รถใครเสีย รถใครต้องการโม เข้ามากระทู้นี้เลยครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Phenic, 9 มกราคม 2007

?

ได้คำตอบที่เป็นประโยชน์ กับผู้ถาม หรือผู้อ่านหรือไม่

1. ได้คำตอบที่ชัดเจน

4 โหวต
    100.0%
  2. ไม่ได้ตำตอบที่ต้องการ

0 โหวต
    0.0%
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ใครที่มีปัญหารถเสีย หาสาเหตุไม่เจอ หรือ ต้องการโมรถ เข้ามาลงปัญหากันไว้ เช่น

รถรุ่นอะไร ปีอะไร
    เครื่องยนต์อะไร ปีอะไร
    อาการที่พบ
    ประวัติการซ่อม
    อื่นๆ ที่จำเป็นในการวิเคราะห์

จะได้ช่วยๆกันวิเคราะห์ แก้ไข ปัญหาไงครับ แต่ต้องบอกรายละเอียดมากหน่อยเพื่อเข้าถึงปัญหาได้ตรงจุดครับ:):sad::)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2008
  2. airibees

airibees New Member Member

10
    0
    0
    ยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ นอกจากเปอร์โยอะคับ

3. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ง้านผมขอปรึกษาบ้างนะครับ....กำลังปวดกะบาลเลยเนี่ย....จอดนอนอู่มา3-4วันแล้ว....

ของผมเป็น 505 ปี 88 (ก้อ2.0น่านแหละครับ)

เครื่อง 1JZ - GE ฝาดำ(ออโต้)...เพลากลางเดิม...เฟืองท้ายเดิม 3.9

...คืออาการมันสะท้านที่ช่วงความเร็ว 60 ขึ้นไปอ่ะครับ ....เสียงดังกุกๆๆๆ....มาจาพื้นอ่ะครับ...ซึ่งตอนแรกที่วางมาใหม่ๆนิ่งมากๆ...เมื่อปีใหม่ไปเที่ยวเขาใหญ่...ก้อขับไปปกติ..100 นิดๆ....ก้อเริ่มมีอาการสะท้าน...แล้วก้อเป็นตลอดการขับ...ก้อเลยกลับมาเข้าอู่เลย...

...ถอดออกมาเช็คเกือบหมดแล้วยังหาสาเหตุไม่เจอ...ตอนแรกก้อนึกว่าเฟืองท้าย...ก้อเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้ว...ไม่หาย...ยางหิ้วเฟืองท้าย 1 คู่ก้อเปลี่ยนแล้ว...แท่นเกียร์+ยางแท่นเกียร์ก้อเช็คแล้ว...(รวมถึงแท่นเครื่องด้วยเช็คทรุดก้อไม่ทรุด)...เพลากลางถอดออกมาเช็คคต..เช็คแล้วก้อไม่คต..เอาไปขึ้นศูนย์ใหม่ตรงแน่นอน..เช็คลูกปืนเพลากลางแล้วก้อไม่เจอ...เปลี่ยนขนาดยางคู่หลังใหม่จาก 255/45/17 เป็น 235/45/17...(คิดว่าจะเป็นที่ยางแต่ก้อไม่ช่าย)....เช็คเพลาข้างแล้ว...ซึ่งเป็นเพลาข้างเดิม...หัวเพลาด้านในเดิม...หัวนอกเป็นสกายไลน์เพราะดุมเป็นสกายไลน์...เช็คแล้วก้อไม่คตไม่สั่น..ลูกปืนล้อก้อเช็คแล้วไม่ดัง....เอาโช๊คอัพหลังไปทำใหม่แล้วก้อก้อไม่หาย...
    กำลังกลุ้มเลยครับตอนนี้....แต่ยังงัยก้อต้องหาต่อไป...เดี๋ยวก้อคงต้องเจอ...กำลังคิดว่าต่อไปจะต้องเช็คอารายต่อดี.....เฮ้อ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มกราคม 2007
  4. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    พี่โบครับ...แล้วท่อไอเสียอ่ะคับพี่...เช็คหรือยังครับ...ลูกยางท่อไอเสียอ๊ะเป่า...มานซะท้านทั้งคันจริง ๆ นะครับ

5. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...ท่อไอเสียก้อเช็คแล้วยึดใหม่แล้วด้วยว่ะฝน....ทีนี้ก้อเหลืออีกแค่อย่างเดียว......ก้อคือ................(เอาไว้ถ้าช่ายจะมาบอกนะ...กัวพลาดง่ะ)......ถ้าช่าย..ก้อจะกลายเปงเรื่องตลกทั้งน้ำตาแน่ๆเลยกู.....เฮ้อ..

...ปล...เมื่อเช้าเห็นรถคุณ Phenic จอดอยู่หน้าปั้มแถวๆก่อนขึ้นสะพานรังสิต...ไม่รู้ว่าจอดส่งสาวหรือป่าวอ่ะนะ...อิอิ

6. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    หง่า...ไรกานเนี่ยเพ่โบ..อย่าบอกนะ..พี่เลี้ยง (E)หนู ไว้ในรถอ่า...อิอิ

7. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ของผม บ้าง น่ะ......

รถเปอร์โยต์ 309 เครื่อง 3S-GE ไอดีเหลี่ยม เกียร์ ออโต้ ครับ

มีอาการอย่างนี้คือ เวลา ออกตัวแรงๆ และเวลา เบรก จะมีเสียง... กึก...!!!!. ตรงบริเวณด้านหน้า

ไม่ทราบว่าสาเหตุมันเป็นอะไรได้บ้างครับ

จะเป็นที่ ช่วงล่าง หรือว่า ที่ เพลา ขับ เหรอครับ เอ๊ะ หรือว่าเป็นที่ แท่นเครื่อง .......

ปล. ช่วงล่าง เดิม สนิท -*-

8. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ของผม บ้าง น่ะ......

รถเปอร์โยต์ 309 เครื่อง 3S-GE ไอดีเหลี่ยม เกียร์ ออโต้ ครับ

มีอาการอย่างนี้คือ เวลา ออกตัวแรงๆ และเวลา เบรก จะมีเสียง... กึก...!!!!. ตรงบริเวณด้านหน้า

ไม่ทราบว่าสาเหตุมันเป็นอะไรได้บ้างครับ

จะเป็นที่ ช่วงล่าง หรือว่า ที่ เพลา ขับ เหรอครับ เอ๊ะ หรือว่าเป็นที่ แท่นเครื่อง .......

ปล. ช่วงล่าง เดิม สนิท -*-
    :( :(

9. processdream

processdream New Member Member

1
    0
    0
    ผมมี 405 เครื่องเดิมคาร์บู อยากเปลี่ยนเครื่องควรเปลี่ยนเป็นเครื่องอะไรดีครับราคาเท่าไร อีกอย่างอยากเปลี่ยนช่วงล่างด้วยเพราะเวลาขับมันชอบมีเสียงกึกกักๆ ไปทั้งคัน ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับโช้คหรือเปล่า และถ้าเปลี่ยนช่วงล่างราคาเท่าไรครับช่วยบอกที (งบน้อยครับ)

10. Phenic

1,053
    0
    0
    ผมแวะซื้อ น้ำมันเครื่อง กับ กรองครับ แหมเห็นก็เข้ามาทักก็ได้นะครับ เรื่องสาวๆน่ะ ไม่มี๊ ไม่มี

ส่วนคำถามจะทยอยตอบนะครับ แล้วอันไหนช่วยกันตอบได้ก็ช่วยๆกันนะครับจะได้มีหลายมุมมอง
    :D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2007
  11. Phenic

