เครื่องยนต์ติดแก๊ส LPG ใช้น้ำมันเครื่องอะไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย aumEK2000, 13 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    เครื่องยนต์ติดแก๊ส LPG ใช้น้ำมันเครื่องอะไร
    หรือใช้สารหล่อลื่นอะไรอย่างอื่นบางครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ของ ปตท. NGV ก็ดีนะครับ น้ำมันเครื่องไม่หายเยอะเพราะความร้อนมันสูง ราคาประมาณ 420 บาท

3. anarvin

anarvin New Member Member

75
    4
    0
    ผมใช้ Valvoline MAX LIFE ราคา 750 บาท 4+1 ลิตร

ลื่นดีราคาไม่แรง จิงๆจะใช้น้ำมันเครื่อง อะรัยก็ได้ครับ ที่ได้มาตรฐาน API SM

ส่วนเรื่องเกรดและยี่ห้อ ก็แล้วแต่ความชอบส่วนตัวอ่ะครับ (กะตังค์ในกระเป๋าด้วย) ^_^

4. aumEK2000

111
    0
    0
    เครื่องบล็อก B เติมประมาณกี่ลิตรครับ
    ของผมทำไมเติมตั้ง 4 ลิตร (หมดแกลนลอนเลย)

5. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
  6. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ิNGV PTT ค่ะ ไม่ค่อยพร่องเท่าไหร่

7. anarvin

anarvin New Member Member

75
    4
    0
    ของผม 3 ลิตรกว่าๆครับ

8. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ptt เกรด 10-40 หรือ shell 10-40 ใช้ดีไม่มีปัญหา

9. aumEK2000

111
    0
    0
    แล้วรถผมเติม ปตท. NGV หมดแกลนลอนเลยอ่ะ...จะเป็นไรมั๊ยครับ
    คือตอนเติมช่างเขาวัดระดับน้ำมันเครื่องแล้วมันไม่ถึงขีดบนอ่ะ
    แล้วจริงๆมันต้องเติมที่ระดับไหน
    1 ขีดล่าง
    2 ขีดบน
    3 ระหว่างขีดล่างกับบน

10. ม่อน Vertex

ม่อน Vertex New Member Member

28
    2
    0
    ของผมเครื่องเดิมๆ D16Y4 แก๊ส LPG ใช้ของ ป.ต.ท. ptt NGV เช่นเดียวกันครับ พบว่าไม่ค่อยพร่องเท่าไหร่ครับ การวัดระดับน้ำมันเครื่องที่ถูกต้อง ต้องจอดรถในที่ระดับเสมอ แล้ววัดระดับให้น้ำมันเครื่องอยู่ที่ขีดบนครับ ถ้าพึ่งเปลี่ยนถ่ายหลังจากเติมแล้ว ถ้าติดเครื่องยนต์เพื่อตรวจเช็คการรั่วไหลของน้ำมันเครื่องยนต์ต้องรอสักพักหนึ่งเพื่อให้น้ำมันกลับลงไปอยู่ที่อ่างน้ำมันเครื่อง ถ้าดับเครื่องแล้ววัดระดับเลย เราจะดูเหมือนน้ำมันเครื่องขาดครับ ถ้าเติมมากเกินไปก็จะมีอาการตามมาคือ ซีลเพลาข้อเหวี่ยงหน้า-หลังอาจจะมีน้ำมันเครื่องรั่วซึมได้ครับ ควรเติมและวัดระดับให้อยู่ในขีดบนครับ และเวลาวัดระดับต้องดับเครื่องนะครับ ขอบคุณครับ.

11. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    ตอบ

ผมว่าน้ำมันเครื่องของอะไรยิ่อห้อไหนก์ใช้ได้ขอเป็นเบอร์10w40เป็นใช้ได้ดีกับรถที่ติดตั้งLPGมาครับ

12. o_dy4943

o_dy4943 New Member Member

63
    9
    0
    ผมก็ใช้ ของ PTT เหมือนกันคับ
    ใช้มาสองปีแระ
    ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเครื่องแระ
    อิอิ

13. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ใช้ยี่ห้อ อะไรก็ได้ เมื่อ ก่อนใช้แค่ 390 แบบ ต่ำสุด ๆ กับเครื่องเดิม
    แคมเดี่ยว ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ปัจจุบัน หลังวางเครื่อง บี มาใหม่ ก็ใช้ ของ PTT PERFORMA
    SAE 10W-40 API SM/CF SEMI-SYNTHETIC วิ่งลื่นดีครับ

จุดสำคัญ ก็คือ ต้องจูนอัฟให้พอดี ไม่หนา หรือ บางเกินไปครับ หนา
    คราบไหม้ เขม่า จะติดตามชิ้นส่วนเครื่อง ถ้าบาง ก็เครื่องจะร้อน และ วาวล์
    ยันเร็วขึ้น กว่าปกติครับ จะรู้ได้อย่างไร ต้องให้ร้านติดแก๊สที่ มีเครื่อง เอ เอฟ
    มิเตอร์ ไวแบนด์ วัดให้ดุครับ (มีน้อยร้าน จะใช้เครื่องมือตัวนี้วัดให้เรา)

สงสัยเรื่อง แก๊ส หัวฉีด การจูนอัฟ ไปดูได้ ที่ www.thaiagclub.com

14. aumEK2000

111
    0
    0
    ที่เปลี่ยนเพราะอยากแรง...หรือเครื่องพังเพราะใช้แก๊สครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้