ช่วยด้วยค้าบ....amp ซับ เสีย....

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tangtang, 31 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tangtang

tangtang New Member Member

11
    0
    0
    คือ อาการมันคือ ซับ ติดๆดับๆ มีคนเค้าบอกว่า...ampซับ มันตัด จิงอ่ะป่าวอ่ะคับ จะแก้ไขยังไงดีคับ อาการอย่างี้จะซ่อมแพงไหมอ่า.......แล้วซ่อมที่ไหนดี (ผมไม่รู้เรื่องเครื่องเสียงเลยคับ)

ขอขอบคุณทุกท่านนะคับ ที่ให้ความคิดเห็น...

2. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ต้องเช็คครับว่าติดๆดับๆเกิดจากอะไร
    1. ลองสังเกตที่แอมป์ ว่าเวลาตัดนั้น เป็นช่วงไหน อัดหนักๆหรือเปล่า
    ถ้าเป็นเช่นนั้น ให้สังเกตที่ไฟโปรเทกว่า ทำงานหรือไม่ถ้าใช่ ก็เช็กว่าแอมป์ร้อนจัด อาจเป็นที่ภาคไดร์ช๊อตหรือไหม้ หรือสายลำโพงมีการช๊อตกันหรือไม่ ลองเช๊กดูครับ หรืออาจจะเป็นที่โหลดลำโพงต่ำเกินทำให้ในบางช่วงของการโหมโรง กำลังไฟไม่พอหรือทำงานเกินกำลังทำให้วงจรเซปตี้ทำงาน
    2. แอมป์ตัดแต่ไฟโปรเท๊กไม่ทำงาน ให้ลองใช้มิตเตอร์เช๊กไฟสายรีโมต ว่าไฟมาเท่าไร ถ้าช่วงเปิดดังๆแล้วไฟไม่ถึง 12 โวลท์ก็จะทำให้สัญญาณรีโมทไม่เพียงพอ ทำให้ติดๆดับๆครับ วิธีแก้อันนี้ง่ายหน่อย ต่อรีเลย์กับสายรีโมทแทน ก็จะหาย
    3. สังเกตว่าเป็นที่ลำโพงหรือไม่ นั่นก็คือ ลองกดที่ดอกลำโพงขณะเปิดเพลง(ไม่ดังนะครับ) แล้วจะมีอาการดังบ้าง ไม่ดังบ้าง นั่นหละเสียหายครับ วอยส์ขาดในครับ หรือวอยส์เบียด ทำให้ฉนวนขาดแล้วเกิดการช๊อตในบางช่วงของการขยับของกรวย ซ่อมอย่างเดียว

3. tangtang

11
    0
    0
    อาการ ที่เป็นตอน แรกๆ คือ....เวลาเปิดดังแล้วค่อยหาย แต่ถ้าปิดวิทยุแล้วเปิดใหม่ ก้อจะกลับมาดังอีก เป็นบ้างครั้งครับ.. แต่พักหลังนี่หนักหย๋าย..แทบจะไม่ได้ยินเสียงซับเลย..แต่มีติดบ้างนะครับ แต่แปปเดียว (นานๆทีครับ)

1.ไฟโปรเทก = คืออาไรหรอครับ อยู่ตรงไหนหรอครับ (ก็ได้ไปดูอ่ะคับ ไม่รู้คืออะไร)
    2.ไฟสายรีโมต = อยู่ตรงไหนหรอคับ
    3. อาการคล้ายๆที่บอกข้อ3มาเลยคับ เปิดเบาๆ มาบ้างไม่มาบ้าง แต่ เปิดดังหายทันที

สรุป ถ้าเป็นแบบข้อที่ 3 ต้องเอา อะไรไปซ่อมครับ แล้ว แพงไหมอ่ะคับ

ขอขอบคุนสำหรับทุก คำตอบนะค้าบบ + ยังไม่มี เอา นี่ไปแทน นะ
    :D

4. แหลม

แหลม Guest

0
    0
    0
    อาการที่ 3 วอยล์ขาดแน่นอนครับ ผมเคยซ่อมอยู่ก็ วอยล์ละ300 บาทครับ ถ้าเป็นวอยล์คู่ก็ 600 บาทครับ
    ส่วน ถ้าเปิดปกติแล้วดัง แต่ถ้าอัดแล้วลำโพงมันดับอาจสาเหตุดังนี้ (บางส่วนนะ)
    1. วัตต์แอมป์ขับไม่ถึง
    2. แอมป์ร้อนแล้วมีระบบตัด
    3. ซับ ครับ อันนี้เกิดกับตัวเองนะ
    คือ ซับ เป็น วอยย์คู่ แต่นำมาขับวอยย์เดี่ยว แล้วโยงสายสัญญาณ วอยย์ขั่ว + อีกด้านมา + และ- มา-
    มาทำแบบนี้ พอเวลาเปิดพังปกติฟังได้ แต่ถ้าอัดจะได้แค่สักพักก็ตัด ครับ

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    รู้สึกว่ามันจะยังไม่มีบวก แต่ว่ามันจะทำเป็นคะแนนความนิยมได้คับ โดยกดที่รูปตาชั่งอ่ะคับ แล้วเลือกเห้นด้วยอ่ะคับ ลองดูคับ บอร์ดนี้งงๆๆ เล่นยากนิดนึง ยังไงขอให้ซ่อมได้แล้วซับกลับมาเล่นได้ตามต้องการนะคับ