1,053
    0
    0

วิเคราะห์ยากครับ แต่ลองดูก็ได้ ลองนึกนะครับว่าก่อนอาการนี้จะเกิดปรับเปลี่ยนอะไรกับรถไปบ้างครับ 1 ถ้าเป็นที่ยางบวม หรือ ใยเหล็กฉีก บางครั้งมองก็ไม่เห็นครับ แต่อาการคือ เมื่อขับไปจะเริ่มสั่น และเมื่อขับเร็ว ก็จะสั่นมากขึ้นเรื่อยๆ ครับ 2 ลองเช็คหัวเพลาขับหรือยังครับ ในหัวของเปอร์โยต์ จะเป็นหัวลูกปืนใหญ่ๆ อยู่สามหัว และในหัวลูกปืนก็จะอยู่บนแกนที่มีลูกปืนเข็มเรียงอยู่อีกที ลูกปืนเข็มอาจจะแตกครับ 3 ที่ระบบเบรค เช่นที่ปั๊มช่วยเบรคด้านหลัง ยังมีอยู่หรือเปล่าครับมันจะทำงานโดยมีแกนที่ต่อจากเหล็กกันโครงด้านล้อหลังมากดมันอีกที เพื่อช่วยเบรคล้อหลัง ไม่ให้รถมีอาการหน้าทิ่มเวลาเบรค มันยังปกติหรือเปล่าครับ หรือที่ท่อน้ำมันเบรคมันหักจน เบรคค้างหรือเปล่า เดาๆเอา แค่นี้ก่อน นะครับ แล้วมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกมาก็ดีครับ
    :):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2007
  12. Phenic

1,053
    0
    0
    ปัญหาที่คาดว่าเป็นไปได้ 1 ยางแท่นเครื่องยนต์ และยางแท่นเกียร์ เกิดการให้ตัวตามปกติ ถ้าเป็นที่จุดนี้ ให้ลองสังเกต ว่าการติดตั้งเครื่องยนต์ นั้นห้องเครื่องแน่นเกินไปหรือเปล่า จะมีรอยถลอกจากการเสียดสีของตัวเครื่องยนต์ หรืออุปกรณ์ในห้องเครื่อง 2 บูช หรือ ลูกหมากต่างๆ ของช่วงล่างเกิดการสึกหรอ ถ้าเป็นที่จุดนี้ ให้ถอดล้อออก และ ยกรถขึ้น ตรวจสภาพบูช และ ลูกหมากว่ามันหลวมไปรึยัง ถ้าแน่นไม่คลอนก็ใช้ได้ ข้อสังเกตอีกอย่าง ถ้าบูช และ ลูกหมากหลวมอาการที่พบ คือ เวลาขับรถ ล้อจะดึงเซไป-มา ตามถนนเองเมื่อเจอสภาพถนนที่ไม่ดี :):):)

13. pong505

pong505 New Member Member

106
    1
    0
    รถผมเครื่อง rb25โบอ่ะคับ เมื่อ 3 วันที่แล้วเอารถไปลองตอนกลางดึกมาคับ ตอนที่วิ่งหมดเกียร์ 4 แล้วที่รอบประมาณ 7500 ผมก้อคันเร่งยกเพื่อไปจอดคุยกะรุ่นพี่ที่ไปด้วยกัน ตอนจอดก้อได้ยินเสียง กุกๆ ดังมาก จะดังมากตอนจอดอยู่เฉยๆ เท่าที่ฟังมันมาจากคลัทช์อ่ะคับ ถ้าเหยียบคลัทช์จะเงียบลงแต่ยังสั่นกุกๆขึ้นมาที่เกียร์อยู่ดี แต่ก้อยังขับกลับบ้านได้ จะซัดบ้างก้อยังได้ ไม่เป็นไรอ่ะ แถมตอนนี้ตอนสตาร์ทใหม่ๆ มีควันออกจากท่ออ่ะคับ เยอะเหมือนกัน พอเครื่องร้อนแล้วก้อหายไปอ่ะ ก้อมีเท่านี้อ่ะคับ มีคัยรู้สาเหตุบ้างคับ แต่เท่าที่เดาเอานี่อะไรซักอย่างในคลัทช์น่าจะไปแล้วแน่ๆ แต่กะลังกลุ้มเรื่องควันเนี่ยแหละ อ้อ คลัทช์ของผมเป็นหวี nismo แต่ผ้าธรรมดาอ่ะ ลูกปืนเกียร์พึ่งเปลี่ยนมา ทีแรกนึกว่าควันออกเพราะโบจะพัง แต่ควันมันไม่ออกตลอดอ่ะ เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ ถ้ายังไม่หายกะว่าจะรื้อเครื่องมาเปลี่ยนแหวนใหม่อ่ะคับ พอดีมันเป็นลูก 2J แต่ตอนประกอบไม่ได้เปลี่ยนแหวนอ่ะ เปลี่ยนแต่ชาฟท์อก-ก้านอ่ะคับ ยังไงช่วยตอบกันด้วยนะคับ

14. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ลองดูช่วงล่างด้านหลังดูมันจะมีบูชยางอยู่ตามรูป (สีแดงคือบูชยาง)ลองเช็คดูครับ แต่อันนี้เป็นช่วงล่างด้านหลังเดิมนะ ผมจำไม่ได้ว่าโบเปลี่ยนเป็นสกายลายยัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2007
  15. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ขอปรึกษาครับ กันชนหน้า - หลัง 405 GRI ของติดรถเดิมๆ จะมีวิธีถอดอย่างไรครับ เพราะจะเปลี่ยนแตรใหม่ และอาจเปลี่ยนกันชนใหม่ด้วยครับ แล้วก็อัดจารบีคานหลังต้องรื้ออย่างไรครับ จะได้ช่วยช่างได้ถูกครับ ขอบคุณครับ

16. God level

1,028
    14
    38
    ...ขอบคุณ คุณ Phenic กับ ตั้มมากครับ....อาการรถของผมเจอสาเหตุแล้วครับ....มันเป็นสาเหตุที่ไม่เคยคิดเลยว่าจะเป็นครับ.....แล้วก้อไม่นึกเลยว่าจะเป็นไปได้ครับ....นั่นก้อคือ " เพลาข้างยันครับ".....นึกกันออกม่ะครับว่ามันยันกันยังงัย....เปลี่ยนไปหลายอย่างโดนไปหลายตังค์เลยกว่าจะเจออาการนี้....

....ลองนึกกานดูก่อนนะครับ....แล้วเดี๋ยวจะมาเฉลยครับ...!!!!

17. Phenic

1,053
    0
    0
    เรื่องครัช เป็นเรื่องปกติของครัชแต่งครับ มันจะมีเสียง แซกๆบ้าง ยิ่งผ้าครัชสึกมากเท่าไหร่ก็ยิ่งดังมากครับ

ส่วนเรื่อง ควันขาว สาเหตุเกิดจากเครื่องยนต์เอาน้ำมันเครื่องไปเผาไหม้ด้วย อาจเกิดได้จากหลายที่ เช่น แกนเทอร์โบ ลูกสูบ หรือ ซีลวาล์ว ฯลฯ แต่ในที่นี้ผมว่าอาจเกิดจากแหวนกวาดน้ำมันอาจไม่ค่อยดีแล้วอะครับ พอเครื่องยนต์ไดอุณหภูมิการทำงานทีเหมาะสม เหล็กเกิดการขยายตัวเต็มที่ ควันก็เลยหายไปครับ

ส่วนคุณโบ ยินดีด้วยครับที่หาสาเหตุเจอ และที่เปลี่ยนแล้วไม่ใช่ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่นะครับ อย่าทิ้ง อิอิ
    :):):)

18. ohmmemy

1,077
    4
    38
    คือว่า ผมใช้ 309 อยู่น่ะ ครับ มีปัญหาอย่างนี้ ครับ

เมื่อคืนผมกลับมาจากเที่ยวแล้ว ขับไปจอดอยู่ ข้างทางที่มืดๆ หน่อย แล้ว จู่ๆ รถมันก็ สั่นๆ แล้วก็ มีเสียง เอี๊ยดๆ อ๊อดๆ อ๊าดๆ รถมันก็ โยก อยู่ กัน ตั้ง นาน ไม่รู้เป็น อะไร ................ ช่วยผมด้วย-*-

