รถเทอร์โบ ควันไหล เฉพาะตอนรถติดเกิดจากอะไรครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Either, 8 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ผมใช้ 4E-FTE นะครับเดิมๆ

ทีนี้รถผมจะควันไหล เฉพาะตอนรถติด หรือรถติดๆ ขยับๆ หยุดๆ (อารมณ์ประมาณขับรถแถวถ.เพชรบุรี/ อโศก)

สักพักนึงควันกลบ เหมือนปิ้งไก่เลย

ถ้าขับปกติ ไปเรื่อยๆ ไม่มีควันเลยครับ

หรือตอนรถติดควันไหล พอหลุดจากรถติดไป วิ่งแปปเดียวควันก็หายหมด

ตอนจอดดูแปปๆ ก็ไม่เห็นควันเลย
    (ตอนแรกคิดว่าตอนวิ่งมี แต่ไม่เห็นหรือเปล่า แต่มันไม่ใช่อ่ะครับ เคยให้พี่ชายขับรถตามแล้วดู ก็ไม่เห็น)

ก็เดาอยู่ 2 อย่างอ่ะครับ เครื่องหลวม หรือเทอร์โบมีปัญหา

ที่นี้ผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียน เช็คหัวเทียนเก่าแล้ว ไม่มีคราบน้ำมันเครื่องเลย เครื่องน่าจะยังดีอยู่

แล้วอย่างนี้จะเป็นเพราะเทอร์โบ หรือปล่าวครับ แค่สงสัยว่าทำไม ควันไหล เฉพาะตอนรถติดๆ

เอ... หรือ ถังดักไอน้ำมันเครื่อง จะช่วยได้หรือป่าว

รบกวนหน่อยนะครับ

ขออภัยที่ยาวไปนิด

2. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    แกนเทอร์โบคงรุนแล้วครับ สังเกตควันจะไหลตอนเดินเบา กลิ่นเหม็นเหมือนเผาน้ำมันเครื่อง ถ้าวิ่งหรือซัดจะไม่มีควันออก

3. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ของผมตอนแรกเป็น
    ตอนนี้หาย
    แล้วก็เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย

ก็ยังงงๆอยู่
    แต่ช่วงหลังๆหาย
    เอ๊ะยังไง เห่ะๆๆ

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ลองให้อู่ถอดเทอร์โบมาเช็คดูดีกว่าครับจะได้สบายใจ

5. นอกเรื่องนิด จขกท. ดู H2 ป่าวครับ มีแผ่นอยู่ แต่ยังไม่ได้ดู หนุกป่าวครับ?

6. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    แกนเทอร์โบครับ ฟันธง ถอดมาขัดแกนก็หายแล้วครับ

7. Either

299
    10
    18
    ขอบตุณครับ ถ้าซ่อมได้ก็ดีเลยครับ

ไม่อยากเปลี่ยนยังไม่มีตังค์ง่ะ

ดูแล้วคร้าบบบบ สนุกๆครับ ไม่แพ่การ์ตูนเลย ฮารุกะ น่ารักมากกกก

8. KUROKAWA

KUROKAWA New Member Member

70
    1
    0
    เปลี่ยนเถอะคับซ่อมไม่คุ้มหลอกเอาโบเจCT12มาใส่ก้อได้แรงขึ้นอีกสเตป แปลงหน้าแปลน +เจียร์แต่งโข่งหน้านิดนึงก้อได้แล้วคับ

9. impolite

impolite New Member Member

39
    2
    0
    ดูเทอร์โบเลยคับ ชัวร์!!!

10. golfsand38GK

golfsand38GK New Member Member

8
    0
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใช้ประมาณ 10-40 อะไรประมาณนี้ก็หายได้นะครับบ้างทีน้ำมันเครื่องใสไปก็เป็นนะครับลองดูก็ได้ครับ

11. Either

299
    10
    18
    ตอนนี้ใช้ 10W-40 อยู่แล้วครับ

ก่อนหน้านั้นใช้ 5w-50 ของ Mobil 1 ด้วย

รอบนี้ว่าจะกลับไปใช้ 5w-50 Mobil 1 อีกที

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ใครมีคำแนะนำมาเรื่อยๆ ได้เลยนะครับ

12. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    อืมมมม รถผมก็เป็นอยู่ จนจะขายรถแล้ว ผมว่าเป็นที่โบครับ แน่ๆ

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เป็นที่ตัวเทอร์โบครับ อาจจะเกิดจาก แรงดันน้ำมันเครื่องตก ในช่วงรอบเดินเบา ( ประมาณว่าปั้มมันแรงดันตก อะเวลาจอดนิ่งๆ )

อาการแบบนี้จะเป็นก็ต่อเมื่อใช้รอบต่ำเป็นเวลานาน ทำให้เกิดความร้อนสะสมที่แกนเทอร์โบและควันที่ลอยออกมาเป็นควันที่เกิดจากการระเหยตัวของน้ำมันเครื่องที่ติดอยู่ในช่องแกนเทอร์โบซึ่งที่ความร้อนขึ้นสูงแล้วในขณะนั้น

