มาเตือนกันไว้จะได้ไม่โดนอย่างผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tui013, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    คือว่าเมื่อวานตอนเย็นหลังเลิกงาน พอดีพี่ๆที่ทำงานเขาชวนไปดื่มนิดหน่อยผมก็เลยไม่กล้าปฏิเสธ...

พอหลังจากดื่มเรียบร้อยผมก็ขับรถกลับจะถึงบ้านอยู่แล้วแม่งเสือกเจอ ไอ้พวกปอบในคราบชุดเครื่องแบบ
    แม่งตั้งด่าน...ซวยละทีนี้ดื่มมาด้วย(แต่ไม่มาก) แต่ก็ยังกลัวทำนิ่งๆเข้าไว้ ที่ไหนได้แม่งเรียกครับ

เอาแล้วใจไม่ดี พอจอดมันก็บอกผมว่าเห็นรถฝั่งตรงข้ามไหมที่จอดอยู่น่ะ เราก็หันไปเห็น Accord ตัวใหม่เลยจอดอยู่
    แล้วผมก็ถามว่าโดนข้อหาอะไร มันบอกเปิดไฟตัดหมอกเราก็ งง!?? อะไรวะใช้รถมาตั้งนานไม่เคยโดน
    เพิ่งโดนกะมึงนี่แหละไอ้สัด...แม่มจัดแจงจะเขียนใบสั่งผมถามไปว่าปรับเท่าไรมันบอกว่าปรับ 2000 (โอ้วแม่เจ้าชิหายแล้ว)
    และมันก็ขอใบขับขี่ผมก็ไม่ให้และผมก็พูดว่าขอเถอะพี่ครั้งนี้ มันย้อนมาว่างั้นจะเอา มาร้อยนึง (นั่นแน่รีดกูแล้วไง) เออ เอาก็เอาเลยควักให้มันไปร้อยนึงเพราะผมอยากจะจบๆอีกอย่างมันมีกลิ่นแอลกอฮอล์ด้วย พอให้ตังค์ป๊บมันเสือกสอนอีกว่าคราวหน้าปรับปรุงนะ
    (แล้วกูต้องปรับปรุงส้นเท้าอะไรวะ)...ก็เลยจะมาเตือนว่าถ้าเจอด่านพวกเราอย่าเปิดไฟตัดหมอกนะครับเดี๋ยวจะโดนแบบผม
    แถมแม่งจะปรับแพงด้วย อ่อ มันเอากระดาษแผ่นนึงที่มันถ่ายมาจากหนังสือพิมพ์ให้ผมดูด้วยนะ...แสรดดดเอ้ยนึกแล้วโมโห
    :mad::mad::mad:

ระวังๆกันหน่อยนะครับ :eek::eek:

xanak ถูกใจสิ่งนี้
  2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมเกลียดตำรวจครับ (บางคน)

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  3. DEMONS T

DEMONS T New Member Member

52
    1
    0
    เลวสาด

4. 123456-789

123456-789 Guest

0
    0
    0
    ปกติเปิดไฟตัดหมอกมันก็ผิดอยู่แล้วอ่ะคับ ถ้าไม่ได้ทัศนวิสัยไม่ดีเช่นหมอกลง หรือ ฝนตกหนัก...... ผมว่าตำรวจเค้าก็ทำถูกต้องแล้วนะคับ

5. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    เรื่องธรรมดาของไฟตัดหมอกคับ
    ไม่มีกฎตายตัว

6. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ถ้าให้ใบขับขี่ไปราคาขึ้นแน่

7. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    เข้าใจความรู้สึกเลยครับ แต่ก็เอาน่า
    ถือว่าโชคดีที่เสียน้อยกว่า ดีกว่าโดนข้อหาหนักเนอะ :)

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    โดนมาแล้วคับ ไฟตัดหมอก ตอน3ทุ่ม ด่านเถื่อนหลังราม สน.หัวหมาก

