สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเครื่องยนต์ครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย warm_up, 26 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. warm_up

warm_up New Member Member

5
    0
    0
    รบกวนสอชถามหน่อยนะครับ พอดีว่า ผมพึ่งเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ แล้วต้องไปแจ้งที่ขนส่ง ไม่ทราบว่าต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ แล้วขั้นตอนยุ่งยากมั้ย คือรถเป็นชื่อพ่อหน่ะครับ ต้องให้พ่อไปทำเองหรือเปล่า หรือให้คนอื่นไปทำก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ...

2. boybuf

boybuf New Member Member

17
    0
    0
    ไปเปลี่ยนเองได้เลยคับ
    หลักฐานก็มีสำเนาบัตรประชาชน,สำเนาทะเบียนบ้าน,ใบมอบฉันทะ,ใบอินวอยซ์เครื่อง,ใบเสร็จพรบ.
    ขั้นตอนไม่ยุ่งยากหรอกคับอาจใช้เวลานิดนึง หากไปที่ขนส่งแล้วเจอพวกที่
    ถามว่าให้เดินเรื่องให้มั้ยคิดร้อยหรือสองร้อยเองไม่ต้องไปทำคับ เพราะคุณอาจ
    โดนบวกไปอีกเยอะๆแน่ๆคับ ถ้าไปแล้วจัดการทำเองเลยคับง่ายๆ
    ค่าใช้จ่ายที่มีก็
    คำขอ 5 บาท
    ค่าแก้ไขเพิ่มเติมรายการในทะเบียนและคู่มือ 50 บาท
    ตรวจสภาพรถ 50 บาท
    ค่าภาษีรถยนต์ 819.75 บาท
    ทั้งหมดรวมแล้ว 924.75 บาทเองคับ (อันนี้เป็นของผมที่ทำมานะคับ):D

3. warm_up

warm_up New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่ว่าเราต้องเสียภาษี 819.75 บาท ใหม่อีกรอบหรอครับ ? พอดีว่าเพิ่งไปต่อมาเองครับ

4. boybuf

boybuf New Member Member

17
    0
    0
    พอดีตอนผมไปแจ้งภาษีมันใกล้หมดพอดี เลยทำพร้อมกัน ของคุณก็ยังไม่ต้องจ่ายค่าภาษีคับ

5. mac4

mac4 New Member Member

22
    0
    0
    เครื่องมีใบอินวอย ไปขนส่งครึ่งวันเสร็จครับ ไม่ยุ่งยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้