รถมันกระตุกค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 29 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    Nissan Sunny B14 ปี 95 เติมแก๊สโซฮอล์เวลาขับแล้วปล่อยให้ความเร็วมันขึ้นเองพอมันถึงที่ 60 -70 กม./ ชม. แล้วมันกระตุกกระตุกค่ะ แต่ถ้าเหยียบให้มันเกินช่วงนี้ไปมันก้อปกติค่ะ ไม่ทราบว่าเปนที่อะไรคะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    หัวเทียน สายหัวเทียน กรองเบนซิล จัดไปก่อนเลยคร๊าบบบ

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    มาไม่ทันพี่กานอีกแระ

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ช่วงนี้พี่กรานต์ปี๊ด... :D:D:D

5. phonkung

63
    5
    0
    ถ้าจะเปลี่ยนกรองเบนซินนี่ต้องไปเปลี่ยนที่อู่หรือว่าที่ปั๊มน้ำมันอ่ะคะ แล้วราคามันประมาณเท่าไหร่อ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

6. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    กรองแท้ 500กว่า เทียม 200กว่า อู่ติ่งเซอร์วิสเลยคร๊าบบบบบ

7. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    ตื่นเช้าทุกวันเลยนะ คนเนี๊ย...........:p:p

8. phonkung

63
    5
    0
    ขอบคุณค่ะ คุณกานตอบไวมากมาย อิอิ

9. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    เช้าทุ๊กวัน

555 จัดไปคร๊าบบพี่น้อง

10. HARISD

HARISD New Member Member

16
    1
    0
    -sunny b14 ปี95 มีอาการเดินเบาไม่นิ่ง(โดยเฉพาะเวลารถวิ่งไปได้สักพัก และเวลาเครื่องร้อน)
    ผมเปลี่ยนหัวเทียน 4 หัว กรองเบนซิน กรองอากาศ ทำความสะอาดจานจ่าย อาการก็ดีขึ้นเฉพาะตอนเดินเบาเท่านั้น(คราวก่อนเคยเป็นแต่เปลี่ยนเเล้วหายครับ) แต่ถ้าขับเกียร์ 3 4 และ 5 ความเร็วต่ำกว่า 70 กม./ช.ม. หรือการเร่งแซง จะมีอาการกระตุก เร่งไม่ค่อยขึ้น ต้องค่อยๆเร่ง ถ้าความเร็วเกิน 80 กม./ช.ม.ขึ้นไปจะเร่งแซงได้ตามปกติ(เช็คท่อแวคคั่มแล้วไม่มีรอยรั่ว แต่ผิวท่อมีรอยแตกลายงาบ้าง แล้วไม่ทราบว่าท่อแวคคั่มมีกี่เส้นครับ ถ้ามีรูปด้วยดีเลย)
    -ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร มีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง ช่วยอธิบายด้วยนะครับจะแก้ไขเองครับ(ไม่ค่อยว่างเข้าอู่)
    ปล. มีอีกอย่างที่สังเกตว่าผิดปกติ คือ ยางข้อต่อใต้หม้อกรองเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ(เรียกถูกป่าวไม่รู้แต่สังเกตจากลักษณะ และที่อยู่ของมัน) มีรอยแตกเนื่องจากเสื่อมตามสภาพ และปลอกรัดไปกดทับมัน แต่ผมใช้กาวช้างยาแล้วใช้เทปพันสายไฟพันไว้แล้ว จะเกี่ยวกับตัวนี้ป่ะครับ
    -ตอนนี้แก้ไขโดยล้างแอร์โฟลว์แล้ว เร่งแซงกระตุกน้อยลง แต่เดินเบาเปิดแอร์รอบจะสวิงมากกว่าตอนปิดแอร์ แก้ยังไงก็ไม่หายจะเป็นที่คอยล์จานจ่ายป่ะครับ ช่วยหน่อยครับ ขับไม่มันเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้