จะจับเป่า จะโน่นจะนี่ ทุกรูปแบบ บอกมันทั้งตัวมี200เอาป่าว มันไม่ยอม พาไปคุยที่ป้อมยัน5ทุ่มกว่า

สุดท้ายคงเหนว่าคงไม่ได้เงินแน่ เลยเขียนใบสั่งมา จบที่เปิดไฟตัดหมอกผิดเวลา

ต้องฟังแต่ละคำที่มันพูด โคตรอยากจะท้าแม่งถอดเครื่องแบบต่อยเลย

9. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ถ้าด่านเถื่อนก็ถ่ายรูปเก็บไว้ครับ แล้วร้องเรียนแม่มเลย
    ด่านที่ถูกต้องทุกด่านต้องมีนายตำรวจสัญญาบัตร
    ยศตั้งแต่ร้อยตรีขึ้นไปอยู่ด้วย

10. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    ไหน ๆ พวกด่านเถื่อนก็มีไม่เลิก งั้นก็ช่วย ๆ กันพกกล้องถ่ายรูปแล้วเปิดแฟลชให้รู้ตัวด้วยนะ ขับตระเวนถ่ายลงเว็บซะเลย เอารถแตน ๆ ไปถ่าย ช่วยกันถ่าย ทำลายด่านเถื่อน

11. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ตำรวจไทยก้ออย่างงี้อ่ะคับ ที่ดีๆก้อมี แต่ที่เลวๆ มีมากกว่า

12. เตือน

เตือน Guest

0
    0
    0
    ตร. คุณจะเอา....สัญญาบัตรหรือ จะเอากี่คน?
    คนขับ งงๆ
    ตร. เอาวิทยุเรียกซิ.....วอๆๆ
    สักพักมากัน2นายครับ สัญญาบัตร ร้อยตรี พันตรี
    สรุปด่านเถื่อน มันเรียกนายมาได้ครับ....

ส่วนเรื่องไฟตัดหมอก เราต้องเปิด ตอนมีหมอกนะครับ.....
    ถ้าเปิดในทัสนะวิสัยปกติ มันแยงตาครับ ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้.....เรื่องนี้น่าจะ ไม่ต้องพูดอีก..
    ที่.....ตร.เรียกนั้น ทำถูกต้องแล้วครับ แต่.....การเรียกรับ ยอมจะรับ เงิน นั้นผิดกฎหมายครับ
    ส่วนตัวเรา....ผู้ให้ ยอมให้ เงิน หรือประโยชน์อื่นใด เพื่อ ให้จพง.ละเว้นการปฎิบัติหน้าที่นั้น..
    ก็ผิดกฎหมายเช่นเดียวกันครับ.....ป.อาญา ความผิดต่อเจ้าพนักงาน
    ก็ขอให้ระวังไว้ด้วย....มันมีเคส แถวๆเขตบาง........บังเอิญไปเจอกับตร.ตรงฉินเข้า...
    พอส่งมอบเงิน เสร็จ ตร.ก็เข้าจับคุม แจ้งข้อกล่าวหาเลย......
    ลองคิดดูนะ....จาก คดีพรบ.มีโทษปรับเล็กน้อย กลายมาเป็น คดีอาญา ความผิดอาญาแผ่นดิน
    มีโทษจำคุก ต้องส่งฟ้องศาล หาทนายแก้ต่าง....ต้องเสียทั้งเงินทอง เวลา ความรู้สึกอีก.....
    สรุป... ผมว่าทางที่ดีทำให้ถูกกฎหมายดีกว่าครับ เอาไปเปิดตอนมีหมอก หรือฝนตกจัดๆจะดีกว่า

บางนาย

13. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้จะมีพี่หนวดมาช่วยตอบกระทู้ด้วยล่ะ

ยินดีต้อนรับนะครับ

ว่าแต่พี่ช่วยๆกันเตือนไอ้พวกไถไม่เลือกหน้า เช่นกระโดดไปขวางแล้วไถแดก

แบบซึ่งๆหน้า ถ้าชนตายขึ้นมา คนขับก็ซวยอีก ชนเจ้าพนักงานขณะปฎิบัติหน้าที่

จะไถเศษตังค์ขอกันดีๆก็ได้

ยิ่งเป็นเส้นต่างจังหวัด เหมือนกลัวไม่ได้จัด มายืนขวางแถวๆหัวโค้ง มันจะเบรกทัน

กันทุกคนไหมครับ?

14. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เอาหน่า ข้อหานี้ ก็เบากว่า เมาเเล้วขับ นะครับ ลองคิดดูถ้าไม่มีข้อหานี้ หรือไม่มีไรผิดเลย ก็อาจโดนเรียกเป่าได้นะ

15. พอกัน

พอกัน Guest

0
    0
    0
    ถ้าไม่ทำผิด เค้าจะมีข้องอ้างมาจับเรามั้ยครับ ?

งานนี้ก็พอกันครับ รถเปิดไฟตัดหมอกก็ผิดกฏหมาย รบกวนชาวบ้าน ตำรวจก็เลวที่รีดไถ

พอกันครับ

16. <>B<>A<>L<>L<>

<>B<>A<>L<>L<> New Member Member

15
    2
    0
    ซ.ลาซาล ก็มีครับ

17. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    ตำรวจแย่....

18. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    ปล่อยไหล

19. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    เห้ย อะไรวะ ไฟตัดหมอกสองพันเลยหรอ

20. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    จริงๆก็ผิดแหละ

แต่สองพันเลยหรอ เกินไปป่าว

21. Wataru@SE101

Wataru@SE101 New Member Member

252
    10
    0
    เราผิดจริง ครับใน พรบ จราจร กำหนดไว้ ไม่ได้เข้าข้างพี่ รวจนะ จ่ายไปเหอะ
    เป็นผมนะ ถ้าไม่มีกลิ่นแอลกอฮอล์ จะต่อแม่มเป็นผัก เลย จ่ายมัน 20 พอ

22. ton jzt 141

ton jzt 141 Member Member

238
    6
    18
    --------ตามนั้น-------

23. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ทำถูกกฎ ไม่โดนจับ
    :)

อย่าเปิดเลยครับ ตัดหมอก แสบตา
    แค่ Xenon เถื่อน ก็ ตาบอดแว้ว

แต่ 2000 มัน ก็ เกินไปนะ

24. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ด่านแถวไหนเหรอครับ จะได้เตรียมตัวถูกเวลาเข้าด่าน เผื่อไม่มีมีเศษตังจะได้หาเหรียญทัน
    วันก่อนนอนดูท่านเสรีบอกไม่อยากให้ลูกเป็นตำรวจก็เพราะกลัวลูกจะไปเอาเปรียบประชาชน...สุดๆอ่ะ
    ด่านดีๆคอยจับผู้ร้าย ยาเสพติด ปล้นจี้ ข่มขืน หายากในกทม. แต่ด่านวรณุชหาได้ทั้วไปตามซอยมืดๆชอบออกมาจ๊ะเอ๋อยุ่เรื่อย กึ๋ยๆ

25. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ถ้ารถผิดหลายอย่างอย่าไปเถียงไปเรย

ให้มันไป 100 นึง

ทำใจไป

คิดซะว่า

ทางใครทางมัน เพราะถ้าตำรวจมันไม่เอาแบบนี้

มันก้ออยู่ไม่ได้เหมือนกันครับ

26. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ถ้าคุณพี่ตำรวจอ่านก็นะครับ ช่วยดูพวกเดียวกันเองด้วยครับ
    ว่าบางครั้งไม่ได้ผิด แต่หาที่ผิดจนได้ บางครั้งมันก็ไม่น่าจะผิด
    แต่จับแล้ว ขอสักข้อหาละกัน แก้เขินว่าเรียกแล้วไม่ได้อะไร

