บรึ้ม...เปรี้ยะ เปรี้ยะ เปรี้ย เพล้ง งานละเอียดเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pumkinseeds, 11 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    วันนี้ ขับเจ้าแตงโม ไปกำแพงแสน พอมาถึงช่วงแยกนพวงศ์ กำลังจะเลี้ยวเข้าบางเลน

เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้น เผอิญ จาเหลือบไปมองฝั่งซ้ายกระจกพอดี พลันนั้น มีแสงแว๊บ แล้วก็ บรึ้ม

เปรี้ยะๆๆๆๆ กระจกบานหน้าแตกครับพี่น้อง งานละเอียดเลย เอิ้กๆ คาดว่า ตอนขับตามรถ ทุกทราย แล้วกรวดก้อนเล็กๆ มันกระแทกใส่ ไม่ใช่เม็ดใหญ่เลย นะ ใครเคยตามรถทรายจะรู้ มันจะเสียงเหมือนขี้ฝุ่นกระแทกกระจก ยิบๆ เล็กๆ แต่มันจะไม่แตกในทันที เพราะว่า รถมันขับมาเร็ว

พอมันชะลอ ไอ้แรงดันที่มันประคองอยู่ บวกกับ อากาศร้อนภายนอก และภายในไม่เท่ากัน มันก็เลยแตก

ตอนแตก ยอมรับว่าเสียวมาก เอ้ย ตกใจมากเหมือนกัน แต่โชคดีเพราะว่า ตอนนั้นความเร็วเหลือแค่ 30-40

ก็ชะลอจอด ถามหาร้านเปลี่ยนกระจก ต้องขับรถย้อนกลับมาแยก ไทย ดอยซ์

กระจกชั้นเดียวธรรมดาไม่มีอีก เลยเล่นกระจก นิรภัยลามิเนต 2 ชั้น ซะ โดนค่าเสียหายไป 4200

ระหว่างใส่ถอด ตอนถอด ช่างมันงัดไอ้เหล็กขอบกระจกขึ้นมา แล้วตอนใส่กลับมามันเผยอ แก้ไม่ได้ เลยว่าจะซื้อใหม่ ไม่รู้ว่ามันเรียกอะไร อยากถามพี่เฟริส ที่เคยเปลี่ยนกระจก ได้เปลี่ยนยางขอบด้วยหรือเปล่าครับ

หน้าเต็ม

มองใกล้ๆ สวยดีเหมือนกัน เวลาขับนี่เหมือนถ้ามองเลย ต้องมองผ่านรู

ตอนใส่ ไอ้ยางขอบล่างมันยังมีรูโหว่อยู่ ว่าจะเปลี่ยนใหม่ไม่รู้เส้นเท่าไหร่ กลัวน้ำเข้า
    [[​IMG]

ยางอันขวามือสุดก่อนถึงกระจกเค้าเรียกอะไรอ่ะครับ อันนี้แหละ ที่ช่างมันชุ่ย งัดขึ้นมาเพระว่าน๊อตตัวบนถอดไม่ออก มันเลยงอ ก็เลยว่าจะเปลี่ยนทั้งตัวนั้นแล้วก็ตัวบนเลย ไม่รู้เท่าไหร่

หมดแล้วครับ

ก็คงได้ฤกษ์ ติดฟิล์มบานหน้าเต็มซะที เอิ้กๆ งานละเอียดเลย:cry::cry::cry:

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ไอ้เฟริส มาตอบหน่อยดิ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    คนปลอดภัย ก็ดีแล้วคับ โชคดี อะไรก็เกิดขึ้นได้

4. pumkinseeds

713
    9
    0
    มะกี้ serchๆ ดู เจอกระทู้พี่เฟิร์ส ไปถามในพันทิบ

เห็นราคาแล้วใจหาย หะๆ แพงกว่าตั้งพัน ไม่รู้ของพี่เฟิร์สใช่ยี่ห้อ เซอคูริก หรือเปล่าครับ

5. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เคยเห็นคลิปที่เฟริสเอามาโพสตอนที่กระจกแตกในสนามแข่ง อันตรายมาก

คนขับไม่เป็นไรก็โอแล้วครับ

6. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    จังหวะนั้นต้องใส่ ก็จะโดนฟันมหาโหด แต่ถ้ากลับมาเปลี่ยนที่กรุงเทพคงถูกกว่านี้ คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วค๊าบบบ...

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    คนปลอดภัย ดีแล้วครับ เส้นนอกเมืองนี่ รถบรรทุกเยอะมากๆ ต้องระวัง ไหนยังจะมีแก๊งปาหินอีก อันตรายมากๆครับ

8. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    อยู่แถวปทุมหรอคับ

ผมอยู่ติดกะร้านอะไหล่

เด่วถามให้คับๆๆ

9. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    ผมก็แตกแบบนี้ละครับแต่เป็นข้างหลัง ก็ได้อะไหล่จากพี่หมออาร์ตอะครับมาเปลี่ยน
    แถมมีติ๊กเกอร์ซันนี่ไทยให้ด้วยยังงัยคนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

10. pumkinseeds

713
    9
    0
    ไอ้ฟันผมว่าไม่ได้ฟันเท่าไหร่หรอกครับ เพราะว่าเข้าใจว่าออกเมืองหลวงแล้ว อะไรก็ต้องแพง

จังหวะนั้น มันมีตรงรุ่น ก็ดีใจจะตายอยู่แล้ว

ตอนนี้ขอแค่กาวที่แปะกระจกไว้แห้งสนิท ใช้งานแล้วน้ำไม่เข้าก็โอแล้วล่ะครับ

11. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมก็เคยแตกครับ แตกนอกแบบนี้แหละ
    หลานสาวนั่งตักแฟนอยู่ด้วย โคตรเสียวเลย

งวดนั้นโดนไป 2 พันปลาย ๆ กับ B11 นะครับ

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ยางขอบกระจก หรือเปล่า ที่มัน งอ

ยังไงปลอดภัยก็ โอล่ะ :D

ทรมาณใจน่ะ เวลากระจกแตก นี่

ทำใจลำบาก

ยิ่งถ้าโดนงัด ด้วยนี่ ขึ้นเลย

ว่าง ๆ ว่าจะไปจอดรถ เอาของ วางหลัง ให้เต็ม

ซุ่มดัก ยิงแม่ง อยู่เนี่ย

โมโห :mad:

13. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    คนปลอดภัยก้อโอแล้วค้าบบบ

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ผมเปลี่ยนมา 3 พันครับ ลามิเนต

เรื่องกระจกหน้า นี่ ไม่ต้องห่วงเลย

ร้านกระจกมีทุกร้านครับ ไม่มีก็สั่งได้แปปเดียว

แต่ผมยอมขับ จาก สนามพีระ มาเปลี่ยนที่นี่เลย

15. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ปลอดภัยดีที่สุดค้าบ

16. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    อันตรายๆๆๆ ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

17. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ฟาดเคระห์ ไปทีครับ

18. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ขอผมกระจกยังไม่แตก แต่ไม่รู้ว่าเป็นที่กระจกหรือฟิล์ม เวลาตอนกลางคืน จะเห็นไฟสองดวง เพิ่มเป็นสี่ดวง ขับแรกๆ ก็ปวดตาเหมือนกัน แต่ตอนนี้ชินและ ขับมาหลายปีคิดไว้ว่าจะหาวิธีแก้ให้มันหายมันลายตาเวลากลางคืน อธิบายไม่ถูก กลางคืนก็อันตรายเหมือนกัน ยังไม่รู้ว่าเป็นทีอารายแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้