แบบใหนดีครับ ตัดตูดต่อ หรือว่า เลาะพื้น

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย imp_kk, 15 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. imp_kk

imp_kk New Member Member

68
    1
    0
    สวัสดีครับ ชาว evolution thailand ผมแอบเข้ามาดูอยู่เรื่อยๆครับสำหรับบรอดนี้
    ผมมีคำถามรบกวนด้วยครับ
    คือตอนนี้ผมมี evo5 ตัดหัวท้ายมา ถ้าเอามาแปลงใส่ ck ผม แบบใหนดีครับ เข้าใจและเคยเห็น ว่าเลาะพื้นนั้น แข็งแรงดี
    และถ้าตัดตูดชนกับรถเดิมผมนั้น ดีไหมครับ ความแข็งแร็งเป็นยังไง และทะเบียนจดยากไหมครับ
    รบกวนแค่นี้ครับ และอาจจะได้เป็นสมาชิก evo thailand เร็ววันนี้ครับ หากพี่ๆรับการตอนรับ:D

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    จะแข็งแรงหรือไม่ขึ้นอยู่กับ
    1. ฝีมือ ของช่างที่ทำ
    2. ความปราณีตและละเอียดของช่างที่ทำ
    3. การควบคุมงานของช่างที่ทำครับ

เพราะทั้ง 2 แบบ มีข้อดี-ด้อยต่างกัน
    แบบ ตัดเลาะตัวถัง
    แข็งแรงกว่าแน่นอนครับ แต่ช่างที่เลาะตัวถังออกต้องฝีมือและเข้าใจเรื่องความแข็งแรงของวัสดุ
    ว่าจุดไหนเอาแก๊สเผาออกได้ จุดไหนเลาะได้ และจะเลาะอย่างไร
    เพราะถ้าช่างทำไม่เป็น เอาแก๊สไล่เลาะอย่างเดียว เหล็กเมื่อโดนไฟอย่างไรความแข็งแรงย่อมลดลงมากครับ
    อีกทั้งตัวถังอาจจะบิดเสียรูป ถ้าตัด-เลาะไม่ถูกจุด ต้องขึ้นเครื่อง JIG ดึงและตรวจสอบระยะต่างๆของตัวถังครับ
    ขั้นตอนการเชื่อมประกอบ ก็ต้องขึ้นเครื่อง JIG และเลือกใช้ลวดเชื่อมให้เหมาะสมกับวัสดุต่างๆ
    ฉะนั้น แบบเลาะตัวถัง แข็งแรงกว่า แต่มีค่าใช้จ่ายในการทำสูงและนานกว่า และหาอู่ดีๆมีฝีมือทำได้ยากกว่าครับ
    แต่ถ้าทำได้ จะออกมาดีกว่าครับ

แบบ สวมตูด
    แข็งแรงน้อยกว่า แต่ข้อดีคือรถไม่ซ้ำมาก หากไม่สามารถทำวิธีเลาะตัวถังให้ได้ดีๆได้ แบบตัดต่ออาจจะงานออกมาดีกว่าครับ
    อันนี้ทำง่าย ใช้ความปราณีตในการควบคุมงานที่ไม่ซับซ้อนเท่าแบบแรก
    แต่ต้องอาศัยความแม่นยำในการสวมให้ได้ตำแหน่งของตัวถัง เช่นกันครับ
    แต่ความแข็งแรง คงเทียบกับแบบเลาะตัวถังเนียบๆไม่ได้ครับ

ปัยหาโลกแตก เลือกยากมากครับ
    เพราะจะหาช่างและอู่ที่ไว้ใจได้ ก็ยากมากครับ
    ถ้าอู่ไหนไว้ใจได้ ราคาก็จะสูงมากเช่นกันครับ

แนะนำให้ลองเข้าไปขอดูรถที่กำลังทำอยู่ตามอู่ต่างๆดู
    เมื่อเราเห็นฝีมือการทำของช่างแต่ละอู่แล้ว ก็จะตัดสินใจได้เองครับ ว่าจะทำอู่ไหน งานมันบอกชัดเจนตอนรื้อทำครับ
    แต่พอประกอบเสร็จ ทำสีแล้วมันดูไม่ออกครับ

3. imp_kk

imp_kk New Member Member

68
    1
    0
    ขอขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมก็ตะเวนหาดูตามอู่ต่างๆอยู่ครับ แต่ผมก็มีอู่ในดวงใจอยู่และมีชื่อเสียงมานานในประการณ์รถแรลลี่ ย่านพระรามสอง แต่ทว่า เงินผมยังไม่ถึงครับ เอาไปซื้อหัว ท้ายมาหมดเลย
    อาจจะต้องเก็บเพิ่ม:cry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้