ถ้าปล่อยไว้แกนเทอร์โบก็จะเสียดสีกับแหวนน้ำมันจนเกิดเป็นรอย

14. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    เทอร์โบครับ ลองsearchในนี้หาคำว่า ควันไหล ดูครับผมตอบไว้ค่อนข้างละเอียดเกี่ยวกับวิธีการเช็คควันไหลในรูปแบบต่างๆเอาไว้

15. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    อยากให้ลองถอดเทอร์โบก่อนอันดับแรก เพราะสมมติฐานผมดังนี้...

ระหว่างเทอร์โบกับเครื่องยนต์ ทำงานต่างกันมาก เครื่องยนต์ทำงานเต็ม6-7000

รอบต่อนาที ส่วนเทอร์โบทำงานเต็มทีเป็นแสนๆรอบต่อนาที เพราะฉะนั้นความ

น่าจะเป็นที่เทอร์โบจะพังก่อนมีสูงกว่ารวมทั้งอุปกรณ์ในเทอร์โบเป็นชิ้นส่วนที่

เล็กแต่กลับต้องรับหมุนเร็วกว่าเครื่องยนต์อีก คราวนี้มามองภาพรวมว่าอะไรบ้าง

ที่ทำให้มีควันสีขาว ที่มาจากน้ำมันเครื่องออกจากปลายท่อ... แน่นอนต้องมี

ความร้อนและน้ำมันเครื่องเป็นดารานำแน่นอน เท่าที่ผมศึกษามารวมทั้งมีพี่ๆ

หลายๆท่านที่มาช่วยแชร์ประสบการณ์ ช่วยเหลือ จะ 3 ตัวหลักๆ

คือ 1 เครื่องยนต์ 2 เทอร์โบ 3 ระบบไอระเหยน้ำมันเครื่อง

1. ตัวเทอร์โบ มักจะเสียที่โข่งหลังเนื่องจากมีความร้อนสะสมมากราว 600-700

องศา อาการ หากไม่หนักมากควันจะไหลเวลาที่รอบเดินเบา แต่เวลาเร่งแล้ว

หาย หลายๆท่านอาจเถียงว่าทำไมเร่งแล้วถึงหาย ซึ่งในความเป็นจริงยิ่งเร่งควร

ยิ่งออก มันเป็นแบบนี้ครับ ในขณะที่เครื่องยนต์เดินเบา แรงดันน้ำมันเครื่องซึ่ง

เฉลี่ยอยู่ที่เป็นบาร์ขึ้นทั้งนั้น เวลาที่เดินเบาน้ำมันจะถึงแรงดันตรงนี้ดันผ่านซี

ลออกมา แต่เมื่อเวลาที่รอบสูงในตัวระบบไอเสียเองก็จะมมีแรงดันในท่อซึ่ง

หากมากกว่าแรงดันน้ำนเครื่อง ก็เปรียบเสมือนันดันกักน้ำมันเครื่องเอาไว้ไม่ให้

ไหลผ่านซีลออกมา ทำให้ควันจะมาไหลตอนที่รอบเดินเบาแทน หรือเวลาที่ดับ

เครื่อง น้ำมันอาจจะไหลผ่านซีลออกมาไปค้างตามท่อไอเสีย ซึ่งเวลาที่สตาร์ท

จึงเกิดควันออกมา ลักษณะแบบนี้มักไม่ค่อยมีคราบน้ำมันค้างให้เห็น ต้องเปิด

โข่งแล้วดูหลังใบเทอร์ไบน์ ถึงอาจจะพอสังเกตเห็นได้ ซึ่งส่วนใหญ่จะทำให้

เข้าใจผิด แล้วทำการผ่าเครื่องเหมือนผมและเพื่อนๆผมอีกหลายคนที่เคย

ประสบมาครับ

2. เครื่องยนต์ หลักๆก็จะมีด้านของฝาสูบ ซึ่งตัวการที่อาจทำให้ควันออกได้

ก็คือยางตีนวาล์ว แต่โดยปกติมักจะออกเฉพาะตอนเช้าเครื่องเย็นๆ และออกมา

แป้บเดียว อาการของยางตีนวาล์ว คือเมื่อยางตีนวาล์วแข็งตัว เวลาที่เราดับ

เครื่องนานๆน้ำมันเครื่องจะไหลผ่านไกด์วาล์วลงมาและมานองอยู่ตามหัวลูกสูบ

เมื่อสตาร์ทเครื่องตอนเช้า เลยทำให้เผาไหม้น้ำมันที่ค้างออกมา โดยปกติแล้ว

หากยางตีนวาล์ว เริ่มเสื่อมสภาพจริง สำหรับรถเทอร์โบ ควันจะไม่ไหลเวลาที่

บูสต์เพราะ แรงดันของเทอร์โบซึ่งเข้าไปที่แชมเบอร์ จะดันน้ำมันเอาไว้ไม่ให้

ไหลผ่านวาล์วลงมา แต่ในขณะเดียวกันหากคุณถอนคันเร่งอย่างรวดเร็ว ลิ้นปีก

ผีเสื้อจะปิดทันที ทำให้สภาวะแรงดัน จะกลายเป็นแวคคั่มมหาศาลทันที ซึ่งจะ

ดูดพาเอาน้ำมันรั่วผ่านวาลวลงมา แล้วควันก็จะขาวออกมาครับ...

