เพื่อนผมก็เป็น โดน D16y ไม่เทค สวนฉีก

13. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    อืดๆ ลองดูตรงที่คอมแอร์ก่อนนะครับ เป็นคอมติดมากับเครื่องหรือเปล่า ถ้าใช่ลองเปลี่ยนเป็นคอมกลมของบ้านเราดู เพราะคอมแอร์ติดมากับเครื่องที่เป็นคอมเหลี่ยมมันฉุดเครื่องครับ แต่ถ้าเป็นคอมกลมก็แล้วไป มาไล่ตรงจุดอื่นๆ
    คือ การปรับตั้งไฟครับ อืดๆ น่าจะไฟอ่อนไป เพราะถ้าไฟแก่ เวลาเชนเกียร์แล้วเรากดคันเร่าลงไปแบบเร็วๆ มันจะมีเสียงเขกอะครับ
    ลองปรับให้ไฟมันพอดีกับรอบเครื่องอะครับ เข้าอู่ให้ช่างตั้งไฟดูก็ได้ครับ น่าจะไฟอ่อนไป เพราะมันอืดๆ รวมทั้งปรับตั้งวาวล์ก็ดี รอบเครื่องเป็นไงบ้างละครับ นิ่งไหม รวมทั้งกรองเบนซินลองเปลี่ยนดู รวมทั้งหัวเทียนครับ คิดว่านะจะดีขึ้นนะ แต่ประเด็นนี้ ไม่คอมแอร์ ก็ไฟอ่อนอะครับ ได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้