ผมเสนอความคิดนิดนึงนะคับ ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยเชี่ยวกับเรื่องพวกซ่อมๆๆก็ตาม ผมคิดว่าการที่แอมป์มันจะตัดอ่ะนะคับ ถ้าเราใช้ปกติแล้วมันไม่เคยตัดมาก่อน โอกาสที่มันจะตัดเพราะว่าไฟไม่ถึงก็มี แต่มีน้อยนะคับ เพราะว่าเราก้ใช้มันเรื่อยๆๆ ไม่ได้เปิดแบบอัดตลอดเวลา(รึเปล่า) อยู่ดีๆๆมันจะตัดเฉยเลยคงไม่ใช่ที่อ่ะคับ จิงๆๆแล้วผมว่าน่าจะเกิดจากซับ แต่ก็ไม่ 100 % นะคับ ทำไมไม่ลองเข้าไปร้านเครื่องเสียงให้เค้าเช็คดูล่ะคับ น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจน

6. joke_r

joke_r New Member Lady Member

6
    0
    0
    + ต้องคลิกเครื่องหมายตราชั่งด้านล่างวค่ะพี่ :D :D

7. watee.vce

171
    3
    0
    สายรีโมท ก็คือสายไฟกระตุ้นการทำงานของแอมป์
    สังเกตุง่ายๆที่แอมป์ จะมีช่องใส่ สาย + หรือbat - หรือกราว์ด และก็ rem หรือเรียกว่ารีโมทไงครับ บางครั้งพ่วงทั้งแอมป์ ปรี ครอส และพัดลม อะไรต่างๆนี้แหละ เมื่อทำงานหรือช่วงโหมโรงทำให้สายเส้นนี้ไฟตกลง จึงไม่สามารถแรงพอที่จะขับเพาร์เวอร์ทำงาน มันก็เลยดับครับ

ส่วนโปรเทก แอมป์บางตัวเมื่อทำงานจะมีไฟสีเขียวติดที่แอมป์ขณะทำงานปกติ แต่ถ้ามันเกิดปัญหาที่แอมป์หรือโหลดลำโพงเกิน วงจรจะป้องกันตัวมันเอง โดยตัดการทำงานของวงจรภายใน แล้วจะมีไฟไม่สีเหลืองก็สีแดงปรากฏที่แอมป์ครับ เราจะได้ทราบว่า มันมีปัญหาที่แอมป์ครับ

8. rover

rover New Member Member

23
    0
    0
    ถ้าแอมป์ทำงานแบบปรกติแล้วไฟจะขึ้นเป็นสีเขียว แต่ถ้าผิดปรกติแล้วไฟจะเป็นสีแดงเนื่องจากแอมป์เกิดการป้องกันตัวเองเนื่องจากความผิดปรกติของซัฟเช่น ซัฟมีอาการช็อตรอบตัวเองก็เป็นได้ หรือ ภาคprotec มีการตัดตัวที่เร็วกว่าปรกติ อาการอีกหลายอย่างครับที่สามารถเป็นได้ ผมคิดว่าแอมป์ของคุณน่าจะตัดตัวเองมากกว่าครับ ส่วนค่าซ่อมแล้วนั้นไม่น่าเกิน 700 บาท ลองเข้าร้านอมรที่ดิโอสยามสิครับน่าจะซ่อมได้นะครับ

9. tangtang

11
    0
    0
    ผมไปลองเช็คดูแล้วครับ แต่ก็งงๆอยู่ แต่...พอดีผมไปขยับสายสัญญาณกันขโมยตรงใต้คอนโซนแถวๆแป้นเหยียบคันเร่งมันห้อยลงมา (สัญญาณกันขโมยไม่ได้ใช้แล้ว) ซับดันติดตลอด ไม่รู้ว่าเกี่ยวกานอ่ะป่าว....

ขอถามอีกอาการนึง นะค้าบบ เปนมานานแล้ว เสียงของซับดังไม่สมั่มเสมอ เด๋วก้อเบาๆกำลังดีเด๋วบางที่ก้อหนักจนเสียงกระเพือ รึว่า.....ลำโพงซับแตก:eek: สังเกตุได้ชัดตอนรถสะเทือนคับ อย่างงี้เปนไรอ่า...

ขอขอบคุนทุกคนนะคับ เด๋วจะตามอัพคะแนนให้นะค้าบบบ (กำลัง งง กดอัพ ไมไม่เหนขึ้นให้คนอื่นเลยอ่า ได้คนเดียวเอง ตอนนี้คุณ joke_r 1คนหละ เด๋วคนอื่นๆผมจะเข่ามากดให้เรื่อยๆนะค้าบบบ)

joke_r +1

10. watee.vce

171
    3
    0

ผมว่าลองไล่ระบบใหม่ดีกว่า ย้ำว่าทั้งหมด
    น่าจะมีการเดินไฟที่ไม่แน่นนะจุดใดจุดหนึ่งครับ

11. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ระบบไฟมีปัญหา แน่นอนครับ รีบเช็คด่วน ส่วนอื่นจะรวนไปด้วย

12. Nath

Nath New Member Member

43
    0
    0
    แอมป์ น่าจะต้องส่งซ่อมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้