มาที่ท่อนล่าง โดยส่วนใหญ่ ดารายอดนิยมคงไม่พ้น แหวนลูกสูบ หากหลวม

ก็จะมีโอกาสทำให้ ควันขาวได้เช่นกันเพราะมันไม่สามารถที่จะรีดน้ำมันได้หมด

ทำให้น้ำมันส่วนนึงทะลักเข้าไปในแชมเบอร์ได้ หากหลวมมากๆ เวลาที่ชักก้าน

น้ำมันเครื่องขึ้นมาจะมีแรงดันดันน้ำมันเครื่องออกมา เพราะกำลังอัดมันรั่วผ่าน

แหวนลงไปที่แคร้งก์น้ำมันเครื่อง พวกนี้สังเกตง่ายๆคือเมื่อปลดหัวเทียนออก

มามักจะแฉะหรือมีไอน้ำมันเครื่องจับ โดยมากมักจะเป็นที่สูบใดสูบหนึ่งก่อนก็

ให้เอาหัวเทียนมาเทียบกันดู หรือถ้าให้ชัวร์ก็เปิดเขาควายออกมาดูว่าพอร์ท

ไหนเปียกแฉะบ้าง...

3. ระบบไอระเหยน้ำมันเครื่อง จริงๆระบบนี้ทางบริษัทผู้ผลิตรถยนต์เค้าต้อง

การที่จะลดมลพิษ โดยการนำไอระเหยต่างที่มันซึมผ่านขึ้นไปใต้ฝาครอบวาล์ว

ส่วนหนึ่ง และลงไปที่แคร้งก์ น้ำมันเครื่องส่วนหนึ่ง นำเข้ามาเผาไหม้ใหม่อีกครั้ง

โดยปกติแล้วมันจะมี วันเวย์วาล์วคอยควบคุมทิศทางการไหลของไอระเหย รวม

ทั้ง เรกูเลติ้งวาล์ว ที่คอยคุมปริมาณแก๊สไม่ให้ออกมามากเกินไป เมื่อวันเวย์

วาล์วเสื่อม หรือเรกูเลติ้งวาล์วพัง ซึ่งปกติแล้วแก๊สพวกนี้จะถูกเผาไหมม้ในขณะ

เครื่องยนต์มีสภาวะเป็นแวคคั่ม เวลาที่เทอร์โบบูสต์ตัววันเวย์วาล์วจะปิดกันไม่ให้

แรงดันเทอร์โบทะลักเข้าไปดันไอระเหย ซึ่งจะเป็นตัวการที่เกิดควันไหล ตอนที่

บูสต์ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังมีจำเลยอีกหลายตัวแต่ คาดว่าโอกาสเกิดคงน้อยเช่นพวกฝาสูบ

ร้าว รั่วตามทางเดินน้ำมันเครื่องพอดี เคยมีคนเกิดจากเคสต์พวกนี้เช่นกันครับ

หวังว่าข้อมูลด้านบนคงมีประโยชน์ให้หลายๆท่านนะครับ

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ข้อมูลดี มีประโยชน์ครับ
    ตอนนี้ก็เป็นอยู่จ้า ไม่รู้จะแก้ยังไงดี กลัวเป็นที่แหวนจัง

17. Chris_Mivec

Chris_Mivec Member Super Moderator VIP Privilege

582
    22
    18
    แล้วยางตีนวาล์วไหม้ล่ะ ไม่ใช่สาเหตุนี่หรอ

18. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    แอบเป็นอยู่เเว๊บๆ

19. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ได้ความรู้นะครับ

ตอนนี้เป็นแบบเดียวกันเลย

เบื่อควัญไหลว่ะ

20. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    เคยเป็นคับ อาการนี้เลย เทอร์โบพังงง !!!

21. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้าข่ายข้อ 1 กะ 2 เลยครับ

งามเงาะ

22. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    เหมือนผมเลย เทอโบพังชัว เพราะผมเป้นอยุ่ อิอิ

23. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ไหลๆหยุดๆ เซงเลย มีเวลาว่าจะถอดโบมาดูเหมือนกันครับ ไม่ข้อ 1 ก้ข้อ 2 เหมือนกันเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้