วิธีการเลือกเทอร์โบครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tigerkim, 6 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    คือผมจะเลือกซื้อเทอร์โบมาอัฟเครื่องใหม่ จึงอยากทราบวิธีการดูเบื้องต้นเพื่อ เป็นประโยชน์กับตังเองเมื่อไปซื้อ เช่น
    1. ใบหน้ามี.(จำนวนตัวเลข)..ยอด คืออะไร
    2.ใบหลังมี...(จำนวนตัวเลข)...ยอด คืออะไร
    3. โข่งหน้าขนาด....(จำนวนตัวเลข)....คืออะไร
    4.โข่งหลังขนาด...(จำนวนตัวเลข)......คืออะไร
    5. "AR" คืออะไร
    6.เราจะคำนวนได้อย่างไรว่าเทอร์โบที่เราเจอลูกนี้เหมาะสมกับเครื่องของเรา
    7.ถ้ามีอย่างอื่นที่ จะแนะนำเพิ่มเต็มช่วยบอกด้วยนะครับ

*-+///++ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้สครับ++///+-*

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2009
  2. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    อยากทราบเหมือนกานคับ รอเซียนๆ

3. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    รอหาความรู้เช่นกันครับ

4. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    รอเซียนมาตอบ ดีกว่า อยากรู้ เหมือนกัน

5. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    +++++++ UP +++++++

อยากรู้เหมือนกัน...........คับ

6. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    รอฟังด้วย ว่าจะหา td04 สักใบ

7. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    มีใครปล่อยมั่ง ขอราคามิตรภาพนะ 555

8. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    รออีกคนครับผม

9. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ดูที่เงิน ในกะเป๋าอ่ะคัฟ

มีเยอะ มันก้อ ดีหน่อย มีน้อยก้อ แรงน้อย

แต่ สำหรับ ผม ดูที่ มันใหญ่ ๆๆ ไว้ก่อนอ่ะคัฟ

บูส สัก ๕๐ - ๖๐ ได้ไร เงี้ยยย .......

:D:D:D:D:D:D

10. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    วิชาการไม่เก่ง ขอตอบแบบบ้านๆ นะครับ

***ใบหน้า*** ใบหน้าเทอร์โบจะมีแบบ ( ใบหวี จะเป็นใบเรียงถี่ ไม่มีฐานใบที่ 2 ) และ ( ใบซ้อน จะเป็นใบ 2 ชั้น คือ ยอดใบ ฐานใบ )
    ยอดใบคือ จุดสูงสุดของใบพัด ใช้เวอเนียร์วัด จะทราบขนาดของใบว่ากี่มิล เทอร์โบจะทำลมได้มาก หรือ น้อยขึ้นอยู่
    กับ ยอดใบ และ ฐานใบ เป็นองค์ประกอบครับ

***ใบหลัง*** เป็นตัวทำหน้าที่ รีด หรือ คายไอเสียของเครื่องยนต์ ใช้เวอเนียร์วัด จะทราบขนาดของใบว่ากี่มิล

***โข่งหลัง + ค่า a/r*** ถ้าโข่งหลังมีขนาดเล็ก ค่า a/r ก็น้อย ใบหลังจะหมุนเร็ว รอบมาเร็ว ประมาณว่า ต้นมาดี แต่ปลายอั้นหมดไว
    ทำให้ร้อนไว ถ้า a/r เยอะ ต้นจะรอรอบ

เทอร์โบที่เหมาะสมกับเครื่องยนต์ คือ เทอร์โบโรงงานที่ติดตั้งมากับเครื่องยนต์ครับ

ถ้าต้องการ up โบให้ใหญ่ขึ้น ก็ต้องดูความต้องการของผู้ขับว่า จะต้องการเอาไปแข่ง หรือ ขับแบบสนุก เพราะถ้าขยับโบใหญ่ขึ้นก็ต้อง
    ขยับส่วนผสม น้ำมัน กะ อากาศ ตามด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2009
  11. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    มารอข้อมูลต่อครับ

12. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ดันๆ

13. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    มาหาความรู้ด้วยคนคับ

14. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามข้างบนว่าเลยคับ

15. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    มารอเพิ่มเติม

16. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามนั้นเลยจร้า

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48

ชอบกระจังหน้า สวยดีครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆ นำมาฝาก

18. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    Exducer = ยอดใบ
    In ducer = ฐานใบ

อันนี้สูตรหา Trim ครับ

อันนี้คือค่า A/R

A/R = พื้นที่(A)/รัศมี(R)

ค่า A/R จะบ่งบอกถึงการใช้งานของเทอร์โบตัวนั้นๆ

เริ่มด้วยโข่งหน้า

ตัวเลข A/R มากคือพวกเทอร์โบประเภท Low Boost
    ตัวเลข A/R น้อยคือพวกเทอร์โบประเภท Hi Boost

โข่งหลัง

ตัวเลข A/R มากคือพวกเทอร์โบที่ระบายไอเสียได้เร็วแต่ Boost มาช้า
    ตัวเลข A/R น้อยคือพวกเทอร์โบที่ระบายไอเสียได้ช้าแต่ Boost มาไว

ค่า A/R ไม่ได้บ่งบอกถึงขนาดของเทอร์โบเล็กหรือใหญนะจ๊ะเมื่อก่อนเจ๊ก้อเข้าใจว่า A/R มากแสดงว่าโบใบหย่ายๆ

เล็กใหญ่ดูด้วย ค่ายอดใบ และฐานใบ จร้า เอามือลูบคลำก้อได้นะถ้ามือปิดไม่มิดแสดงว่าหอยใหญ่ แต่ถ้าเอามือปิดแล้วมือโก่งแสดงว่าหอยนั้นมันโหนก ค่า A/R มันเยอะ 555555555

เมื่อยนิ้วแล้วอ่ะ ผิดพลาดยังงัยขออภัยเซียนๆด้วยนะ

19. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ได้ความรู้อีกแล้ว จะได้รู้กับเขามั้งว่าวิธีวัด หอยเล็กกับหอยใหญ่ต้องทำไง คิคิ

20. โต๋เต๋

โต๋เต๋ New Member Member

590
    7
    0
    แนวบ้ากามตลอดเลยพี่เรา
    แต่ความรู้เยอะดีนะ

21. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ตอนท้ายมันคือไรเนี่ย

22. มีความรุ้แถมด้วย อิอิอิอิอิ (เจ้)

23. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    ดันครับ กระทู้ดีๆ

24. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    มีสาระแต่ดั้นวกเข้า.......โหนก เจ๊ก็

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้