ลูกรอกแอร์ ใครเปลี่ยนบ่อยเหมือนผมบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ลูกรอกแอร์ เริ่มดังอีกแล้วหลังจากใช้มา 18 เดือน เปลี่ยนลูกรอกแอร์มา 2 ตัว (ที่ใช้อยู่เป็นของเทียมเนื้ออลูมิเนียมมือ 1) จากตัวแรกที่ซื้อจากเต็นท์เหมือนจะเป็นเนื้อเหล็กเกิดปัญหาว่าตัวเรือนไม่สามารถใส่ปริ้นล็อคตัวลูกปืนได้ ก็เลยต้องเปลี่ยนใหม่เป็นมือ 2 เซียงกงได้เป็นเนื้ออลูมิเนียมใช้ได้ประมาณ 7 - 8 เดือน น่าจะซัก 7,000 - 8,000 โลได้มั้ง ก็เกิดปัญหาตัวเรือนลูกรอกดังอีก ปรากฎว่าตัวเรือนคลอนทำให้กลายเป็นว่าลูกรอกหมุนไปกับแกนลูกรอกโดยไม่ได้ใช้ลูกปืน ก็ต้องเปลี่ยนอีดเป็นตัวที่ 3 ปัจจุบัน นี่ก็น่าจะได้ซัก 5,000 โลแล้ว ก็เริ่มดังอีกแล้ว คงต้องเปลี่ยนอีกแล้ว แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมเสียเร็วมากทั้งที่ส่วนนี้ไม่น่าเสียง่ายเลย ปกติผมค่อนข้างขับรถช้า ใช้รอบที่ประมาณ 2,000 เปลี่ยนเกียร์แล้ว เพราะต้องการประหยัด แล้วก็ไม่เร่งรีบ (ส่วนใหญ่วิ่งบางนา-ตราด บางพลี-ชลบุรี วิ่ง 80-90 ก็เลยทำได้) ไม่รู้ว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างไม๊ครับ แล้วที่เซียงกงบางนาจะมีลูกรอกแอร์ที่เป็นเนื้อเหล็กบ้างไม๊ครับ หรือมาจากสาเหตุอื่น เช่น ความตึงของสายพาน ผมลองกดดูก็ยังกดได้โดยไม่ต้องออกแรงมาก

ขอบคุณครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ที่บอกมา นี่ทำที่ร้านแอร์ทีเดียวหรือเปล่า คับ

3. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ทำที่อู่ซ่อมเครื่องยนต์ครับ ตอนนั้นผมอยู่ชลบุรีและอู่นี้เป็นเพื่อนของเพื่อนอีกที แต่ก็ค่อนข้างสนิทกันครับ

4. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    บางทีมันเสียเพราะน้ำเข้าบ่อยๆ ก็มีนะครับ.. เพราะตลับลูกปืนบางประเภทมันกันน้ำไม่จริง ลองดูตรงบริเวณลูกรอกพอจะมีอะไรกั้นน้ำ ไม่ให้กระเด็นมาโดนได้บ้างไหม.. ถ้าไม่มีอะไรกั้น คงต้องหามาเพิ่มละครับ..

ของผมปีหนึ่งก็เปลี่ยนที ราคาไม่แพงเลย ทำเอง ถอดของเก่าออก เอาไปเทียบกับร้านขายอะไหล่.. เอายี่ห้อดีๆ ก็ทนดีเหมือนกัน.. ของเก่าน้ำเข้าบ่อย ที่บ้านน้ำมันท่วมถึงอ่ะครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้