ปล. นั่งกันมา 2 คน กะสาวๆ

19. gri

1,163
    26
    0
    เล่นซะรถขย่มเลย

20. Phenic

1,053
    0
    0

แบบนี้ซ่อม ไม่ยากครับ ซ่อมไปหลายรายแล้วด้วย แต่ต้องทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
    1 หาที่จอดรถที่ปลอดภัยนิดนึง(ที่จอดต้องเป็นแนวราบ และ แข็ง)
    2 ลงจากรถทั้งคู่ครับ
    3 เอาแท่งไม้ที่มีขนาดความสูงเท่ารถพอดี มาสี่อัน สอดใต้ท้องรถไว้ในตำแหน่งดังรูป(สีเหลือง)
    4 จากนั้นขึ้นรถไปเลย ทั้งคู่เลย อย่าลืมล็อคประตูนะครับ จะทำไรก็ทำ อาการโยกคลอน เสียงดังกล่าวหายขาดครับ

หลักการทำงานคือ ตอนสอดไม้เข้าไปแล้วขึ้นรถ รถจะยุบลงมานั่งแท่นไม้ทำให้ไม่ยวบยาบครับ อิอิ:D:D:D

21. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    อ้าว...เล่นกันแบบนี้ซะงั้น..เง้อ...แล้วจาวิ่งยังไงอ่ะคับ...

22. Phenic

1,053
    0
    0
    อ้าว! เสร็จแล้วก็ลงจากรถทั้งคู่ แล้วก็เก็บไม้ แล้วก็ขึ้นรถ แล้วก็วิ่งเข้าปั๊มน้ำมันไงครับ หุหุ อิอิ :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2007
  23. God level

1,028
    14
    38
    .....โอววว...ถ้าไม่เคยทามนี่...พูดไม่ได้นะเนี่ย...คุณเบียร์....555555+

24. ohmmemy

1,077
    4
    38
    โฮ้วว......................ประสบการณ์ของแต่ะละคน หุหุ......................แหมวิ่งเข้าปั๊ม อย่าลืมเข้าห้องน้ำ ล้างปากด้วยน่ะครับ เด๋วพอมันแห้ง มันจะเป็นคราบ...!!!...น่ะค๊าบบบ คริคริ...........

25. ohmmemy

1,077
    4
    38
    โฮ้วว......................ประสบการณ์ของแต่ะละคน หุหุ......................แหมวิ่งเข้าปั๊ม อย่าลืมเข้าห้องน้ำ ล้างปากด้วยน่ะครับ เด๋วพอมันแห้ง มันจะเป็นคราบ...!!!...น่ะค๊าบบบ คริคริ...........

26. Phenic

1,053
    0
    0
    เอาอีกแล้วตู ความลับแตกอีกแล้ว เป็นยังไงน้าาาา แบบว่าเป็นประสบการณ์ตอนสมัยวัยรุ่นๆอ่ะครับ (ต้องยอมรับแระ แก้ตัวไม่ทันเหมือนก่อนๆแล้ว หุหุ)

27. gri

1,163
    26
    0
    อย่าลืมพับเบาะด้วยนะครับ เดี๋ยวโยกไม่มันส์

28. ohmmemy

1,077
    4
    38
    พอดี เบาะ ผม ใช้ มือ หมุนลูก บิด เอาอาจิ -*-

29. gri

1,163
    26
    0
    มีใครทราบบ้างครับว่า กระจกข้างที่มีไฟเลี้ยวควรใช้ยี่ห้อไหนดีครับ ถึงจะเข้ากับ 405 GRI ครับ ขอบคุณครับ

30. gri

1,163
    26
    0
    สงสัยต้องไปติดมอเตอร์ช่วยหมุนซะแล้วครับ จะได้หมุนได้เร็วทันใจครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้