น้ำมันเพาเวอร์ในกระปุกมันต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earzy, 10 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ของผมมันเริ่มดำๆแล้วครับ แล้วเปลี่ยนเองได้หรือเปล่าครับ

2. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เปลี่ยนคับ ประมาณ 20000กมเปลี่ยน +-ตามการใช้งาน

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เปลี่ยนครับ

ถ้าตามศูนย์ หรือตามปั้มที่มีบริการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จะมีเครื่องเช็คครับ ว่าน้ำมันพาวเวอร์ เสื่อมสภาพหรือยัง

แต่ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเรย เปลี่ยนเถอะครับ ไม่กี่บาท

ของผมใช้วิธี ดูดออกจนหมดกระป๋อง แล้วเติมเข้าไปใหม่ครับ ไม่หมดจด แต่ก็โอเคครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ต้องเปลี่ยนครับ ไปเปลี่ยนที่ศูนย์เลยครับ ราคาพร้อมเปลี่ยนประมาณ 300 บาท ครับ (แล้วแต่ศูนย์)

5. ถ้าซื้อเองตามร้านทั่วไปราคากระป๋องเท่าไหร่อะครับ เออแล้วน้ำมันเบรคด้วยป่าว

6. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ไม่ได้เปลี่ยนนานแล้วเหมือนกัน จะต้องเปลี่ยนมั่งแล้ว

7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เปลี่ยนเองก้อได้ครับ ไม่ยาก ผมเคยโพสถามทีนึงแล้ว
    วิธีคือ กระปุกน้ำมัน มันมีสายยาง 2 สาย ถอดสายข้างกระปุกออก แล้วก้อหาสายยางมาต่อกับสายที่ถอดเพื่อถ่ายน้ำมันเก่าทิ้งหากระป๋องมาไว้ใส่ก้อดีน่ะครับ จะได้ไม่เลอะเทอะ หาถุงมาห่อตรงข้อต่อสายน้ำมันที่เราถอดด้วยน่ะครับ ห่อตรงกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ เวลาเติมน้ำมันจะได้ไม่ไหลออกมา ทำตามนี้เรียบร้อยแล้ว ก้อเริ่มเลย สตาร์ทรถ แล้วคอยเติมน้ำมันเพาเวอร์ลงไปเรื่อยๆ เติมจนน้ำมัน มันใสเหมือนน้ำมันใหม่ เสร็จแล้วก้อดับเครื่อง ประกอบกับเหมือนเดิม ผมไม่มีรูปแต่น่าจะเข้าใจน่ะครับ
    ของผมตอนที่ทำ ผมถอด 2 สายเลย เพื่อล้างกระปุก ของผมมันสกปรก ลองดูครับ ง่ายๆ แต่ต้องทำ 2 คน
    คนนึงสตาร์ทรถ คนนึงเติมน้ำมัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้