แต่ผมเคยเจอตำรวจดีนะเลียบด่วน รถผมเสียงดัง
    แบบว่าดังเลยหล่ะขับไป u turn เข้าด่าน ตำรวจก็เรียก
    บอกเสียงดังนะ ไอ้เราก็ยอมรับว่าดัง ก็บอกว่าท่อมันรั่วครับ
    ด้านหน้ายังไม่ได้ไปทำ เค้าก็ฟัง ๆสักพัก ok มันดังข้างหน้า
    เค้าก็ปล่อย บอกว่าอย่าลืมไปทำหล่ะ เอ่อใจดีแฮะ

แต่ที่บอกว่าเรียกนายตำรวจมาได้ อย่างนี้พวกผมก็แย่สิครับ
    ตั้งด่านเถื่อนกัน แต่ก็ไม่มีความผิด ทั้ง ๆ ที่ผิดกฏหมาย
    แบบนี้ถ้าพวกผมทำผิดท่อดัง หรือพี่ตำรวจบอกว่ารถคันนี้ผิดอะไร
    ถ้าพวกผมเรียกเพื่อน ๆมาเปลี่ยนตรงด่านนี่ พวกผมก้คงไม่ได้ทำผิดกฏหมายใช่ไหมครับ
    เพราะพี่ตั้งด่านเถื่อนแต่ทำให้เป้นด่านถูกยังได้เลย กฏหมายอยู่ในมือใช้ให้มันถูกด้วยครับ
    ผู้รักษากฏหมาย

27. MiMs@NaRaKa

MiMs@NaRaKa New Member VIP

273
    2
    0
    ตำรวจดีๆก็มีนะคับ

แต่ผมเกลียดพวกตำรวจเลวๆชอบรีดไถเนี่ยรู้สึกแม่งเลวไปป้ะ....

28. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ผมก็เพิ่งโดน ซอยอุดมสุข เเม่งบอกกลางคืนห้ามเปิดตัดหมอก ผมก็กวนว่าจะให้เปิดกลางวันหรอ รถบ้านคุนอื่นใหม่ๆ ก็เปิดวิ่งกันเยอะเเยะ ไหงมาเรียกผมคันเดียวล่ะ ฉุน

29. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  30. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าจะว่ากันตามกฎหมายจริงๆแล้ว เปิดไฟตัดหมอกในเมือง ผิดกฎหมายครับ กฎหมายระบุไว้ชัดว่าให้เปิดตอนหมอกลงจัด หรือทัศนวิสัยไม่ดีเท่านั้น ปัจจุบันเห็นเปิดวิ่งกันเกลื่อน ยิ่งบางคันเปิดไฟตัดหมอกหลังด้วย แสบตามากๆ

รถผมติดไฟตัดหมอกสีเหลือง คู่นึง เคยเปิดใช้แค่ 2 ครั้ง คือ ตอนไปอินทนนท์ - ปาย กับไปเขาใหญ่-เขาแผงม้า

กฎหมายไฟตัดหมอก หรือสปอร์ตไลท์นี่มีมานานมากแล้ว จำได้ว่าสมัยนึงราวปี 2534-2536 ชาวปิ๊กอัพนิยมแต่งรถตีนโต ล้อ 33-35 นิ้ว ติดสปอร์ตไลท์เยอะๆ ยังต้องมีถุงหุ้มทุกดวง หรือปิดฝาหน้ากากไว้ เพื่อแสดงให้เห็นว่าไม่ได้เปิดใช้ หรือไม่พร้อมใช้งาน หากคันไหนไม่มีถุงหุ้ม ก็โดนจับเช่นกันครับ

เรื่องนี้ตำรวจผิดเรื่องเดียวที่เรียกรับร้อยนึงครับ

หากผมมีความเห็นต่าง ต้องขออภัยด้วยนะครับ สังคมย่อมมีผู้คนที่เห็นต่างอยู่หลากหลายเสมอ แต่เราอยู่ร่วมกันได้

ขอบคุณครับ

zatan ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้