ช่วยด้วย EKรถผมกินน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย kittipong_pn, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kittipong_pn

kittipong_pn Guest

0
    0
    0
    รถผมกินน้ำมันเครื่องไม่ทราบว่ามีสาเหตุจากอะไรบ้างช่วยตอบหน่อย
    ผมใช้น้ำมันเครื่องซุปเปอร์ซินเทติก 100 เปอร์เซ็นของ ปตท.

2. กินเยอะขนาดไหนครับ กี่วัน กี่เดือนต้องเติมเพิ่ม เติมเพิ่มไปครั้งละเท่าไหร่

มีควันขาวออกท่อในรอบต่ำ หรือรอบสูงบ้างไหมครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย

เพราะเมื่อก่อนผมใช้ Ptt Super Syn ก็มีอาการนี้เหมือนกัน วิ่ง 2000 โล

ต้องเติมเพิ่มประมาณครึ่งกระป๋องลิตรน่ะครับ แต่ถ้าซัดบ่อย ๆ บางทีต้องเติม

เป็นลิตรเหมือนกัน

3. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    แต่ก่อนผมก็เติมทุก 2-3 วันเลยครับ

แต่มีควันขาวนะ

แกะเครื่องมาก็รู้ว่าแหวนหลวม พอเปลี่ยนก็หายสนิทเลยครับ

4. kittipong_pn

kittipong_pn Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ของผมประมาณ 2000 โลเติมที่ครึ่งลิตร แต่ไม่มีควันขาวครับ
    แต่มีเสียงดังติ๊กๆๆ ๆ ตลอดเลยที่เครื่อง

อืม.. ผมถามอีกอย่างนึงราคาเปลี่ยนแหวน ตั้งวาล์ว จูนไฟใหม่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    แนะนำร้านให้ผมด้วย ผมอยู่ฝั่งธนครับ เครื่อง B16

5. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    ร้านเฮียก่ำลองดูยังครับ เห็นว่าอยู่ฝั่งธน
    หรือรอพี่ๆมาแนะนำอีกทีครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น่าจะปกติครับ

7. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    อาการเดียวกันเลยครับกับไอ้ตัว super synthetics เนี่ย เดิมใช้ synthetics แต่อยากได้โทรศัพท์
    เลยซื้อ super syn. ผลคือน้ำมันพร่องเร็วมาก 3000 โลหายไปครึ่งลิตร
    ต้องเอา synthetics ที่เหลือๆมาเติมเพราะ super syn ที่เหลือเติมไม่พอครับ
    เลิกใช้เถอะครับไอ้ตัวนี้:p

8. EK77

EK77 New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ

เรื่องน้ำมันเรื่องหายก็มีอยู่ไม่กี่สาเหตุหรอกครับ
    1. ปะเก็นฝาครอบวาล์วชำรุด
    2. ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องชำรุด
    3. แหวนลูกสูบชำรุด
    4. ปะเก็นจานจ่ายชำรุด
    5. ปะเก็นก้านวาล์วชำรุด

หมายเหตุ สังเกตุด้วยว่าควันขาวหรือป่าว ขณะที่ start เครื่องครั้งแรกตอนเช้า

ผมนึกออกแค่นี้ครับถ้าเพี่อนคนไหนมีเพิ่มก็ว่ากันไปเลย

ขอบคุณครับ
    EK20

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้